Trader Nhật ký của nhà đầu tư cá nhân

HMC 50,000 50,000 7,511 7,200 375,570,000 360,000,000
-15,570,000
-4.15%
PVT 30,000 30,000 10,500 11,400 315,000,000 342,000,000
27,000,000
8.57%
SRC 15,000 15,000 26,100 31,000 391,500,000 465,000,000
73,500,000
18.77%
TL4 50,000 50,000 10,369 9,600 518,470,000 480,000,000
-38,470,000
-7.42%
TRC 20,000 20,000 23,525 21,500 470,500,000 430,000,000
-40,500,000
-8.61%
VCR 50,000 50,000 2,925 2,700 146,230,000 135,000,000
-11,230,000
-7.68%
VGG 5,000 3,000 60,620 63,400 303,100,000 317,000,000
13,900,000
4.59%
Tổng 2,520,370,000 2,529,000,000 8,630,000 0.34%
TM: 1.162.000.000 vnd
NAV không tăng mấy nhưng cũng giúp che dấu số âm ở dòng tổng nhìn cho đỡ sốt ruột :105:
Nhìn DM này,nếu cứ tiếp diễn, ko khéo rơi vào bẫy "zero-sum game"
Chỉ tốn công,mất cơ hội, mất thời gian đấy chị.

Đang hơi tiếc vì lười chuyển tiền ra TK online để gửi lấy lãi.
Thích MBS cái là có dịch vụ gửi tiền kiểu hợp tác kd tiện luôn trên tài khoản chứng khoán.
Tiếc, sao không làm.
Không làm, sao tiếc.
Just kidding :).

• Like
Reactions: TTN
- Chị tay to @TTN nghe em lảm nhảm với cụ tungneu làm chi cho hại não, em mới tập trung ngâm dấm FA được hơn 1 năm chứ mấy, làm sao rõ được thế nào là thế nào, suy nghĩ còn lệch lạc & tương lai có thể thay đổi nhiều.
- Tuy nhiên, sau khi đọc xong một mớ sách giáo khoa, rồi tự ngôi ngẫm nghĩ các quan điểm trái chiều của gurus, em tự cảm thấy đầu tư đúng bài bản là quá khó với một đứa cò con như mình, đầu cơ phù hợp hơn. Cụ thể, em đọc về các gurus nổi tiếng: Graham, Fisher cha, Buffett, Icahn, Lynch, Greenblatt, Fisher con... rồi ngâm về Valuation của A.Damodaran: Growth, Mature, Declining & Distressed, Financial Service, Cyclical & Commodity, Intangile assets.
Ps: Cứ làm những gì mình thích, mình hiểu, & mang lại nhiều xèng là ổn chị ạ. Quan điểm khác nhau là chuyện phình phường. Em đang ngố FA, thì cứ bám càng mấy idol FA nhờ gõ đầu cho sáng ra vậy! :1:

Last edited:
Có người nói VIC hiện nay cũng đang kinh doanh thương hiệu và uy tín của mình thông qua những thông tin như mua bán sáp nhập công ty và dự án mà thực chất không hẳn là vậy. Nếu mà thế thật thì cũng đáng buồn.
Nghe Cào bàn về FA bên nhà @tungneu mà còn thấy buồn hơn. Nếu không phải là nhìn thấy giá trị cốt lõi và tiềm năng tăng trưởng của DN trong nhiều năm tới mà là 1 vài quý tới thì đó là đánh theo tin chứ đâu còn là nền tảng vững chắc hay đầu tư tăng trưởng nữa.
Dạo này mình chán không hẳn chỉ bởi mất tiền mà còn là vì chán mình kiến thức và hiểu biết chưa đủ để nhận ra đâu là ngành và công ty sẽ tỏa sáng trong tương lai. Nay tranh mua, vài hôm nữa lại tranh bán sao thấy ngại quá đi thôi.
bác gái sắp bước sang giai đoạn mới. congrat.
nếu rảnh, nghiên cứu thêm chu kỳ & tính chu kỳ thì quả tuyệt.

@Kubera Sh
Chị tay to đã ngâm sách của cụ Jessive Livermore rồi ạ, chị ấy không thấy phù hợp với cá tính. Cả thiền sư và @NgocMinh thiền sư đều khuyên chị ấy theo hướng này... em e không hợp.
How to trade in stocks của J.L: Các thầy giới thiệu cái tựa sách này là đủ ! :1:
Cá tính. Sự thích/ hoặc không thích Ở đây chính là phần tàng thức; là sự tích lũy, tích tụ có sẵn.. nó liên tục xúi bẩy, quy định ta thích hay kg thích 1, hành động hay không hành động ... gì đó. Thực tế ta có thể không phụ thuộc vào nó nếu 1 khi định lực đã đủ. Hiiiii
....:13::21:

Last edited:
Cá tính mạnh. Ở đây chính là phần tàng thức; là sự tích lũy, tích tụ.... nó liên tục xúi bẩy, quy định ta thích hay kg thích 1... gì đó. Thực tế ta có thể không phụ thuộc vào nó nếu 1 khi định lực đã đủ. Hiiiii
....:13::21:
sorry, em cũng xin nói thêm về điều mình nghĩ về lời khuyên của đại sư, mà ủa đâu mất rồi...
tóm gọn lời khuyên của đại sư vào 2 từ "bối cảnh" , đây là 1 bài học rất rất khó để tìm & ngộ ra dc.
hi vọng là bác gái kịp đọc lời khuyên đó.

Có người nói VIC hiện nay cũng đang kinh doanh thương hiệu và uy tín của mình thông qua những thông tin như mua bán sáp nhập công ty và dự án mà thực chất không hẳn là vậy. Nếu mà thế thật thì cũng đáng buồn.
Nghe Cào bàn về FA bên nhà @tungneu mà còn thấy buồn hơn. Nếu không phải là nhìn thấy giá trị cốt lõi và tiềm năng tăng trưởng của DN trong nhiều năm tới mà là 1 vài quý tới thì đó là đánh theo tin chứ đâu còn là nền tảng vững chắc hay đầu tư tăng trưởng nữa.
Dạo này mình chán không hẳn chỉ bởi mất tiền mà còn là vì chán mình kiến thức và hiểu biết chưa đủ để nhận ra đâu là ngành và công ty sẽ tỏa sáng trong tương lai. Nay tranh mua, vài hôm nữa lại tranh bán sao thấy ngại quá đi thôi.
Đậm: nđt cá nhân nhìn được cái này thường là chuyên gia về lĩnh vực nào đó rồi, như ở mấy nước phát triển thường tuyển mấy ông có vài chục năm kinh nghiệm trong 1 ngành về làm phân tích, tay ngang thì khả năng nhìn là quá khó thực hiện.
Gạch chân: mục đích khác nhau, cách tiếp cận khác nhau, cách làm cũng khác nhau luôn.

Thế này thì chả mấy chốc bác gái tẩu hỏa nhập ma. Bác gái định nghiên cứu tí TA để timing tốt hơn mà vẫn chưa vượt qua được cái tôi thì mình trộm nghĩ chu kỳ nó hơi phức tạp quá :1:

Thế này thì chả mấy chốc bác gái tẩu hỏa nhập ma. Bác gái định nghiên cứu tí TA để timing tốt hơn mà vẫn chưa vượt qua được cái tôi thì mình trộm nghĩ chu kỳ nó hơi phức tạp quá :1:
Với 1 người từng trải ; có điều kiện , có suy nghĩ và cá tính thì như một trang giấy viết chi chít rồi , thay đổi 1 tí cũng đã quá khó . Chung quy thì dân chứng ai cũng cứng đầu , hoặc ngã đau hoặc no đòn rồi tự thay đổi thích nghi :D khuyên là vô ích hí hí

Với 1 người từng trải ; có điều kiện , có suy nghĩ và cá tính thì như một trang giấy viết chi chít rồi , thay đổi 1 tí cũng đã quá khó . Chung quy thì dân chứng ai cũng cứng đầu , hoặc ngã đau hoặc no đòn rồi tự thay đổi thích nghi :D khuyên là vô ích hí hí
"you can't teach an old dog new tricks"!

--
cơ mờ tại sao lại có suy nghĩ đi thay đổi ng khác chứ :105::105::105::105::105::cute_smiley3:

a HL hnay adrenaline trong máu vượt ngưỡng nà, 2 phát cờ hó roài :24:
thực ra câu trên tầm bậy hết sức, sai cơ bản về lí luận, đối tượng tham khảo là con dog, áp qua người - sanh vật trí tuệ bật nhứt hành tinh - là ko thỏa mệnh đề roài:3cool_nosebleed:
ps: e tếu tào tí hà hà:1cool_byebye:
Mình cũng tếu táo tí hà hà
P/S:
mình ấn tượng deal HSG của bác,bác có nhận thấy cách đánh PVD hao hao cách đánh HSG ko?

Hình như có gì đó không đúng với giá cao su trên bảng giá bloomberg. Thấy giá cao su giảm mạnh mà giá thực tế trên TT việt nam lại tăng????
liệu có lệch pha gì giữa giá thế giới và giới đầu cơ trong nước ko chị? e thấy giá Cafe trong nước cũng vẫn cao trong khi giá TG đang có đoạn giảm trở lại.

hì..hì..
đã định nc TA để timing thì nên bỏ qua TA luôn và đi vào chu kỳ. trong chu kỳ có timing factor...
tính bác gái phù hợp nc chu kì hơn TA. :)

mình đâu có khuyên thay đổi, vì biết ko ai có thể thay đổi dc nếu đã hình thành tính cách & thói quen,
nghĩ nó phù hợp với sở trường của bác ấy.
ps: mà thật ra bác ấy cũng ko hẳn là FAer đâu :D

Thích câu này của Lynch
" Nếu bạn có thể may mắn được cuộc sống ban thưởng giống như tôi, khi đó sẽ nảy sinh 1 vấn đề là bạn phải quyết định xem có nên trở thành nô lệ của tài sản bằng cách dành hết phần đời còn lại để làm cho tài sản đó lớn hơn hay để những gì bạn đã tích lũy được phục vụ bạn."
tới target là nghỉ hưu thôi chị, như ông BF tới giờ vẫn ko chịu nghỉ, ko hiểu kiếm tiền làm cái gì nữa. Trong khi đấy một số ma đầu, trong đó có Lynch thấy đủ rồi thì nghỉ, về quản lý mấy quỹ chơi chơi cho thảnh thơi.

Back