Sự là phẳng kumo ???

em góp ý kiến:

1. bản thân ichimoku xuất thân từ các đường MA, nên dựa vào đặc tính của MA để giải thích. Ngay tại thời điểm tác giả đưa nhận định thì giá đang nằm khá xa 2 đường Senkou Span với 1 đường nằm ngang. Đặc tính của MA là giá luôn vận động xung quanh nó, nên khi vượt ra xa 1 mức nhất định thì giá lại có xu hướng quay về với MA. Đây cũng là 1 cách để bắt dao hay chơi với Parabolic Formation

2. nguyên lý này được áp dụng vào cách trade với Ichimoku, trong đó được chia ra thành Bearish kumo và Bullish kumo
  • Bullish kumo sẽ đỡ giá khi nó nằm dưới giá, và hút giá khi nó nằm trên
  • Bearish kumo sẽ đè giá khi nó nằm trên, và hút giá khi nó nằm dưới

Share to win :D

thằng SJS trade bắt đáy này ko phải dựa vào TA. Chủ bài viết trên theo tôi chỉ là vô tình phân tích đúng. Hay cũng có thể nói 1 khía cạnh khác là Đếch biết tại sao chỉ thấy trên chart ừ thì cũng đúng. Phân tích lòng vòng 1 hồi các signal thấy phù hợp với TA trong sách. Trong sách thì cũng là thống kê từ thực tế đã qua, ko đúng mới là lạ.

Sau gặp lại 1 chart y hệt, trade bắt đáy có khi chết sặc gạch, vì với logic phân tích chart như bài viết trên ko đủ thuyết phục.

Tôi thì nghĩ người viết trên VÔ TÌNH hay MAY MẮN trade đúng nhiều hơn là PHÂN TÍCH đúng và TRADE đúng.

Vậy nên tôi nghĩ bác Wisebull cũng ko cần phải đắn đo nhiều về khái niệm "đáy phẳng của đám mây".

Last edited by a moderator:
Rin sai rồi, chủ của website này là tay chơi chuyên nghiệp SJS đấy bạn ạ. Nắm chi tiết từ A tới Z luôn, phần PTKT chỉ là phần người ta có thể show thôi, tin mình đi.

Rin sai rồi, chủ của website này là tay chơi chuyên nghiệp SJS đấy bạn ạ. Nắm chi tiết từ A tới Z luôn, phần PTKT chỉ là phần người ta có thể show thôi, tin mình đi.

CHủ web là ai ko cần biết. Mình đây đang nói về lối phân tích kỹ thuật như trên là ko đủ điểm tựa.

Còn nếu nói như kephongtran thì chủ web trên dự đoán SJS sẽ lên chẳng phải vì TA, nhưng lại cố nhét, thể hiện dự đoán của mình qua TA mà giấu cái phân tích thực sự đi. Nếu vậy thì bài TA trên có gì đáng đọc, nên mới nói bác wisrbull khỏi để ý kumo làm gì, vì bài ptkt trên thực sự chán.

Bởi web đó nói về PTKT nên người ta đưa quan điểm PTKT thôi, không nên chê người ta khi mình chưa biết họ là ai, ý kiến mình vậy thôi. Ngoài đời mình tôn trọng người này về tính học thuật.

Last edited by a moderator:
Backtest thì chỉ cần mua/bán khi Vnindex xuyên lên/xuyên xuống Ichimoku là tương đối ổn, mà sao khó tuân thủ kỷ luật quá.

Backtest thì chỉ cần mua/bán khi Vnindex xuyên lên/xuyên xuống Ichimoku là tương đối ổn, mà sao khó tuân thủ kỷ luật quá.

Vì nó chậm quá, chỉ măm được khúc giữa
Thói quen chết đờ nhà ta thì phải múc đúng đáy cơ

Back