Quán nước vỉa hè VC

Status
Not open for further replies.
Cụ linhqhta cho mượn cái điếu cày,
Từ sáng đến giờ lo nhảy vào nhảy ra, chưa kịp rít phát nào !

Cụ chơi FX, Gold sướng như tiên,
Chứ CK kiểu này e không kiếm nổi tiền mua thuốc lào nữa rùi !

Cụ linhqhta cho mượn cái điếu cày,
Từ sáng đến giờ lo nhảy vào nhảy ra, chưa kịp rít phát nào !

Cụ chơi FX, Gold sướng như tiên,
Chứ CK kiểu này e không kiếm nổi tiền mua thuốc lào nữa rùi !
Cụ winwin cứ đùa. Có cụ nào đó từng nói là vì thị trường Gold/FX vừa có thể mua khống, vừa có thể bán khống nên, uhm, nên có khả năng chết cả 2 đường :P
Tui cực tâm đắc với đoạn này ngày xưa bác VC viết. Đọc đi đọc lại cả trăm lần, hiểu nhưng sao thực hành khó ghê gớm

John Murphy dạy rằng o nên châm tiền vào (meeting a margin call), hay nói theo tiếng lóng của traders là THROWING MONEY AFTER BAD STOCKS. Lập luận này có nghĩa là anh đã sai khi anh mua cái stock đó rồi(stock rớt = anh sai). Nếu anh đã sai thì tại sao anh còn muốn sai thêm nữa? Đó là chủ ý của câu nói: Don't throw good money after bad stocks. Ý nghĩa của câu này cũng như cutting loss thôi. Trong trường hợp này anh o bán, nhưng broker bán dùm anh. Nhà bank chỉ cho anh mượn tiền, chứ o có ĐT hay trade chung. Thành ra, khi stock anh mà rớt thì chuyện đầu tiên nhà bank muốn làm là bảo vệ vốn họ đã bỏ ra. Khi họ thấy vốn anh mỏng dần vì stock rớt là họ kêu anh bỏ thêm vào. Dần dần các anh thấy rằng cutloss là 1 hành động tối cần thiết để giữ vốn, và cũng là 1 việc làm CỰC KỲ khó khăn của 1 người traders. Người ta o ai thích cut loss cả. Họ nuôi mải hy vọng. Thậm chí khi nói đến cutting loss là người quạu liền. Nhưng đó là bề trái của trading. O học cutting loss thì ĐỪNG NÊN TRADE. Thói thường của đời là thấy stocks xuống thì mong cho nó lên. Cutting loss thì sợ mất nó. Hôm nay stock rớt xuống còn bao nhiêu đó. Cutting loss ngay bây giờ thì anh biết chắc chắn là anh còn bấy nhiêu đấy. Anh bình an trong nhức buốt của cái thua. Nhưng điều anh còn là mạng sống. Cuộc chơi vẫn còn đối với anh. O cut loss ngồi đó liếm hoài vết thương. Mỗi khi stock rớt xuống thêm thì vốn càng teo lại hơn nữa. Thói đời thường là lúc cần cut ngay thì người ta chần chừ. Nhưng đến lúc quá mệt mỏi vì áp lực tâm lý hay đến lúc cạn kiệt thì họ mới cut. Lúc đó lại là lúc nên mua, vì đó lại là bottom. Đời nó có cái quái đản thế đó. Và dường như nó chỉ xảy ra với mình mà thôi ! Tâm trạng này ai cũng có qua hết. O ít thì nhiều. Ai nói chưa có là xạo, hay chưa nếm đủ hương vị "ngọt ngào" của trading. Bởi thế tại sao người ta đặt một số % nhất định khi bước vào. Trật là ra o hối tiếc. Làm 1 vài lần sẽ quen thôi. Quen rồi, nhớ lại lúc xưa sao mình ngu dể sợ. Cứ ôm hoài một niềm đau nhức buốt của trading.

Last edited by a moderator:
Mười quốc gia có dân số học thức nhất thế giới

(Theo 24/7 Wall Street)

Tổ chức Phát Triển và Hỗ Tương Kinh Tế (OECD) vừa công bố một bản khảo cứu cho biết là trong vòng 50 năm qua, số sinh viên đại học ở các quốc gia phát triển gia tăng gần 200 phần trăm. Bản công bố này cũng liệt kê danh sách 10 quốc gia trên thế giới có cư dân học thức nhất trên thế giới.

Đứng hàng thứ 10 là Phần Lan với tỷ lệ dân số có bằng cấp đại học là 37 phần trăm. Sản lượng quốc gia (GDP) tính theo đầu người là 36,585 Mỹ kim.

Úc Đại Lợi là quốc gia có cư dân học thức đứng hàng thứ 9 trên thế giới, với tỷ lệ dân số có bằng cấp đại học cũng 37 phần trăm. Sản lượng GDP tính theo đầu người là 40, 719 Mỹ kim

Anh là quốc gia đứng hàng thứ 8 về số dân học thức, với tỷ lệ cư dân có bằng cấp cũng ở mức 37 phần trăm, và sản lượng GDP tính theo đầu người là 35, 504 Mỹ kim.

Na Uy là quốc gia đứng hàng thứ 7 trong bảng sắp hạng, với sản lượng GDP ở mức 56,617 Mỹ kim một đầu người.

Nam Hàn là quốc gia đứng hàng thứ 6, với tỷ lệ dân số có bằng cấp đại học là 39 phần trăm, trong khi sản lượng GDP mỗi đầu người ở mức 29,101 Mỹ kim.

Quốc gia đứng hàng thứ 5 là Tân Tây Lan, với tỷ lệ dân số có bằng cấp đại học là 40 phần trăm. Sản lượng GDP mỗi đầu người chỉ ở mức 29,871 Mỹ kim.

Hoa Kỳ là quốc gia đứng hàng thứ tư, với số dân có bằng cấp đại học ở mức 41 phần trăm. Trong khi sản lượng GDP mỗi đầu người là 46,588 Mỹ kim.

Quốc gia đứng hàng thứ ba trong bảng danh sách là Nhật, với 44 phần trăm dần số có bằng cấp đại học. Sản lượng GDP mỗi đầu người ở mức 33,751 Mỹ kim.

Do Thái là quốc gia đứng hàng thứ nhì trong bảng danh sách với 45 phần trăm dân chúng có bằng cấp đại học, trong khi sản lượng GDP mỗi đầu người chỉ ở mức 28,596 Mỹ kim

Canada là quốc gia đứng hàng đầu về trình độ trí thức, với 50 phần trăm dân số có bằng cấp đại học. Sản lượng GDP mỗi đầu người ở mức 39, 070 dollars.

Cửa Short cho EU,...1 dạng intrayday....mục tiêu chừng 80 pips. Điểm đánh sẽ đến trong chiều nay.
Bác nào có ý gì không ?
Không nên short Gold và Au lúc này..
Uống nước xong nảy ra 1 số ý vậy,...bác chủ thớt cho ý kiến coi !

Mạn phép các bác. Tui nghỉ tết hơi lâu, quán xá xập xệ hết rồi.
@FX_Roockie: Bác nên nói rõ ra tý thì các bác ở đây mới nhảy vô được. Ví dụ như không nên short Gold và Au vì sao?
Theo tui thì bác Short EU được đấy. Trên đồ thị H4, các đường MA đã cắt nhau. EU đang ở downtrend, dù không mạnh lắm nhưng tui nghĩ cũng mần ăn được. Tuy nhiên nếu bác chỉ đặt mục tiêu 80pips thì tui nghĩ bác nên canh H1, M15 và M5 mà tìm entry phù hợp.

Mạn phép các bác. Tui nghỉ tết hơi lâu, quán xá xập xệ hết rồi.
@FX_Roockie: Bác nên nói rõ ra tý thì các bác ở đây mới nhảy vô được. Ví dụ như không nên short Gold và Au vì sao?
Theo tui thì bác Short EU được đấy. Trên đồ thị H4, các đường MA đã cắt nhau. EU đang ở downtrend, dù không mạnh lắm nhưng tui nghĩ cũng mần ăn được. Tuy nhiên nếu bác chỉ đặt mục tiêu 80pips thì tui nghĩ bác nên canh H1, M15 và M5 mà tìm entry phù hợp.

Tui có nói là intrayday mà man ....hihihi.
1 kểu đánh trong ngày,...vì đánh trong ngày và tp trong ngày nên có 1 cách vào lệnh và ra lệnh khg giống kểu dài hạng.
Còn bác muốn hơn số pips tôi nói,...thì hiện EU tuy có yếu nhưng chưa thể xuất hiện điểm đánh tốt cho cái giá cao mà bác muốn có,...hihihi

Còn Gold thì tui vẫn lo ngại tình hình trính trị, cụ thể là vụ Iran nên khg giám short.
Còn Au thì cửa short khg thể cho 1 cái TP đủ bù vào cái sl của bác,...có ăn chẳn qua ăn hên dc vài lệnh mà chít thì mất rất nhiều.

Cám ơn chén chè của bác,...uống xong củng ngẫm ra nhiều thứ....hihihi

Tui lại ra bóc hàng đây,...bí bi chủ quản,...rãnh lại vào uống nước nhé,...cho tôi gởi tiền 2 chén chè. bao nhiêu vậy bác ?!!!

Last edited by a moderator:
Bác linhqhta cho tôi chén trè + vina, dạo này nhiều việc linh tinh quá thành ra không ghé quán của bác chơi được. Hôm nay ghé qua cũng mạo muội bàn chút về lão Gold già. Chart 4h cho ta thấy điểm long đẹp rồi + RSI nữa thì đây không phải lúc nghĩ đến Short đó là về TA còn về FA mà nói thì tôi không biết nhiều nhưng với kiểu đấu khẩu (Chiến tranh lạnh) kiểu này thì khả năng lão gold già hồi xuân là rất cao.

Bác linhqhta cho tôi chén trè + vina, dạo này nhiều việc linh tinh quá thành ra không ghé quán của bác chơi được. Hôm nay ghé qua cũng mạo muội bàn chút về lão Gold già. Chart 4h cho ta thấy điểm long đẹp rồi + RSI nữa thì đây không phải lúc nghĩ đến Short đó là về TA còn về FA mà nói thì tôi không biết nhiều nhưng với kiểu đấu khẩu (Chiến tranh lạnh) kiểu này thì khả năng lão gold già hồi xuân là rất cao.

Vâng mời bác. Tui cũng đang ngâm cứu phương án long Gold :)

Kiên nhẫn tí đê... Rainbow H4 D1 đang xoắn, nhưng chưa xoắn tới độ. Ăn cả bít tất thì nên chờ, còn nóng tay thì cứ chiến, nhưng chỉ hạn chế từ M30 trở xuống cho nó lành

Anh Giailang vừa post phát thấy lão GLD thanks ngay, hóa ra anh hùng núp...keke....
Theo em gold đơn giản là chờ nó vượt đỉnh cũ rồi vào, an toàn hơn không?

Anh Giailang vừa post phát thấy lão GLD thanks ngay, hóa ra anh hùng núp...keke....
Theo em gold đơn giản là chờ nó vượt đỉnh cũ rồi vào, an toàn hơn không?
he he he đang ngồi canh mà. Thực ra vào điểm này cũng không được tự tin lắm. Thôi cứ làm lệnh Buy limit 1710 cl: 1700

Đúng là ngồi nhìn chart mà ko làm gì chân tay ngứa ngáy thật. Cơ mà chart H4 thì lão Gold già đang nằm trọn trong Kumo, chưa có gì rõ ràng đâu bác GLD ôi.

Xin mời !

Bác cho xin thêm cái hình "chém dzó" nó mới đúng bài vị... à quên, khẩu vị

Chém gió thì không cần hình chỉ cần có "GLD" ở đây là gió cũng phải đứt. he he he

Xin mời !

Cảm ơn cụ winwin trông hộ quán lúc em đi vắng nhé. Dạo này kinh tế khó khăn, nên quán xá em cũng đìu hiu quá. Tính mở ra kiếm vài xu lẻ mà nghe chừng cũng khó...

Chém gió thì không cần hình chỉ cần có "GLD" ở đây là gió cũng phải đứt. he he he
Đợt rồi Gold nó chao đảo ghê người. Cụ GLD có dính "quả" nào ko? Có nhận định gì ko ạ?

Cảm ơn cụ winwin trông hộ quán lúc em đi vắng nhé. Dạo này kinh tế khó khăn, nên quán xá em cũng đìu hiu quá. Tính mở ra kiếm vài xu lẻ mà nghe chừng cũng khó...

Đợt rồi Gold nó chao đảo ghê người. Cụ GLD có dính "quả" nào ko? Có nhận định gì ko ạ?

Đợt rồi em chỉ trượt quả từ 1600 - về 1525 thôi nhưng bù lại lại phang được quả tử 1534 đến 1600 phiên mỹ em sẽ tp, còn hiện tại đang training stop 1575.

Đợt rồi em chỉ trượt quả từ 1600 - về 1525 thôi nhưng bù lại lại phang được quả tử 1534 đến 1600 phiên mỹ em sẽ tp, còn hiện tại đang training stop 1575.

Có kịp chốt phiên Mỹ ko cụ? Em thấy nó lên 1599 rồi nó về, hiểm thế :(

Có kịp chốt phiên Mỹ ko cụ? Em thấy nó lên 1599 rồi nó về, hiểm thế :(
he he he tôi nhát gan lắm, tôi chốt từ hôm thứ 6 cơ. Để vượt qua được mốc này thì phải có thêm 1 tin sốc nữa, mà lượt quanh media 1 vòng thì chưa thấy tin gì đủ sốc cả nên đi uống nước chè ngắm người người lũ lượt lượn phố.... cũng thấy vui mắt.

Status
Not open for further replies.
Back