MỘC !

15/06/2012: FOUR STAGE-MARKET CYCLE
- Nói môt cách cơ bản thì trong market bất cứ thứ gì từ stocks , currency, gold, silver cho đến oil đều biến chuyển qua 4 giai đoạn gọi là Stages để hoàn thành một chu kỳ (cycle). Sự nhận định nầy rất hửu ích cho các traders vì nó xảy ra trong mọi time frames từ daily, weekly, monthly cho tới quarterly. Bây giờ ta sẽ đi vào chi tiết từng giai đoạn thử xem.

Stage 1: Consolidation & Accumulation
Giai đoạn 1 được gọi là đáy (building base hay depression stage). Đây là điểm thấp nhứt của một chu kỳ. Ở vào thời điểm nầy hầu hết investors đều không có niềm tin và không thích invest chút nào. Nhưng ngược lại chính lúc nầy thì smart money bắt đầu accumulate một cách lặng lẻ vì họ hiểu rõ được fundamental . Đến một lúc nào đó thì có sự chuyển động và market rung chuông báo động , gây sự chú ý của nhiều người . Thế là bắt đầu giai đoạn 2 thường thì bằng một breakaway Gap.

Stage 2: Uptrend & Mark-up

Giai đoạn 2 là uptrend còn gọi là (expansion stage hay mark-up stage). Ở vào giai đoạn nầy thì market rất ổn định (stable) và đi lên rất nhanh . Đây cũng là lúc nên buy vì risk/reward ratio lớn mà lại rất an toàn.

Stage 3: Distribution & Peak

Giai đoạn 3 gọi là đỉnh hay thải hồi (distribute). Ở vào lúc nầy thì tai mắt của traders sẽ nghe thấy rất nhiều cái tốt đẹp tưởng như không có gì có thể tốt hơn về kinh tế hay về công ty trong cuộc. Và vì vậy hầu hết Novices hay những người thiếu kinh nghiệm đều nhập cuộc vì phấn khởi (greed). Nhưng trong lúc đó thì smart money bắt đầu take profit và unloading. Thế là market breakdown và đi vào giai đoạn 4.

Stage 4: Downtrend & Mark-down

Giai đoạn 4 là downtrend còn gọi là (declining stage hay mark-down). Nhưng ở vào thời điểm nầy không ai nghỉ rằng market thực sự downtrend mà chỉ nghỉ rằng correction mà thôi và vẩn tin rằng market sẽ tiếp tục đi lên. Đến khi nhận ra được thì các Novices chỉ còn một là take losses hai là ôm lại không muốn sell và những người nầy sẽ trở thành longterm investors bất đắc dĩ . Và như vậy là kết thúc một chu kỳ.
Em copy ở đâu vậy?:)Hình giải thích đi kèm nè:

Em copy ở đâu vậy?:)Hình giải thích đi kèm nè:
View attachment 1998
dạ @whitehat mang từ bên anh giới thiệu qua, e mang về đây note lại luôn, đôi khi có những kiến thức cực kỳ căn bản mà ta phải nhào đi nhào lại hoài mới thấy thấm :1:, xong rồi phải ngẫm xem làm sao vận dụng nó trong các khía cạnh của cuộc sống, kể cả cuộc đời con người cũng có chu kỳ....chỉ cần biết ta đang ở đâu và cần làm gì là ổn thôi mà :17:

dạ @whitehat mang từ bên anh giới thiệu qua, e mang về đây note lại luôn, đôi khi có những kiến thức cực kỳ căn bản mà ta phải nhào đi nhào lại hoài mới thấy thấm :1:, xong rồi phải ngẫm xem làm sao vận dụng nó trong các khía cạnh của cuộc sống, kể cả cuộc đời con người cũng có chu kỳ....chỉ cần biết ta đang ở đâu và cần làm gì là ổn thôi mà :17:

Tốt chứ em ha. Kiến thức mà! Nói thêm là người sáng tạo ra mô hình này tên là Stan Weinstein.Một ông thầy Tây (gốc Úc thì phải?).

Đâu cóa học mấy anh trên này kìm chế sự sung sướng quen rùi, vừa định quote nà...thật ko biết nói sao để cảm ơn luôn á....mà sao Cào hay vậy ? con nì nó mần ăn cái gì mà ghê thặc :1cool_byebye:
Mình có biệt danh là Thánh Chém mờ, không nhớ à? Gì chứ mình chém giỏi lắm, cứ con nào tím là hàng của mềnh tất :1cool_look_down:. Thôi nhé, coi như chưa từng có gì xảy ra nhé, ai về nhà nấy...:24:

Mình có biệt danh là Thánh Chém mờ, không nhớ à? Gì chứ mình chém giỏi lắm, cứ con nào tím là hàng của mềnh tất :1cool_look_down:. Thôi nhé, coi như chưa từng có gì xảy ra nhé, ai về nhà nấy...:24:
Vậy bây giờ đau lòng quá đành phải dời stoploss lên cao hơn nữa thôi à :105: về đi, đóng cửa cho chặt vào nhé :104:, bùn thật :17:

Hôm nay không thấy nàng Sữa nhảy nhót, rất nghi ngờ là nàng chê quà 20/10 phỏng? :21:
Thầy hỏi khó thế... đúng là "hoa rơi hữu ý, nước chảy vô tềnh":1:
Để em trả lời cho nhé, hôm qua mới múc được mấy lines thì sướng quá tự kỷ
Hôm qua có người bảo em chỉ mãi tập thể dục mà ko chiên trứng, sáng nay vừa khợp Nhất Hạnh xong thì em nó phi sướng quá vào đây tự kỷ chút :banhbao2:
còn đây ce 7% thì kìm nén sung sướng.:1:
Đâu cóa học mấy anh trên này kìm chế sự sung sướng quen rùi, vừa định quote nà...thật ko biết nói sao để cảm ơn luôn á....mà sao Cào hay vậy ? con nì nó mần ăn cái gì mà ghê thặc :1cool_byebye:
:3D_16: :cungly:

Thầy hỏi khó thế... đúng là "hoa rơi hữu ý, nước chảy vô tềnh":1:
Để em trả lời cho nhé, hôm qua mới múc được mấy lines thì sướng quá tự kỷ

còn đây ce 7% thì kìm nén sung sướng.:1:
Kìm nén vì ko mún bị để ý như thế này đây này, thôi em lặn :2cool_go:

Con cá tự câu dù to hay nhỏ vẫn có cái sướng riêng, rất yomost.
Con cá được tặng thì rất đáng quý và trân trọng, nhưng nhiều khi ko sướng bằng, phải không Sữa :1:
Cho em xin cái cần câu với. Hôm nọ hỏi có nhận em làm đệ tử ko mà ko thấy trả lời. :2: Nói thật.

Con cá tự câu dù to hay nhỏ vẫn có cái sướng riêng, rất yomost.
Con cá được tặng thì rất đáng quý và trân trọng, nhưng nhiều khi ko sướng bằng, phải không Sữa :1:
Dạ đêm qua để ý 2 con cá, sáng khoe 1 con, 1 con giấu :1: quà người ta quý mình người ta tặng lẽ nào mình ko biết....chỉ là em sợ đám đông lắm đã tránh ko nhắc thì anh ấy lại lôi lên mần chi rứa ! :109:, anh Chim hiểu tính em thật :thankyou:

Back