The Cuckoo's net

He he, xem ra chú vẫn muốn cho anh đo ván đây mà. Đã bẩu rùi, chú có sửa lễ nhận huynh đệ với anh không, mà cứ lăn tăn chiêu Lày chiêu Lọ, cái Lọ cái chai thế nhể?

Đã bẩu anh là người thường, mà vẫn thế nà dư Lào? Khó nghĩ, khó nghĩ keke

Oan em quá. Bây giờ thách kẹo cũng ko dám điểm chiêu chứ đừng nói là đo ván đại ca. Để em sắm cái lễ mọn rồi tạ đại ca vậy. Hic hic...

Oan em quá. Bây giờ thách kẹo cũng ko dám điểm chiêu chứ đừng nói là đo ván đại ca. Để em sắm cái lễ mọn rồi tạ đại ca vậy. Hic hic...
hehe, nói thật chứ khi anh nghe chú dò dẫm là Cửu Âm lọ chai, anh cứ tưởng tượng chú như thằng cá mực, xùy bốn em 9x ra hấp anh. Mịa, anh có hòanh tráng như thần rùa của chú sờ nách thì vẫn có câu "Mãnh hổ nan địch quần hồ" (Một con hổ khó chống nổi bầy cáo). Hãi gúm keke...

Đại ca giailang dạo này căng thẳng quá hay sao mà không thấy em đùa thế :D. Em làm admin diễn đàn từ hồi những năm 2000, lúc ở Việt Nam giá internet ngoài tiệm 30k/ 1 tiếng và phải dùng dial up vào Vietchat với Mirc rồi đấy ạ :D. Chưa chắc đại ca nhiều kinh nghiệm làm admin diễn đàn bằng em đâu nhé.
Mịa chú làm quản trị mạng từ năm 2k mà đéo bảo anh. Anh thì là 1 trong 10 thằng ở HN làm mạng = cáp đồng trục. He he he

Mịa chú làm quản trị mạng từ năm 2k mà đéo bảo anh. Anh thì là 1 trong 10 thằng ở HN làm mạng = cáp đồng trục. He he he
Take note thật lực GLD à! Giao cho nó chức phó admin VC.VN để khi nào chú bùng mạng đi ọp lai với anh còn có ngáo ộp canh nhà keke.

Đấy là thời của Gopher, Mosaic, Prodigy, IRC. Đã có Windows. Link đa số dùng Dialup, đã có leased line, băng thông khá hạn chế. Kết nối phần lớn dùng Terminal, khái niệm client/server vừa mới được công chúng đón nhận. Lúc này đã có chip 586, nhưng các máy thông dụng là 80486. Kiến trúc mạng LAN thông dụng là Netware 3.x và sắp sửa lên Netware4.

Ở Việt nam, thời ấy CMC vừa ra đời, tách từ Adcom ra. Văn hóa FPT mới bắt đầu xây dựng, chưa có tuyển tập dày như sau này.
Trời có quá nhiều cao thủ i tờ ở đây mà để em hì hục suốt. Dã man thật, quá dã man đấy chứ. Em khởi nghiệp là con máy intel 166 MMX trời hồi đó nó bằng 1/2 con dream, chơi Doom thì thôi rồi. Hãnh diện khoe bạn bè tao đang chạy win 3.1.1. Haaaaa nhớ lại thời kỳ đó sao mà mình giỏi thế, đến trường loè cả thầy giáo tin học.

Trời có quá nhiều cao thủ i tờ ở đây mà để em hì hục suốt. Dã man thật, quá dã man đấy chứ. Em khởi nghiệp là con máy intel 166 MMX trời hồi đó nó bằng 1/2 con dream, chơi Doom thì thôi rồi. Hãnh diện khoe bạn bè tao đang chạy win 3.1.1. Haaaaa nhớ lại thời kỳ đó sao mà mình giỏi thế, đến trường loè cả thầy giáo tin học.
Hé hé, cái thời anh còn được gọi là cao thủ i tờ xưa hơn diễm rồi, bây giờ anh chỉ còn mỗi gõ 10 ngón đọ bằng mấy em văn thư thui. Chú nghe anh, cứ tóm thằng cá mực trẻ khỏe minh mẫn hơn anh. Mà cái social network của nó rộng, giúp chú dược ối việc đó.

Khiếp quá, đại ca mình học ở bên Mỹ về. Ái chà chà, căng nhỉ. Mình dân xây lắp bụi bặm lên chém gió lung tung ko biết có sai chỗ nào ko.
Suy nghĩ quá...

Ngày xưa gieo quẻ đã biết ko phải người thường, dạo này thấy thân thế hé lộ một tí làm mình cứ run run...

Đêm nay về suy nghĩ nhiều đây. Chà, tự dưng đang yên đang lành lại đi cách không điểm huyệt đúng vào cao thủ. Nhỡ có mạo phạm gì thì mình toi...

Ko biết Cửu âm Chân kinh có bí kíp gì gỡ tình thế này ko đây???
@arrow.. Chú xong rồi động vào dân toán là động vào Kinh Dịch. Thày anh 10 người thì 9 người cao siêu món này.

Hé hé, cái thời anh còn được gọi là cao thủ i tờ xưa hơn diễm rồi, bây giờ anh chỉ còn mỗi gõ 10 ngón đọ bằng mấy em văn thư thui. Chú nghe anh, cứ tóm thằng cá mực trẻ khỏe minh mẫn hơn anh. Mà cái social network của nó rộng, giúp chú dược ối việc đó.
Yahhh quá hay. Cá Mú đâu rồi mai anh mời chú cafe miễn phí, khuyến mại Trà Hoa Nữ + kinh nghiệm chiến trường 1 trọi 4 luôn luôn thắng. Call me, pls

Ngày xưa em làm admin diễn đàn kiểu anh VC đợt trước thôi, đúng hơn là founder, lập ra và định hướng phát triển chứ không phải là Tech Admin đâu ạ. Được mấy năm khoảng 2006 thì lười quá cũng drop luôn. Giờ em chỉ thích làm dân đen thôi, thoải mái hơn :D

Ngày xưa em làm admin diễn đàn kiểu anh VC đợt trước thôi, đúng hơn là founder, lập ra và định hướng phát triển chứ không phải là Tech Admin đâu ạ. Được mấy năm khoảng 2006 thì lười quá cũng drop luôn. Giờ em chỉ thích làm dân đen thôi, thoải mái hơn :D
Chú lại cúc cu ròai. Thôi, không giúp về IT cho GLD thì chú tìm giúp 'hysteria' cho GLD vậy, cho GLD đủ máu mà cặm cụi vì anh em. Cứ Young & Dangerous là được...

Trang Tử cùng Huệ Tử đứng chơi trên cầu hào thành. Trang Tử nói:

- Cá bơi lội thung dung. Cá vui đó.

Huệ Tử nói:

- Ông không phải cá, sao biết cá vui?

Trang Tử nói:

- Ông không phải tôi, sao biết tôi không biết!

Huệ Tử nói:

- Tôi không phải ông, nên không thể biết được ông, còn ông không phải cá, ông cũng không sao biết được cái vui của cá.

Camus nói:

- Thôi xin hai ông dở hơi. Cá còn bơi trong nước đa phần là vui, volatility dao động +/-100% dựa theo vào độ ô nhiễm, nguồn thức ăn, khung cảnh sống và khả năng phối giống. Cá bơi trên đĩa thì anh em đều vui, nhá.

Giả định chúng ta đang sống trong một nền kinh tế chỉ có 2 công ty được niêm yết trên sàn. Một công ty sản xuất áo mưa và một công ty chuyên chế biến nước giải khát. Các nhà đầu toi muốn chơi cổ phiếu chỉ có thể phân bổ danh mục giữa hai công ty trên và không có lựa chọn nào khác. Mã nào sẽ được lựa chọn? Có đến vài phương án khác nhau, và bất cứ phương án nào cũng được hỗ trợ bởi một lý thuyết đầu tư kinh điển nào đó:

- Bọn macro investor có thể dựa vào dự báo thời tiết để mua cổ phiếu của công ty chế biến nước giải khát nếu được dự báo về một mùa hè nắng nóng sắp tới. Ngược lại chúng nó sẽ mua cp của công ty sản xuất áo mưa nếu được dự báo có một mùa hè đầy giông bão.

- Các chiên gia soi chart (chartist) sẽ nhìn vào data lịch sử của cả hai công ty và áp dụng một số cầy tơ để tìm ra trend, điểm hỗ trợ, kháng cự... để đưa ra kết luận.

- Mấy chiên gia tài chính doanh nghiệp sẽ soi dữ liệu kế toán, P/E hay B/V...

- Bọn theo đám đông (trend/ momentum investors) sẽ mua vào cổ phiếu nào có performance gần đây tốt hơn.

- Bọn theo trường phái đối nghịch (value/ contrarian investors) sẽ mua vào cổ phiếu nào có performance gần đây xấu hơn.

- Bọn lo sợ rủi ro thanh khoản sẽ mua cổ phiếu blue-chip

- Bọn yêu câu chuyện về tăng trưởng sẽ mua cổ phiếu penny.

....

Cuối cùng rồi ai sẽ đúng, ai sẽ sai? Chẳng dễ để kết luận.

Snatcher bảo VND cuối phiên không xanh. Snatcher có phải là VND đâu mà biết nó không xanh, nhỉ?

Nhưng thực ra câu chuyện về dài hạn nó không quan trọng ở việc mua mã này xanh hay đỏ, về trời sẽ mưa hay nắng. Quan trọng ở điểm nào là phải có Thanh Hiền hay Sakura free mới chia sẻ được với nhau...

Last edited by a moderator:
....

Snatcher bảo VND cuối phiên không xanh. Snatcher có phải là VND đâu mà biết nó không xanh, nhỉ?

Nhưng thực ra câu chuyện về dài hạn nó không quan trọng ở việc mua mã này xanh hay đỏ, về trời sẽ mưa hay nắng. Quan trọng ở điểm nào là phải có Thanh Hiền hay Sakura free mới chia sẻ được với nhau...
Dù thế nào thì Snatcher cũng vui vì được có mặt trong 1 câu chuyện khá dài...hố hố...

Khổ cái sờ nát bét lại biết thằng nào cầm số cổ và/hoặc có thể tác động đến số cổ đủ sức làm VND lau sàn.

10m VND, có 100 tỏi thôi mà bác.

Nhưng dĩ nhiên, những thằng đó không phải gà mờ để chỉ nghe chúng ta chém gió kích động vài câu mà phang VND sàn. Rõ ràng, bán VND giá xanh vẫn thích hơn bán giá đỏ chứ. Chừng nào thấy cầu thị trường không tải nổi nữa thì mới nhảy vào rape để vơ vét nốt lượng cầu ít còn lại.

Hehe em viết bài trên for fun, gạ snatcher bao ăn chơi nhẩy múa thôi mà bác GBK. Thế trong trường hợp có 2 công ty giả định ở trên, bác sẽ đánh theo kiểu gì?

Hehe em viết bài trên for fun, gạ snatcher bao ăn chơi nhẩy múa thôi mà bác GBK. Thế trong trường hợp có 2 công ty giả định ở trên, bác sẽ đánh theo kiểu gì?

Em làm cái ETFs gộp cả 2 thằng đó vào, thỉnh thoảng hứng lên đổi cơ cấu cho éo thằng nào phân tích được.

Nếu được sờ nát bao ăn chơi nhảy múa, em sẽ tìm mấy thằng chuyên gia sinh hóa về làm cái công trình nhiên cứu khoa học "UỐNg nước giải khát của công ty có thể chống được cảm cúm và nguy cơ nhiễm lạnh khi đi mưa".

Nếu được bác bao ăn chơi nhảy múa, em tự mình cắp sách đi học để làm luận văn thiến sỹ với đề tài "Liên kết thương hiệu - Uống 2 lon nước giải khát được tặng 1 áo mưa (tính tiền 2 lon nước và 1 áo mưa)"

Back