MRT'S Blog

huy động 5000 tỷ trong 15 phút.... anh này chả thua gì Tuấn Tài.
Hóng thông tin tiếp từ anh, rất thú vị.
sao bạn biết Tuấn Tài có thể làm được việc này. 1 tiệm vàng bình thường ở q5 mà uy tín lớn vậy sao?

Đầu tiên thì:
Dân ta phải biết sử ta
Cái gì ko biết thì ta google

Lục lọi trên mạng tìm hiểu về các huyền hoại trong nghề để học hỏi. Học được vài chiêu, đem xài trớt quớt. Rồi tham gia webinar live trade, cũng chả được gì. Lên youtube học các sys Thần Thánh, rồi cũng banh gáo, đầu mưng mũ.
Thất vọng tràn trề, bỏ nghề hay tiếp tục??
Tự soi lại bản thân, xem lý do mình thất bại là gì? Tại sao mình đã đọc sách đã học rất nhiều mà sao chưa có kết quả. Trong đầu lại lóe ra câu hỏi: sách từ đầu mà ra? Người ta cũng quan sát, thống kê từ market rồi viết ra theo quan điểm và góc nhìn cá nhân, tính cách của người ta khác mình, mình chỉ đi vay mượn cái của người ta về xài. Vậy tại sao mình ko tự viết sách cho chính mình?
Tôi suy đi nghĩ lại chỉ có 3 nguyên nhân làm mình thua lỗ
1. Giao dịch khối lượng ko ổng định
2. Đi học các sys mới với hy vọng nắm bắt được mọi diễn biến của thị trường ( cố gắng kiểm soát cái mình ko thể kiểm soát )
3. Dùng đòn bẩy quá cao
Chỉ 1% dân số chiếm phân nữa gia tài toàn cầu. vậy là chỉ có 1% suy nghĩ là đúng về việc kiếm được nhiều tiền, tại sao mình ko đi tìm người kiếm ra được nhiều tiền để mà học coi sao. Tất cả các sách viết về tỷ phú đa số là lượm lặt hoạc gián tiếp, tôi quyết định nghe trực tiếp tỷ phú nói. Lên youtube nghe steve job, buffett, bill gates, donald trump … đích thân nói để xem tư tưởng của những người này như thế nào. Tư tưởng của họ chủ yếu xoay quanh: nắm vững căn bản của vấn đề và từ từ ( buffet, gates), tiếp cận vấn đề theo 1 hướng hoàn toàn khác ( steve job), mạnh dạn suy nghĩ lớn và làm ( trump).

Thế là tôi bắt đầu tiếp cận vấn đề theo những tư tưởng trên. Bỏ hết tất cả những gì đã biết ra khỏi đầu. Bắt đầu lại từ đầu, sau bao nhiêu năm chinh chiến, khổ luyện lại phải bắt đầu từ con số 0 tròn trỉnh. Mấy ai đủ Kiên Nhẫn, và đặc biệt là bỏ đi cái Tôi của mình để Thay Đổi hoàn toàn???

Tôi bắt đầu hình trình Tôi đi tìm Tôi, xem tâm sinh lý mình như thế nào để từ đó kiếm cái hợp với mình để xài. Mọi sự vật hiện tượng đều có tính 2 mặt của nó. Vậy thì hãy chọn cái tốt nhất với mình, hiểu rõ mặt trái của nó mà xài.

Tôi xem xét lại nhiều vấn đề căn bản: giá, xu hướng, tâm lý, quản lý vốn.. theo hướng tự mình đưa ra cái hiểu cho chính mình, tự mình viết lên cuốn sách cho nghiệp trading của chính mình.

Làm sao để biết cái hiểu của mình là đúng một cách khách quan. Tôi dựa vào các quy luật khách quan, vào số liệu thực tế trong 1 thời gian dài..

ƠN GIỜI CẬU ĐÂY RỒI !

sáng giờ ngồi nhìn em ấy mà chưa thể hiểu nổi tâm tư đêm nay sẽ thế nào? đành gieo quẻ vậy ^^

Hướng dài vẫn còn khả năng về dưới 1070. vấn đề là đi thẳng luôn hay là quẹo lên tí rồi đi tiếp. Hiện tại thì mấy chú Sell vẫn ung dung giữ lệnh, Buy thì chưa dám vào mạnh. Cuốn sổ Sinh Tử chưa cân được nên thôi thì lình bình

Trên chart 4 hours của GLD em RSI nằm im dưới 30, thông thường đây là dấu hiệu gió mùa Đông Bắc sẽ hồi phục đẩy em GLD xuống xa hơn.

Từ đầu tuần tới giờ Vàng liên tục giảm sâu, một điều đáng lưu ý là Mẽo ít khi nào đi dọn vỏ ốc cho Á Âu, nhưng 3 ngày gần đây đều làm việc này, thông thường đây là dấu hiệu đáy tạm thời. Nhưng vì xu thế dài vẫn là giảm nên có thể đà giảm chưa hãm phanh kịp.

xét về lực Mua/Bán 2 bên đang ngang nhau vì giá lình xình, nhưng thời điểm này mấy chú vàng vật chất đang rất muốn mua lắm rồi vì họ đã chờ từ 117xx, cái họ cần là giữ vàng, ko quan tâm lắm giá sẽ biết động ra sao. miễn là cuối kỳ nhìn sổ số vàng tăng lên + tí tiền mặt là vui rồi

Họ cũng là 1 thành phần tham gia cuộc chơi, chỉ có điều họ ko nắm quyền quyết định, chạy theo thôi

Quan trọng là chú nắm Sổ Sinh Tử, trong tay chú đang có số gì, và bàn tay chú phải lật đi đâu để chú có Lời ??

Nhìn thị trường này có 2 kịch bản, nếu tối nay Em vàng bị đẩy lên thì khả năng sẽ ko đi được xa. Nhưng nếu bị đạp xuống thì cũng sẽ ko nhiều lắm đâu, sau đó sẽ ngoi lên lại, cú ngoi này mới đáng bàn.

Túm lại, nếu tối nay mà em gold lên, tôi sẽ short tiếp dài hạn, nếu xuống sẽ mua, còn bây giờ nhấp nhấp lấy trớn :)

Thị trường này rủi ro rất cao, ko đồng nghĩa với lợi nhuận cao. Cô, Bác anh/chị em nào có ghé qua đây đọc được những suy nghĩ và cảm nhận của mrt, tất cả đều là thật, quan điểm của mrt sống là phải Thật. Tất nhiên những gì chia sẻ chỉ mang tính chất cá nhân, có đúng, có sai. mrt giao dịch dùng đòn bẩy rất thấp và KHÔNG dừng lỗ theo cách thông thường nên ai có đi theo thì hãy Tuyệt đối giao dịch theo khả năng của mình và chậm thôi ( rùa chắc chắn sẽ đến 1 cái đích rất xa so với thỏ vì rùa sống thọ hơn ).
Thị trường này nó rất thuận lợi cho người đi Kinh Doanh, nhưng sẽ vô cùng cay nghiệt đối với con bạc. Vì vậy những ai đang Kinh Doanh hãy yêu thương nó 100%, vì 1 lẻ hết sức đời thường ta yêu cái gì thì cái đó sẽ đến với ta :). Khi đó chúng ta sẽ thật sự lắng nghe và sẽ thấu hiểu nhịp đập của em nó. Đừng cố gắng sát phạt, chiến thắng em nó vì nếu ta thắng e nó chết rồi còn chỗ đâu mà làm ăn :d

Rất vui được giao lưu và học hỏi cùng mọi người :beer:

Một buổi sáng đang ngồi trực tại phòng Deal ( nơi giao dịch qua hệ thống Reuters để mua/bán vàng thật với các ngân hàng nước ngoài), đang xem CNBC, ông anh lên bảo em đi với mấy anh ra Sân Bay lấy vàng về cho biết. Vầ từ đây mình mới hiểu “ chết vì thiếu hiểu biết là như thế nào? “, cám ơn đại ca đã chỉ điểm, lâu rồi ko nhậu ko biết giờ đại ca phương nào rồi hic ^^. Mong cho đại ca và gia đình Bình An. Miss you.

Từ trên lầu xuống garage đi với mấy ông anh, mấy khứa này thấy mình đi chung giật mình vì 1 thằng non choẹt tối ngày ngồi máy tính bấm bấm, gõ gõ mà cho đi để làm gì? ( thời đó mình còn nhỏ dại, ngây thơ vô số tội, ko biết cái gì gọi là giao tiếp đâu -> thường ko dc thương huhu ) nhưng vì lệnh của Sếp phải cho đi thôi. Thế là nhảy lên chiếc 7 chỗ, ko cần bọc thép ( mấy bác bên ngân hàng đi phải có xe bọc thép mới được, bên e chơi xe bọc nhựa mà vẫn bong bong, đại ca hình như ko sợ Ma J ), xe chạy tới cổng hải quan phía sau siêu thị Super Bowl bây giờ. Tới nơi, mình thấy cái gì cũng lạ, nghe phong phanh mấy anh/chị nói “ đèn xanh, đỏ, vàng” á ù… sau 1 hỏi lăng lê bò càng mới hiểu ý nghĩa đại loại: em nào đèn xanh vô lãnh hàng liền, vàng chờ 1-2 ngày, đỏ thì chắc hênh xui ^^. Cũng may mình đèn xanh, thế là sau vài tiếng thủ tục, mỗi cửa thì đều có Bác hành quân, nếu ko thì hồ sơ ko hợp lệ, có mấy chú ngây thơ ko biết sao ko hợp, loay ngoay mãi mới Eureka! Bác đây rồi ạ, thế thì Hợp thị Lệ. Mình thì chỉ im và re quan sát, đi theo sau ông anh, đến lúc nhận hàng Oops! Boy nhà nghèo chỉ toàn ăn bánh bèo, giờ cầm trên tay hủ vàng 5kg cảm giác đê mê, ước gì em ấy nà của mình J, trong hủ là vàng 9999, gọi là bóng hạt, mỗi viên hình cầu, một thùng nhiều hủ lắm số lượng ko dưới 100kg. Lúc nhận hàng phải chụp hình cầm theo tấm bảng ghi mã số ký hiệu từng hủ, cứ như mình là tội phạm bị truy nã.

Lấy hàng xong mình nghĩ là về tiệm nhưng ko, chạy ra quận 1 vô đại bảng doanh của đại ca khác, từ đây mới lòi ra cái Khôn. Giao bóng hạt nhờ đại ca này dập dùm, chỉ bỏ vô khuông dập 1 phát có cái chữ ABC, giấy tờ thì tiền công 20.000vnd, nhưng hỡi ơi giá giữa 9999 và ABC nhiều khi chênh lệch hơn 1tr/cây nên nhớ cả 2 bản chất đều là 9999. Vậy thì chênh lệch 1tr đó ở đâu ra, dạ thưa công em chở từ nhà qua nhờ đại ca dập, em lấy 980k ^^, và vì bà con cứ bu vô mua sức em có hạn dập mỗi ngày nhiêu đó thôi, độc quyền mà. Tiền đấy cũng phải trả nước nữa ạ.

Lúc trước quan sát thấy giá thế giới chạy nhiều khi lên xuống $50/oz mà giá trong nước ko nhút nhít, mấy bà chị làm lâu năm 20+ year, nhiều khi còn lơ mơ ko biết sao. Bây giờ thì mình đã biết 1 phần, vì còn vài yếu tố nữa. Hạ hồi phân giải.

Vậy là ai mà nhìn thế giới phán giá trong nước thì nội lực phải thâm hậu, chấp 1tr/cây và đa số sau khi cố quá đều quá cố ^^

=? GIÁ ẢO!

Quan điểm của mình: khi nhìn chart giống như mình đang nhìn 2 con Bull và Bear đang đấu nhau, múa có thể rất giỏi, vấn đề là Nội Lực ai mạnh hơn, vì đây là yếu tố quyết định. Và khi xem giá trên chart chúng ta chỉ thấy được phần nổi của tảng băng, và nó là kết quả đã rồi.

Nội Lực ý mình muốn nói ở đây là Nguyên Nhân làm cho giá di chuyển, để biết được nó cần có cái nhìn tổng quát về vật mà bạn đang trade.

Giả sử mình vô tiệm vàng mua 1 cây, lúc đó chủ tiệm đang để 35000 - 351000, chuyển gì sẽ xảy ra nếu bạn mua 1000 cây???? giá lập tức sẽ được nới rộng rất lớn, tạo ra cái Gap, vì khối lượng giao dịch quá lớn trong 1 thời gian ngắn, người chủ tiệm ko thể kiếm ra kịp vàng đủ để bán cho bạn, nên phải giãn spread ra. nguyên lý tương tự cũng giống như giá thế giới chỉ có đều nó diễn ra quá nhanh.

Trường hợp cụ thể, thứ sáu vừa rồi khi NFP ra, tất cả mọi người đều mua đô. 1 nguyên lý rất cơ bản người mua phải có người bán mới khớp. trong khi cả thiên hạ ai cũng đi mua đô, vậy ai dám đứng ra bán để mà khớp lệnh? và người bán đó là ai họ phải làm sao để có lời?

Hãy suy nghĩ theo hướng đó từ từ bạn sẽ hiểu Giá chỉ là 1 khái niệm, nó lúc thật lúc ảo, ảo là vì ko có công thức nào quy định mà nó tùy vào thời điểm. thật là vì ta sai ta sẽ trả bằng tiền thật.

Và bạn nên để ý khối lượng giao dịch đến trước rồi giá mới nhảy. vậy cái gì làm cho khối lượng tăng đột biến?

Và bạn nên để ý khối lượng giao dịch đến trước rồi giá mới nhảy. vậy cái gì làm cho khối lượng tăng đột biến?

Làm sao lượng hóa được cái này anh? Vì nếu không lượng hóa được thì vẫn chỉ là suy đoán, mà suy đoán thì lúc trúng lúc trật, chưa tính đến trường hợp đúng mà không trúng.

Sáng nay, châu Á đang bắt dao rơi em Vàng, có lẻ mấy chú tiệm vàng đang gom hàng, có khả năng mấy chú sell cũng sẽ rung tay. Thông thường sau 1 đợt giảm mạnh vàng bật lên 1 đoạn thì mấy chú sell sẽ tiếp tục nhảy vào.

Mrt: nếu giá bật lên sẽ out mấy lệnh đang Buy, và sell xuống, khi giá xuống canh mua vô lại. đợt điều chỉnh này có khả năng lên 113x nếu có vùng giá đó, thì đây sẽ là điểm sell dài hạn.

Back