Phân tích kỹ thuật TTCK Việt Nam 2013

Status
Not open for further replies.
Tuần giao dịch vừa rồi diễn ra khá kịch tính. Giảm mạnh rồi tăng mạnh .. Điều này biểu hiện sự dao động cao của tâm lí đầu tư.
Về TA, thực chất rất ít form dao động như vậy ít khi cho một uptrend mạnh. Như vậy sự thận trọng vẫn không thừa. Đặc biệt nếu vài phiên tới giảm điểm thì khá nguy hiểm vì divergence quá rõ ràng ( Sẽ up chart divergence ngay khi nó xuất hiện để mọi người tham khảo )
[/url][/IMG]

Xét riêng lẻ indicator (RSI, MACD...) thì HNX hiện tại rất tương đồng với HOSE khi chuẩn bị phá đỉnh 470. Uptrend còn rất mạnh (>40) nên khả năng test 64 của HNX rất khả thi.

Thật là sạch và đẹp, bao nhiêu tín hiệu chưa tín hiệu nào nói rằng nàng VNI có ý định dừng chân! Tạm thời cứ tạm là 493.6 vui vẻ hơn có thể là 528.9

Theo như tín hiệu đảo chiều này thì bác sẽ mua vào hôm qua (28/01) phải khong ?? nếu không thì có cách nào nhìn ra tín hiệu trước 1 -2 phiên không ?? theo lí thuyết thì e cũng thấy là khi xuất hiện đảo chiều thì TT còn tiếp tuc tăng ... ít nhất thì cũng tăng dến 01/02 :) tín hiều này là Parabolic SAR ??

Mình mua vào hôm có dấu chấm xanh ấy! Mình mua vào khi có điểm cùng cực đi xuống!

Bác cho em hỏi có phải bác đưa đồ thị của VNi chạy trong MT4 không ạ?Em đã thử nhiều lần nhưng không làm được,nếu phải mong bác hướng dẫn giúp em với.

Bác cho em hỏi có phải bác đưa đồ thị của VNi chạy trong MT4 không ạ?Em đã thử nhiều lần nhưng không làm được,nếu phải mong bác hướng dẫn giúp em với.

Phần góc dưới của hình ghi rõ là Ami Broker mà bác :)

Xét về trung hạn, VN Index vẫn thuộc 1 uptrend. Sau một thời gian dài khi thoát khỏi đáy, nàng VNI chạy một mạch. Hai tuần trở lại đây, do tâm lí nhà đầu tư bắt đầu dao động. Hiện tượng chốt lời xuất hiện nên có sự rung lắc mạnh.
Ngày hôm nay lại là một ngày giảm diểm với một thân nến đen, không up mạnh như nhiều người kỳ vọng. Về TA, việc giảm điểm hôm nay không lạ. Khi gặp resistance mạnh ở vùng 480 ~ 490 giá khựng lại và giảm điểm.
Divergence là một signal không phải lúc nào cũng đúng, nhưng lại là signal không thể lờ qua khi nhìn chart.
Như hôm trước đã post, chart VNI ngày hôm nay xuất hiện divergence giữa Price và RSI ..

Các chỉ báo chưa cho thấy điểm cùng cực. Việc tạo doji và một nến đỏ ngắn chưa thuyết phục về một việc đảo chiều mạnh mẽ, ngày mai có thể xảy ra hai kịch bản nếu nàng VNI tạo một nến đỏ dài nữa thì thôi đành trả dép cho anh về ta chia tay nhau từ đây, còn nếu nàng lại tạo một cây nến xanh dài thì chúng ta sẽ cùng nhau đến một chân trời mới.

Tường thuật trận đấu trong phiên! Liệu có lấp gap xong rồi phi tiếp! he!

Chart của ông lạc hậu rồi nhé ke ke
One day doesn't make a trend, câu cửa miệng của bang chủ thế mà chẳng ai chịu nhớ. Cứ xem bảng điện, xem chart hàng ngày mà dự lúc thế này, lúc thế kia...
Trong khi cái trend chính hiện giờ là gì? Điều gì có thể làm thay đổi trend? Chỉ số nào xác định trend mạnh hay yếu... chẳng thấy ai nói tới cả...

Ông ơi cái sức ép kiếm xiền cho vợ trẻ shopping nó khủng khiếp lém , ông Blue mua xong nó phải trân cứng ngay vợ ông ấy mới hả lòng hả dạ nhé :))
Ặc! Em lại toàn xin tiền vợ tiêu mới đau chứ! Bác cưới vợ già chắc lại càng được như vậy nhỉ=))=))=))=))=))

Last edited by a moderator:
Chart của ông lạc hậu rồi nhé ke ke
One day doesn't make a trend, câu cửa miệng của bang chủ thế mà chẳng ai chịu nhớ. Cứ xem bảng điện, xem chart hàng ngày mà dự lúc thế này, lúc thế kia...
Trong khi cái trend chính hiện giờ là gì? Điều gì có thể làm thay đổi trend? Chỉ số nào xác định trend mạnh hay yếu... chẳng thấy ai nói tới cả...
Thì tui đang nói về gap, nói về kháng cự còn trend tui đã khẳng định nhiều lần là sức mạnh còn tiếp diễn rùi còn gì! Mà hôm nào ông quăng cái chart hiện đại ra để tui học hỏi tí nha! Đúng là tui lạc hậu rùi lại còn rảnh nữa! he he!

Thì tui đang nói về gap, nói về kháng cự còn trend tui đã khẳng định nhiều lần là sức mạnh còn tiếp diễn rùi còn gì! Mà hôm nào ông quăng cái chart hiện đại ra để tui học hỏi tí nha! Đúng là tui lạc hậu rùi lại còn rảnh nữa! he he!
Cái chart của tôi cũng giống của ông thôi, có khác gì đâu. Tui nói lạc hậu là vì... ông chưa cập nhật cây nến hôm nay thôi he he
Chứ quan điểm của ông thì nhất quán từ đầu trend tới giờ ai cũng biết mà.

Cái chart của tôi cũng giống của ông thôi, có khác gì đâu. Tui nói lạc hậu là vì... ông chưa cập nhật cây nến hôm nay thôi he he
Chứ quan điểm của ông thì nhất quán từ đầu trend tới giờ ai cũng biết mà.
Ah! Thì chart của tui real time lúc đó thì nó chỉ mới vậy thui mà!

Phân kỳ nhìn rõ mồn một các cụ nhỉ !

Phân kỳ nhìn rõ mồn một các cụ nhỉ !

Chắc cụ 2W nói phân kỳ RSI với giá. Phân kỳ đó xuất hiện thì trong ngắn hạn bà con nhỏ lẻ ít nhất là nên dừng mua. Cẩn thận thì hơn.

Cụ dạo này im hơi lặng tiếng nhỉ. Mải mê rượu chè nơi nào mà ít xuất hiện thế, hay buồn chuyện em Sim rồi đâm ra ... :))

@ Stockpro.

Đúng là nhìn đường tuần thi không phải lo giề nhiều.

Nhưng trước mắt một vài thời gian tới thế nào cũng có điều chỉnh rung lắc mạnh, BBs giờ đánh cũng chóng mặt và nhanh lắm, nếu không kiên định thì cũng dễ văng khỏi tầu....hihi.

Có điều an ủi là: sóng bắt đầu từ M&A và dòng tiền chiết suất từ khoai tây nên khá vững và bền trong trung hạn...thôi thì cứ làm 2, 3 tí cái ngắn hạn ăn tết cái đã.

Thanks!

Bác StockPro nói đúng, nếu nhìn chart tuần thì ko vấn đề gì. Tuy nhiên, là trader nhỏ lẻ, chơi ở thị trường VN, nhìn chart tuần có khi bị muộn. Hiện tại biên độ giao động trong ngày được nới rộng nếu chờ khi có tín singal của weeklychart thì có thể mất một cơ số tiền. Tỉ lệ mất là 15 - 20 % không lạ.
Quan trọng là biêt chọn timing cho phù hợp.

Bác StockPro nói đúng, nếu nhìn chart tuần thì ko vấn đề gì. Tuy nhiên, là trader nhỏ lẻ, chơi ở thị trường VN, nhìn chart tuần có khi bị muộn. Hiện tại biên độ giao động trong ngày được nới rộng nếu chờ khi có tín singal của weeklychart thì có thể mất một cơ số tiền. Tỉ lệ mất là 15 - 20 % không lạ.
Quan trọng là biêt chọn timing cho phù hợp.

Cả hai bác đều chuẩn không cần chỉnh..:))

Gọi là " Cảm nhận tâm tình của người giao dịch"...nó thía nào....hihi... để có cách long - shot cho hợp lý hợp tình...

Status
Not open for further replies.
Back