Thép đã tôi thế đấy! - Nhật ký giao dịch của một tay mơ

Mấy hôm nay chạy lung tung chém gió, giờ đem về tổng hợp lại xem sao:
Khối lượng vẫn cao ở phiên hôm nay cho thấy một cái gì đó rất đáng lo. Nếu tiếp theo là vol giảm dần thì sao ta???
Nói thêm về vụ tiền nhiều tiền ít, tiền mới tiền cũ: Các bác chắc còn nhớ cái vụ AAA chứ ạ? Em nghĩ tiền gì thì lên sàn cũng thành tiền ảo, tiền mà mình rút ra về đến túi mình (chứ ko phải vẫn nằm trong TK NH) mới là tiền thực của mình.
P/S: Ai chắc cái 5000tỷ + 13000 tỷ NHNN hôm nay bơm ra đã là tiền thực???
Trader mua bán dựa trên chỉ báo và kinh nghiệm, nhưng nhiều khi linh cảm cá nhân cũng có vai trò quyết định. Hôm qua bác TiCan ra hàng đã cho kết quả, còn hôm nay thế nào thì W&S thôi.
Giờ sẽ là lúc để cái bọn tiền chờ loanh quanh ở ngoài lên tiếng, nếu ko có gì thì đấy mới là chỉ báo.
Bác minhphc có nói ý là hôm nay bắt đáy mang tính chất đánh bạc, em thấy nếu đem xác suất <50% thắng lợi ra so sánh thì quả thật như chơi xóc đĩa rồi. Rất khâm phục linh cảm của bác TiCan trong trading nhưng lần này em W&S mà chưa nhìn thấy cái xác suất thắng nhiều hơn thua ở đâu (em cũng đang full cổ ạ).
Ban đầu em cũng nghĩ như bác, nhưng xem lại lịch sử 2010, 2011 những cú tuyết lăn thì (hình như) chưa thấy rơi độp sâu 1 phát rồi ngừng ngay sau 1-2 phiên. Cái nữa là trong quá khứ chưa bao giờ thấy sàn toàn bộ không kể big,mid,small gì. Dù có thể sẽ có cú hồi nhưng em cảm thấy lên lại giá sàn hôm nay xác suất có lẽ thấp. Anyway, cứ wait & see, em cũng đang chờ tình hình sắp tới rồi mới quyết định tiếp. Em cũng hy vọng tối nay hoặc sáng mai có gì đó rõ ràng hơn.
Có 2 điểm em nghĩ là tích cực với bác trong trường hợp này:
- Bác ra kịp hàng vào T2, như vậy các khoản cũ đã tất toán, trade trở lại từ đầu. Nếu so với những người bị kẹp như em giá nhập hàng của bác chắc chắn thấp hơn, thiệt hại cũng đỡ hơn.
- Các mã bác vào đều là mã cơ bản thanh khoản tốt. Hàng về nếu ko ổn bác vẫn có thể lọc bỏ hàng kém, giữ hàng tốt để cưa chân bàn.
Sau mỗi lần khủng hoảng thế này, trader phải giữ được niềm tin là mình sẽ thoát ra được để tiếp tục tồn tại. Vậy thì xoăn phải sáo hả bác ?! :)

Em có đọc ở đâu đó:"Quá trình tăng không lần nào giống nhau, nhưng khi giảm thì đều chỉ có 1 kịch bản".
Nhìn lại mấy đợt giảm sâu năm 2011: Ban đầu sau đợt tăng là 1 phiên giảm mạnh, kluận "chốt lời ngắn hạn"; 1-2 phiên giảm tiếp, kl "điều chỉnh tự nhiên"; chững hồi nhẹ khoảng 1-2 phiên, kl "sắp lấy lại đà tăng"; thế rồi ùm ùm từ đó làm một mạch 4-5 phiên liền, không kịp mở mắt, đến khi yên vị thì "margin call", "Tây rút tiền", "thắt chặt tín dụng" ... hic. Em thấy phiên giảm mạnh hôm qua có lẽ đóng vai trò gấp luôn 3 phiên giảm làm 1, đến giờ là 1-2 phiên chững để bà con thở nhẹ một tí, sau thế nào thì W&S.

Last edited by a moderator:
Phiên ngày 27/08/12

*Phiên 23-24/08: Không thay đổi trạng thái.
* Phiên 27/08:
- Tỷ trọng: 100% tiền.
- GD: Bán SCR@7.7, PVF@10.3, VND@9.7
- Nhận xét: Bán tất cả CP còn lại với giá có thể trong vòng 15p đầu phiên. Đóng toàn bộ gd. Khi mọi thứ đều không chắc chắn kể cả thông tin, giao dịch, trạng thái tâm lý thì nên rút ra tìm điểm cân bằng, chấp nhận thua lỗ.

Tổng kết

Nhân dịp thị trường đang trong quá trình xác lập lại xu thế và bản thân có việc gia đình, em tạm thời rút ra để kiểm điểm lại tình hình. Trong thời gian tới sẽ ko REAL TRADE, nên tạm thời dừng update nhà cửa. Bác nào ghé qua có lời nhắn nhủ thì cứ làm vài dòng lên tường, em về sẽ hồi âm lại. Rất cảm ơn các bác TiCan, Dghuynhtu, Snatcher, Learntochange, Paven, Lionking, Minhphc và nhiều bác khác đã ghé qua cho ý kiến và tán chuyện cùng em. Good trade for all!

Về nhà!

Sau thời gian đóng giao dịch để tìm điểm cân bằng và giải quyết việc cá nhân, em trở về mái nhà tranh dọn dẹp để chuẩn bị cho giai đoạn mới. Lang thang nhiều nơi mới thấy nhà mình vẫn là nơi tuyệt nhất!

[video=youtube;dvNXF7aGP2s]http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=dvNXF7aGP2s[/video]

Nhân theo dõi mục đóng góp ý kiến để xây dựng diễn đàn ngày một vững mạnh, em cũng muốn góp chút sức mọn của mình, vậy nên ngoài REAL TRADE sẽ lan man sang những chủ đề khác có liên quan đến kinh tế tài chính. Mời các bác lại ghé qua nhà dùng chén trà thơm đàm đạo mọi việc.

Thank you đã ra tay ủng hộ đúng vào lúc anh em BQT đang bị chỉ trích mạnh nhất....:D:D:D (ghi chú: J/k ;)))

Thank you đã ra tay ủng hộ đúng vào lúc anh em BQT đang bị chỉ trích mạnh nhất....:D:D:D (ghi chú: J/k ;)))
Dạ, em cũng sẽ có bài đóng góp bên Góp ý, nhưng ko ủng hộ mà cạo lông nhé :D.

Một bước nhìn lại

Đóng trade gần 2 tháng, nhìn lại thấy trong quãng thời gian đó VNI có 3 sóng ngắn mà chưa qua đc 405, HNX tệ hơn tạo đáy mới từ đầu năm mà chưa về lại 58. Cp tăng trưởng tốt nhất có thể mua ko lo lắng gì là chị em nhà VNM và VPK. Kết luận: 1) TT chỉ phù hợp cho swing trader, 2) Ăn thua nhau ở chọn CP và đi tiền.
Đánh giá lại bản thân, có những vấn đề sau:
- Ko có chiến lược giao dịch cho từng thời điểm, hoặc chiến lược sai thời điểm -> Chọn CP sai tiêu chí -> Time frame không phù hợp -> Điểm vào / ra không chính xác -> Đi tiền không có kỷ luật.
KL: Toàn những lỗi nặng, may chưa cháy Acc :D
Để sửa sai cần có: chiến lược cụ thể, kỷ luật đi tiền, tiêu chí chọn CP, kỷ luật giao dịch.
Phù, em "phê và tự phê" cá nhân được như vậy, các bác cho xin thêm ý kiến đóng góp nhé!

Đánh giá tình hình

- Theo ý kiến của nhiều mem, TT đang vận động theo xu hướng rũ dần cung giá rẻ để tiến đến sóng tăng ngắn hạn, dự kiến đến đầu T11. Ngược lại có vài ý kiến cho rằng TT đã hết lực, bắt đầu trở lại downtrend.
- Vĩ mô: Họp QH đến cuối T10, có thể ban hành một số điều chỉnh. Vấn đề hot hiện tại là nợ xấu, tồn kho, giải pháp kích cầu, huy động vốn cuối năm. Có khả năng nguồn vốn sẽ bị co hẹp đáng kể trong các tháng tới, do nhu cầu vốn tăng lên nhưng chính phủ chưa thể nới lỏng tín dụng, cộng với khó khăn tại các NH.
- Đồ thị kỹ thuật 2 chỉ số cho tín hiệu điều chỉnh ngắn hạn, dự đoán trong khoảng 1-2 phiên tiếp.
- Một số CP cần theo dõi: ASA, BMC, DIC, BVH, VCB, VNE.

Hôm nay mới thấy ngôi nhà nhỏ xinh của bạn! :)

Đúng rồi, hãy xây và giữ cho ngôi nhà mình thật tuyệt. Có thế mọi người mới thích ghé thăm chứ! :D

Lúc nào tiện, tôi sẽ góp chút gạch cát với bạn cho vui nhé
(là góp để xây, chứ không ném đâu, hehe)

Nhân tiện, trong DM của bạn có vài mã trùng với DM hiện nay của tôi đó:
VNE: đang đưa lại vào tầm ngắm
BVH, DIC: có thể mấy ngày nữa mới đến lượt

Còn lại các mã khác:
BMC: có vẻ đuối ?
VCB: như đang ở mép vực, chỉ chực rơi ?
ASA: chỉ có Cổ đông lớn của nó tự mua tự bán thôi. Không sơ múi được gì đâu, chỉ phí công thôi.
. (bạn hãy chú ý KL rất đều của nó suốt 6 tháng qua: bàn tay CĐ lớn rất rõ đó)

Đây chỉ là cảm nhận sơ bộ của tôi, và thuần TA thôi.
Chút gạch cát này, chẳng biết bạn có dùng được phần nào chăng? :D
G/L

Hôm nay mới thấy ngôi nhà nhỏ xinh của bạn! :)
Đúng rồi, hãy xây và giữ cho ngôi nhà mình thật tuyệt. Có thế mọi người mới thích ghé thăm chứ! :D
Lúc nào tiện, tôi sẽ góp chút gạch cát với bạn cho vui nhé
(là góp để xây, chứ không ném đâu, hehe)
Cảm ơn bác ghé chơi và cho em nhận xét cùng lời động viên chân tình :x
Từ ngày mở topic đến giờ nghiệm lại em thấy rằng mua mua bán bán, thắng thua thua thắng rồi cuối cùng còn lại là kiến thức, kinh nghiệm và tình cảm của mọi người với mình. Vậy thì việc mua bán chỉ nên là điều thứ yếu mà quan trọng là kết nối các cá nhân, làm giàu thêm kiến thức kinh nghiệm và tình cảm trong nhau. Các mem kinh nghiệm đã chia sẻ thì mem mới bọn em cũng có trách nhiệm tiếp sức đóng góp cho VC.vn thêm lớn mạnh.
Nhân tiện, trong DM của bạn có vài mã trùng với DM hiện nay của tôi đó:
...
BMC: có vẻ đuối ?
VCB: như đang ở mép vực, chỉ chực rơi ?
ASA: chỉ có Cổ đông lớn của nó tự mua tự bán thôi. Không sơ múi được gì đâu, chỉ phí công thôi.
. (bạn hãy chú ý KL rất đều của nó suốt 6 tháng qua: bàn tay CĐ lớn rất rõ đó)
Đây chỉ là cảm nhận sơ bộ của tôi, và thuần TA thôi.
Chút gạch cát này, chẳng biết bạn có dùng được phần nào chăng? :D
G/L
Em chưa tìm hẳn được cảm giác mua bán nên chỉ tạm list ra để theo dõi thêm, chủ yếu scan theo chỉ báo quá bán. BMC sau cú xả hôm 17/10 có vẻ đã vào downtrend, em theo dõi để tìm điểm dừng tiếp. VCB là mã có KQKD khá nhất họ NH, nhưng trạng thái thì đúng như bác nói là chưa có gì khả quan. ASA thì em mù tịt, chỉ thấy chart khá lạ nên đưa vào list.
Note thêm là đợt vừa rồi em ko có ý định vào BĐS và xây lắp, nhưng khoảng 1 tuần rồi mấy nhóm này vận động có chiều tích cực hơn, nên đưa VNE và DIC và list.
Mong bác ghé chơi với em nhiều nhiều nhé :D.

Ông dùng từ sai roài, hiếm có diễn đàn nào mà BQT "được chỉ trích" chân thành và tận tình như thế, toàn cán bộ lão thành phát ngôn cả, sướng thế còn gì he he

- Một số CP cần theo dõi: ASA, BMC, DIC, BVH, VCB, VNE.

Trong watchlist của bác có 2 con trùng với em là BMC và VNE. BMC thì đúng như cụ Caheo nói là có vẻ đuối rồi, em dùng FVE để đo dòng tiền thì thấy nó chúc đầu xuống đất roài. Mỗi VNE là có chút ánh sáng, nhưng con này là hàng đầu cơ, vào nhanh ra nhanh thì được.

Trong watchlist của bác có 2 con trùng với em là BMC và VNE. BMC thì đúng như cụ Caheo nói là có vẻ đuối rồi, em dùng FVE để đo dòng tiền thì thấy nó chúc đầu xuống đất roài. Mỗi VNE là có chút ánh sáng, nhưng con này là hàng đầu cơ, vào nhanh ra nhanh thì được.
Theo mẫu hình thì phiên T6 và phiên T2 sẽ là phiên mua tốt nhất của VNE trước khi bật lên vượt 6.7, em đang chờ xem khả năng confirm thế nào :).

Back