The Cuckoo's net

Thi thoảng nhìn lại thấy mọi thứ phát triển thật là thần kỳ. Giá tiền để mua một bộ máy tính 386 ngày xưa có thể dùng mua được một mảnh đất bây giờ vài chục tỷ.

Leased line đến 2002 em mới được sờ vào. Hồi đấy ở Vietchat có trò viết script để war, kick nhau ra khỏi room xem ai nhanh hơn. Đa phần mọi người dùng dial up bị lag ít là một giây, trong khi em dùng leased line gõ lệnh bằng tay cũng thắng được.

Đấy là thời của Gopher, Mosaic, Prodigy, IRC. Đã có Windows. Link đa số dùng Dialup, đã có leased line, băng thông khá hạn chế. Kết nối phần lớn dùng Terminal, khái niệm client/server vừa mới được công chúng đón nhận. Lúc này đã có chip 586, nhưng các máy thông dụng là 80486. Kiến trúc mạng LAN thông dụng là Netware 3.x và sắp sửa lên Netware4.

Ở Việt nam, thời ấy CMC vừa ra đời, tách từ Adcom ra. Văn hóa FPT mới bắt đầu xây dựng, chưa có tuyển tập dày như sau này.

Em không hiểu bác giai học kinh tế hay kỹ thuật mà kiến thức hai lĩnh vực bác đều thông thạo thế nhỉ ? Em đoán phát: chắc bác là dân kỹ thuật chuyển sang kinh tế

Em không hiểu bác giai học kinh tế hay kỹ thuật mà kiến thức hai lĩnh vực bác đều thông thạo thế nhỉ ? Em đoán phát: chắc bác là dân kỹ thuật chuyển sang kinh tế

Anh đi hai chân, có bằng ở cả hai ngành keke

Cơ bản là Toán của bác ấy tốt, + tư duy nhiều chiều, kỹ năng phân tích và phản biện ngon lành nên theo bất kể ngành nghề nào cũng chơi đến cái mimo.

P/s: Đọc cái thread phân tích về Ngành tàu biển của bác giailang, em mà theo nghề này có thể dựa vào chia sẻ của bác để có nguyên liệu hoàn thành được cái luận văn cao học/MBA đấy.

Last edited by a moderator:
Cơ bản là Toán của bác ấy tốt, + tư duy nhiều chiều, kỹ năng phân tích và phản biện ngon lành nên theo bất kể ngành nghề nào cũng chơi đến cái mimo.

P/s: Đọc cái thread phân tích về Ngành tàu biển của bác giailang, em mà theo nghề này có thể dựa vào chia sẻ của bác để có nguyên liệu hoàn thành được cái luận văn cao học/MBA đấy.

Không dám, cảm ơn cô lái. Ngày anh còn đi học, GS Macro Econ đưa ra một cái topic phân tích về thương mại Đông tây, anh vác PPI/CPI xứ cờ hoa ra để đoàn dự. Sau đó GS cho anh Grade A vì "Tao không dạy mày món này bao giờ, nhưng mày chơi được!". Cuối cùng hóa ra là anh Gú dạy kèm tui để trả bài cho GS.

...

Ngày xưa nghe mấy ông thầy toán bảo tụi bây học toán ra làm cái gì cũng được. Nhìn lại thấy đúng theo nghĩa "học toán ra bạ cái gì cũng ... làm", còn mấy ông thầy dạy toán năm xưa thì đến nay phần lớn "cái gì cũng không biết làm trừ việc làm ... toán".

Riêng trong nghề tài chính, bác nào giỏi Toán, Tin là có khá nhiều lợi thế rồi. Em học Toán dốt như bò, mỗi lần nhìn thấy mớ công thức là muốn ngất xỉu luôn :D

Hình như ngày xưa bác Quách Mạnh Hào bên TLS có chạy Monte Carlo tính Vn-index khá đình đám thì phải?

Riêng trong nghề tài chính, bác nào giỏi Toán, Tin là có khá nhiều lợi thế rồi. Em học Toán dốt như bò, mỗi lần nhìn thấy mớ công thức là muốn ngất xỉu luôn :D

Hình như ngày xưa bác Quách Mạnh Hào bên TLS có chạy Monte Carlo tính Vn-index khá đình đám thì phải?
Công nhận Toán Tin bổ trợ rất nhiều cho tài chính. Đặt biệt dân học toán giỏi thường rất thông minh, ít nhất là khả năng trí tuệ có phần tốt hơn những đứa cùi toán như e. Ko chỉ mớ công thức phứt tạp, mà khả năng đọc sách nhanh & tóm tắt ý chính, sâu chuỗi bài học cũng tốt nữa. E cầm sách đọc cả ngày mà vừa đọc vừa ngủ chắng nhớ được mấy chữ, buồn ơi là sầu...

Đấy là thời của Gopher, Mosaic, Prodigy, IRC. Đã có Windows. Link đa số dùng Dialup, đã có leased line, băng thông khá hạn chế. Kết nối phần lớn dùng Terminal, khái niệm client/server vừa mới được công chúng đón nhận.

Ôi bác làm em nhớ đến ngày xưa quá, cái ngày chập chững bước vào thế giới công nghệ thông tin:o
Dial up bằng modem 9.6 đến 14.4Kbps, tìm hiểu truyền nhận dữ liệu bằng giao thức Kermit. Internet bắt đầu manh nha ở xứ ta, dùng browser Netscape, chưa có anh Gúc và tìm kiếm bằng Altavista. Chát chít và email thì dùng BBS.

Bỗng dưng tiện tay lập ra cái topic này chứ cũng chẳng biết định viết gì cả. Nó cũng giống như tôi thi thoảng đi offline với hội VCHN với mục đích là chẳng có mục đích cao sang gì. Tôi không định đến các buổi offline để nghe tin đồn này, tin đồn kia. Cũng như không định đi offline để nghe về mã này, mã kia được lái hay hỏi kinh nghiệm, chiêu thức của cao thủ Abc, Xyz. Đi offline có khi chỉ để xem bác winwin giơ máy ảnh lên dọa một hotboy chạy tóe khói, hay chỉ vì nghe bác you-know-who kể chuyện viết đơn từ chức rất lìu tìu ra sao, hay nghe một cao thủ yearly trading bĩu môi đùa cợt chê bai mọi người tầm nhìn thiển cận. Đi offline vì những cái lý do cực kỳ vớ vẩn đấy là chính.

Chẳng biết viết gì nên tiện tay lôi mod cũ, bác unistock ra đùa tí cho vui vậy.

Thường mọi người viết một topic ở đây là nhằm để chia sẻ kiến thức, đồng thời là học hỏi và đúc rút kinh nghiệm trading của bản thân. Bác unistock trong topic Victory loves Preparation đang nóng rừng rực ở bển có viết một câu để bày tỏ tinh thần freeshare là "Dù sao thì chơi trong 1 thị trường toàn cáo vẫn thú vị hơn". Tôi ghi nhận và hâm mộ sự cống hiến nhiệt tình của bác ấy. Nhưng với tôi, thật khó để làm một hành động nghĩa cử Robinhood cao đẹp tương tự. Tại vì sao? Tại vì tôi mà giỏi như bác Unistock, tôi sẽ yêu việc được trading trong một thị trường có nhiều gà và thỏ. Tôi thích mình là một con sư tử có thể tàn sát đám gà và thỏ, hơn là việc mình là một con cáo phải giành giật mồi với một đám cáo xung quanh. Một bài học cơ bản mà tôi được biết từ một thằng trader khác đại khái là như này: "Giả dụ như mày là một thằng chơi poker xếp hạng 6 thế giới. Nếu mày ngồi ở một bàn chơi poker với những thằng xếp hạng 7 thế giới trở xuống, mày có thể rape tụi nó. Nhưng nếu như mày ngồi vào bàn với top 5, chắc chắn mày bị raped. Do vậy mày phải biết chọn bàn mà chơi, hay là biết chọn thị trường mà chơi. Và nếu như không thể lựa chọn thị trường mà chơi, đừng bao giờ tự sát bằng cách tuồn vũ khí cho đối thủ."

Ha...ha...

Camus làm một phát đúng ngay chỗ....ngứa !

Đúng là cười đau cả người vì cái hot thread: Victory loves Preparation của UNI làm rung cả VNS khi đưa ra khái niệm DÚI TIỀN VÀO TAY THÌ PHẢI LẤY trong một thị trường toàn cáo.

Thực ra thi trong cái sòng bạc này sau bao thăng trầm và cái abc-TA tương đối phổ cập như hiện nay thì cái ranh giới CÁO-GÀ nó không còn rạch ròi nữa mà chỉ hoàn toàn là khái niêm xác suất.

Nghĩa có 2 người A và B tham gia vào sòng bạc, mỗi người có 100 cái răng:
Sau 100 cuộc chơi, A có số răng gãy nhỏ hơn hoặc bằng 49 cái thì A có thể gọi là Cáo. B có số răng gãy lớn hơn hoặc bằng 51 cái thì B có thể gọi là Gà thui.

Thằng Poker hạng 6 cũng có thể chỉ rape thằng hạng 7 được 51 phát, còn lại 49 phát thi bị thằng hạng 7 raped. Tương tự như vây nó cũng có thế rape thằng hạng 5 nhiều nhất có thể 49 phát...

Tất nhiên cũng sẽ có lúc CÂU CÁ TRONG LỖ...hix !

Không dám, cảm ơn cô lái. Ngày anh còn đi học, GS Macro Econ đưa ra một cái topic phân tích về thương mại Đông tây, anh vác PPI/CPI xứ cờ hoa ra để đoàn dự. Sau đó GS cho anh Grade A vì "Tao không dạy mày món này bao giờ, nhưng mày chơi được!". Cuối cùng hóa ra là anh Gú dạy kèm tui để trả bài cho GS.
À, thì ra anh chơi master bên US, oách thế!

Ha...ha...

Camus làm một phát đúng ngay chỗ....ngứa !

Đúng là cười đau cả người vì cái hot thread: Victory loves Preparation của UNI làm rung cả VNS khi đưa ra khái niệm DÚI TIỀN VÀO TAY THÌ PHẢI LẤY trong một thị trường toàn cáo.

Thực ra thi trong cái sòng bạc này sau bao thăng trầm và cái abc-TA tương đối phổ cập như hiện nay thì cái ranh giới CÁO-GÀ nó không còn rạch ròi nữa mà chỉ hoàn toàn là khái niêm xác suất.

Nghĩa có 2 người A và B tham gia vào sòng bạc, mỗi người có 100 cái răng:
Sau 100 cuộc chơi, A có số răng gãy nhỏ hơn hoặc bằng 49 cái thì A có thể gọi là Cáo. B có số răng gãy lớn hơn hoặc bằng 51 cái thì B có thể gọi là Gà thui.

Thằng Poker hạng 6 cũng có thể chỉ rape thằng hạng 7 được 51 phát, còn lại 49 phát thi bị thằng hạng 7 raped. Tương tự như vây nó cũng có thế rape thằng hạng 5 nhiều nhất có thể 49 phát...

Bởi vậy, khi tham gia vào sòng bạc theo con đường TA thì các Trader có SỐ MÁ nên tránh NỔ TO vì rất dễ bị NGÃ NGỰA dù cho các chỉ số đẹp như Tây Thi thì cái đáp số của nó vẫn chỉ đúng với xác suất nhỏ hơn 100% nghĩa là vẫn có thể SAI BÉT ! Và càng không bao giờ có chuyện DÚI TIỀN VÀO TAY thì đành phải nhận !

Chính vì lẽ đó mà VC đã đưa ra điều 8 trong Trading Rule:

Trading Rule 8: Thành công do xác xuất lỗ thấp hơn, Thành công trong trading không phải là do khả năng tiên đoán hướng đi của thị trường trong tương lai, mà là do khả năng thua ít lời nhiều.

Có nhiều người lầm tưởng rằng thành công trong trading có nghĩa là tiên đoán hướng đi của thị trường. Dĩ nhiên rằng đó là một điều tiên quyết và đúng nhất. Nhưng thử hỏi mấy ai làm được hoài. Mai mắn lắm là đúng một hai lần. Chúng ta không vào trò chơi trading này với cục xí ngầu trong tay để ngày ngày gieo quẻ đoán hướng đi của thị trường. Ngược lại, chúng ta vào market với mức lổ thấp HƠN mức lời. Đó mới là chân lý trong trading. Nếu chúng ta có thể thua 5 đồng cho mỗi cái trade, nhưng gở lại 7 đồng cho cái trade sau đó thì coi như chúng ta đã thắng.Bởi thế sự thành bại của cái trade không quan trọng bằng số tiền lời của từng cái trade. Bạn có thể thua 9 trong 10 cái trade. Mỗi lần thua bạn thua 1 đồng, nhưng cái trade cuối cùng bạn lời được 10 đồng. Bạn chọn cái nào ?

Túm cái váy lại, trong cái sòng bạc ZERO GAME này thì chỉ khi nào bạn ĐÓNG TÀI KHOẢN và TỪ GIÃ CUỘC CHƠI thì lúc đó bạn mới biết mình là CÁO hay GÀ và thi trường nó DÚI TIỀN VÀO TAY hay TRẮNG TAY !!!

Happy Trading !

• Like
Reactions: Cdg
Năm 2011 tổng kết là vất vả, mệt mỏi nhưng may mắn sống sót. Cuối năm, khách hàng có người bỏ đi (sau khi đề nghị chuyển đổi tk sang một brokerage firm khác cho an toàn thì lăn luôn mặc dù mình đã đem lại profit trước đó, chắc do kẹt thanh khoản nơi khác), có người phải từ chối sau một thời gian hợp tác (vốn là ngoại tệ vay mượn, cả gia đình phản đối vì đã thua lỗ nhiều trước đó), có người tin đến mức vứt tài khoản cả năm chẳng buồn hỏi han (bất bình thắc mắc thì: Ờ, anh biết có biến cố gì thì mày đã gọi thông báo) và có cả những người mới đang dập dìu tiếp cận review risk profile. Tài khoản của khách chỉ có hòa phát, tk của mình lại -0.63% đóng cửa ngày 30/12 vì 2 tuần cuối năm vứt một cái position bé tí đi chơi mới nhục, sai lầm sơ đẳng, chẳng dám vào bắt tay đồng cảm với bác TiCan nữa.

Trading chưa bao giờ là vấn đề. Mệt mỏi, nhức đầu chủ yếu đến từ sức ép của khách khi nhìn tiền được gửi tiết kiệm, từ những anh em đồng sự trong một downtrend dài hạn như này cũng thấy nản chí khi chơi với tk tổ chức bị hạn chế nhiều thứ. Đâm ra nhiều lúc không tránh khỏi cảm thấy yếu, có khi cũng phải mời bác GLD đi uống cafe để học hỏi.

À, thì ra anh chơi master bên US, oách thế!

Khiếp quá, đại ca mình học ở bên Mỹ về. Ái chà chà, căng nhỉ. Mình dân xây lắp bụi bặm lên chém gió lung tung ko biết có sai chỗ nào ko.
Suy nghĩ quá...

Ngày xưa gieo quẻ đã biết ko phải người thường, dạo này thấy thân thế hé lộ một tí làm mình cứ run run...

Đêm nay về suy nghĩ nhiều đây. Chà, tự dưng đang yên đang lành lại đi cách không điểm huyệt đúng vào cao thủ. Nhỡ có mạo phạm gì thì mình toi...

Ko biết Cửu âm Chân kinh có bí kíp gì gỡ tình thế này ko đây???

Khiếp quá, đại ca mình học ở bên Mỹ về. Ái chà chà, căng nhỉ. Mình dân xây lắp bụi bặm lên chém gió lung tung ko biết có sai chỗ nào ko.
Suy nghĩ quá...

Ngày xưa gieo quẻ đã biết ko phải người thường, dạo này thấy thân thế hé lộ một tí làm mình cứ run run...

Đêm nay về suy nghĩ nhiều đây. Chà, tự dưng đang yên đang lành lại đi cách không điểm huyệt đúng vào cao thủ. Nhỡ có mạo phạm gì thì mình toi...

Ko biết Cửu âm Chân kinh có bí kíp gì gỡ tình thế này ko đây???

He he, xem ra chú vẫn muốn cho anh đo ván đây mà. Đã bẩu rùi, chú có sửa lễ nhận huynh đệ với anh không, mà cứ lăn tăn chiêu Lày chiêu Lọ, cái Lọ cái chai thế nhể?

Đã bẩu anh là người thường, mà vẫn thế nà dư Lào? Khó nghĩ, khó nghĩ keke

Back