Trader Nhật ký của nhà đầu tư cá nhân

Khi May còn làm MG, từng quản lý tài khoản khách hàng theo đúng nghĩa đầu tư thực sự, và cách nhìn cổ phiếu của bạn ấy rất lạ, rất khác, nhưng đều có cơ sở về số liệu. Theo bạn ấy 3 năm, học được cách đánh giá cổ phiếu: tăng trưởng doanh thu và giá trị tài sản tốt (thậm chí đang bị định giá dưới giá trị), nhưng yếu tố cuối cùng vẫn là tăng trưởng doanh thu. Bạn ấy có thể giữ một loại cổ phiếu 10 năm cho đến khi xác định là doanh nghiệp không còn thể phát triển, hoặc giá bắt đầu đi ra ngoài định giá quá xa.
Khi một cổ phiếu bạn ấy mua giá dưới mệnh giá tăng lên 20K, mình hỏi sao không bán? Đơn giản là giá bạn ấy định giá là 28. Giá giảm xuống 13, hỏi "có tiếc không?". "Không, nếu bán giá 20, tao sẽ mất cổ phiếu, và làm sao tao biết được thị trường ra sao ngày mai?". 1 năm sau, giá tăng đến mức 28k. Bạn ấy bắt đầu coi lại định giá, doanh thu, mọi thứ...và tiếp tục hold để chờ mức giá khác là 35k.
Thị trường rồi vẫn sẽ tăng giảm trong 1 năm đó, giá cổ phiếu từ 28k rồi sẽ xuống 20 trở lại...không sao cả, miễn là bạn ấy tin vào các tính toán và dữ liệu của mình.
Chị TTN ơi, nếu xác định đầu tư giá trị, coi cổ phiếu tốt như các miếng đất mà mình mua, có sự tăng giá về dài hạn, có tiền lợi tức từ đất là cổ tức.
May theo phương pháp này 3 năm, NAV tăng tốt. Rồi sau đó nhận ra rằng, để làm được một người đầu tư như bạn ấy, tâm thế đầu tư phải phù hợp với tâm lý cá nhân từng người + có đồng đội. Những lúc mình nản nhất, mình thất vọng nhất, tiền mất nhiều nhất, là lúc mình cần đồng đội.
Khi May cầm cổ phiếu từ giá 21 lên giá 45, nếu không có đồng đội, May sẽ nản và bán ở giá 36, và không hái được quả ngọt ở giá 70. Nếu không có đồng đội, May sẽ chới với những lúc TT choảng cho những cú thật đau điếng, và quên mất lý do gì mình chọn cổ phiếu này để đi đến cùng với nó.
Đồng đội của chị là ai?
Mong chị bắt đầu ngày mới, bình an, tràn đầy yêu thương và biết ơn chị nha.
kỳ lạ! chắc có lẽ ko hợp với mình,
bởi mình chưa bao giờ có...đồng bọn :D
và dường như khi ở trong team mình luôn tốn nhiều thời gian & sự phân tán nguồn lực hơn là khi đơn thương độc mã :D

và dường như khi ở trong team mình luôn tốn nhiều thời gian & sự phân tán nguồn lực hơn là khi đơn thương độc mã :D
Chị Nâu, em đang nói cho đầu tư giá trị mà, em có nói cho đầu tư thuần TA và intuitive như chị đâu mà.
Team mà làm mình phân tán nguồn lực thì đó không phải nghĩa "đồng đội" em dùng ở đây. Bọn em vẫn làm việc độc lập, nhưng chia sẻ góc nhìn, cho phản hồi, ai cũng có điểm mù của mình mà chị.
Ngày mới vui nha chị.

1 con eagle ! hiiii

tất nhiên không thể là 1 con bull, hay 1 con sói. chiến thuật đang ổn định, ý trí ngày một độc tôn hiiii

Chị Nâu, em đang nói cho đầu tư giá trị mà, em có nói cho đầu tư thuần TA và intuitive như chị đâu mà.
Team mà làm mình phân tán nguồn lực thì đó không phải nghĩa "đồng đội" em dùng ở đây. Bọn em vẫn làm việc độc lập, nhưng chia sẻ góc nhìn, cho phản hồi, ai cũng có điểm mù của mình mà chị.
Ngày mới vui nha chị.
chúc may mắn!
có lẽ là 1 wolf group thì rất perfect, nhưng ở đời không như mơ, đến 1 lúc quyết định thì 1 con báo sẽ xuất hiện :4:

TL4
Mảnh đất 34 Thủy lợi, hiện trang khá cũ kỹ, nhà kho xuống cấp, đất trống xung quanh rất to và rất nhiều. Hạ tầng không tốt cho việc lưu thông xe container. Gần đấy có cái Phước Long ICD ( mặt tiền XLHN), còn đấy của TL4 nằm tít phía cuối đường Thủy Lợi, xung quanh là khu dân cư khá nghèo nàn.
Ps: Tối về em up ảnh nhé chị @TTN, tường thuật trực tiếp từ quán cafe sau khi đi thực địa!

TL4
Mảnh đất 34 Thủy lợi, hiện trang khá cũ kỹ, nhà kho xuống cấp, đất trống xung quanh rất to và rất nhiều. Hạ tầng không tốt cho việc lưu thông xe container. Gần đấy có cái Phước Long ICD ( mặt tiền XLHN), còn đấy của TL4 nằm tít phía cuối đường Thủy Lợi, xung quanh là khu dân cư khá nghèo nàn.
Ps: Tối về em up ảnh nhé chị @TTN, tường thuật trực tiếp từ quán cafe sau khi đi thực địa!
Ghê, tình cờ đi ngang qua hay chủ động tiếp cận đấy?
Gì chứ liên quan đến đất đai, không gì bằng bước ra đường.

1. Đường đi chính theo xa lộ hà nội: Mũi tên vàng
+ Ô màu xanh lá cây: Đất của TL4 (đường thủy lợi trước cửa TL4, bề ngang tầm 5m)
+ 3 ô màu xanh dương: Đất đang để trống, cỏ mọc um tùm
+ Vòng tròn đỏ: Phước Long ICD, xe cộ & hàng hóa tấp nập

2. Đường đi phụ, dân bản địa hay đi (khá vắng): Mũi tên vàng
+ Ô màu xanh lá cây: Đất của TL4 (đường thủy lợi trước cửa TL4, bề ngang tầm 5m)
+ Ô màu xanh dương: Khu dân cư hiện hữu, nhà dân khá thưa thớt.
TL4 2.JPG

3. Gía đất xung quanh:
- Đường Thủy lợi chả có quán cafe nào, ra ngồi cafe đường Nam Hòa hỏi thăm: Giá đất mặt tiền Nam Hòa xoay quanh mốc 25tr/m2 (đất thổ cư, diện tích vài trăm m2 đổ xuống), không thấy ai hỏi thăm đất đường Thủy Lợi.

Ngày mới vui nha chị.
uh, em.
tks, em.

chúc may mắn!
có lẽ là 1 wolf group thì rất perfect, nhưng ở đời không như mơ, đến 1 lúc quyết định thì 1 con báo sẽ xuất hiện :4:
1 con eagle ! hiiii
tất nhiên không thể là 1 con bull, hay 1 con sói. chiến thuật đang ổn định, ý trí ngày một độc tôn hiiii
team work - ok, nhưng phải có 1 anh làm trùm tự quyết & phủ quyết.
lúc ra tay, mà nhóm lại đòi presentation & biểu quyết thì thức ăn đã vào bao tử lion :D
thông thường, các tay có thể "dứt điểm" thì họ cần team là để chia sẻ bớt thời gian cho họ tập trung vào các key works khác...

Với giá 1.77 triệu/m2 đã có quyền sử dụng lâu dài thì vẫn quá rẻ mà Cào.
Bữa trước chị xem trên google map còn tưởng đường cụt.
Tuy nhiên đường 5m làm sao xe tải đi qua được mà chị hỏi dân ở đó họ bảo xe tải đi ầm ầm mà còn tránh nhau được????
- Thật ra nó là đường cụt chị ạ, vào tới cổng công ty là cuối đường; xe tải ra vào tốt,nhưng rất ít xe lưu thông. Nhưngbên cạnh nó là đường hẻm - đất đá, ngang khoảng 2m... Vắng tanh như chùa bà đanh, đường hẻm này có thể thông ra con đường to to phía sau. Tuy nhiên, phải đi xuyên qua 1 lô đất, không biết lô này của ai chị ạ?
- Nhà kho của nó tường nứt tùm lum, bảo vệ thì ngồi trong nhà bà tám. Em đứng trước cổng chụp mãi, mà chả thấy bóng người nào bước ra.

Cào dẻo miệng thật đấy:1:
Bữa chị hỏi người dân rao bán nhà trên đường đó thấy họ nói có quy hoạch mở đường thông ra đường lớn phía sau nhưng chưa biết khi nào làm, mà giá thì đòi những 20 triệu/m2 cơ đấy.
Đây là con đường phía sau, chắc là mở rộng đường này:
mo duong.JPG
- Đất Nam Hòa 20tr/m2 là đất thổ cư, sổ đỏ, diện tích nhỏ. Đất này to quá, không biết tính giá cả thế nào ạ? Với lại, chỗ đó dân cư thưa thớt, xây chung cư chắc cũng khó mà bán nhanh được??? Không biết nó định làm dự án gì vậy chị?

Nó định xây chung cư.
Định giá mảnh đất chị nghĩ lấy 60% diện tích * 70% giá đất mặt đường Thủy lợi chắc cũng ra con số có thể chuyện nhượng đất hợp lý, còn lãi do xây dựng chung cư thì nó thuộc về hđkd thông thường rồi.
Ok chị, nhưng cũng nên cẩn thận với bọn lãnh đạo... dễ gì xơi món ngon của tụi nó ạ, phải chiết khấu mạnh vào... kiểu 5tr/m2 để phòng trừ chiêu trò, vại cho nó chắc cú :24:
Ps: Thôi em off nhé. Chúc may mắn & thành công!

team work - ok, nhưng phải có 1 anh làm trùm tự quyết & phủ quyết.
lúc ra tay, mà nhóm lại đòi presentation & biểu quyết thì thức ăn đã vào bao tử lion :D
thông thường, các tay có thể "dứt điểm" thì họ cần team là để chia sẻ bớt thời gian cho họ tập trung vào các key works khác...
nói dễ làm khó, ví coi cái danh mục của KLS đẹp FA như mơ, lỗ chỏng vó toàn tập hiiiiii
khi đó mới bít chân tềnh, thôi bằng làm 1 con ó kiếm ăn qua ngày có khi hay

Em không xem danh mục của KLS nên không biết nó đẹp ra làm sao. Nhưng em hay gặp SSI và America LLC trong cơ cấu cổ đông các DN mà em quan tâm, em thấy cả 2 thằng này đều có cách chọn doanh nghiệp để đầu tư hiệu quả dù đối tượng và phương pháp khác nhau.
E cũng mới xem cty mà đ ụng thằng america LLC này, chưa check được profile của nó ở VN là ntn. Cách thằng này chọn có vẻ na ná asian small cap. Mấy cp của nó hoặc là đi ngang mãi ko thanh khoản hoặc tăng thẳng tắp nhiều lần cũng ko thanh khoản.

Em không xem danh mục của KLS nên không biết nó đẹp ra làm sao. Nhưng em hay gặp SSI và America LLC trong cơ cấu cổ đông các DN mà em quan tâm, em thấy cả 2 thằng này đều có cách chọn doanh nghiệp để đầu tư hiệu quả dù đối tượng và phương pháp khác nhau.
chung-khoan-kim-long-giai-the-hang-trieu-co-phieu-dau-khi-phai-do-ra-ban.png

Back