Minhphc's trading diary

Theo e tích phân thì các CP đã tăng khá từ đáy, chạm MA50 bị điều chỉnh là đương nhiên, nghỉ ngơi lấy sức sau khi phá cản 420. E ko mong tt phi 1 lèo mấy chục điểm mà ko có phiên điều chỉnh nào.
Kịch bản e dự cho phiên mai: (vni) Mở cửa 424,4 giảm về 422,4 & được kéo lên lại đóng cửa 426,2 khớp khoản 700 tỉ
Dự đoán từng phiên 1 có trúng cũng là hên xui, dự trend có cơ sở hơn, dự sai thì sẽ biết mình lập luận sai chỗ nào
Về trend thì phiên t6 chỉ là điều chỉnh rũ bỏ các bác bắt đáy ra, mượn tin giá xăng tăng nên khối lượng rớt hàng hơi nhiều, tạo cây nến khá đáng sợ gây tâm lý nghi ngờ & sợ hãi, nhưng chart tuần thì TT vẫn đang tích lũy đi lên bình thường, & lượng hàng bán phiên t6 cũng ko quá đáng sợ, tiền vẫn vào nhiều.
TT sẽ tiến lên 440 trong tuần này!

RSI nó đến cái ngưỡng hồng hồng của bác đấy là sắp test... mức 50 là cản tự nhiên nên chắc sẽ có điều chỉnh... vậy em mới tiếc là không vào sớm..

a CACO đoán chuẩn quá, đúng là nó điều chỉnh thật, nhưng khối lượng rớt hàng thấp quá, phiên ngày mai nếu nó điều chỉnh thêm tí nữa vào vẫn đẹp

Mốc 8.9 cẩn thận nhé :D nếu vào hôm nay vẫn có lãi vì đội chơi SAM mới vào từ hôm qua và hôm nay

Mới lên 8.8 đã bị đạp xuống rồi :D Nhưng mà vùng giá 8 mua SAM e ko thấy sợ chút nào.

Hàng này của 1 a mà e rất quý trên forum. E ko chơi nên ko dám tích phân nhiều, phán bừa kiểu thầy bói mù xem voi thôi.
Nhìn đơn giản vào Volume at price thì thấy rõ 2 cản trên cản dưới khối lượng tích lũy rất nhiều. Vì vậy chạm cản dưới TT đã ngừng rơi. (cái ảnh úp lên sao nó mất cái volume at price của mềnh??)
Nhưng phá được cái cản trên thì đòi hỏi lực múc phải cực mạnh & tốn thời gian. Ai bắt đáy thì đã có ăn cũng khá, TT còn nhiều hàng chart thấy dễ ăn hơn cái chart này rất nhiều.
E đánh đơn giản, ko yêu chung thủy 1 cổ nào, thấy cản cứng thì nhảy tàu qua tàu khác. Hoặc muốn thử cảm giác ăn cả con cá thì bán 1/2 giữ 1/2.

Last edited by a moderator:
E vợt 1 lô SAM giá 8.2, chạm cản dưới mà ko bật là e đi luôn :D

E vợt 1 lô SAM giá 8.2, chạm cản dưới mà ko bật là e đi luôn :D
Cản dưới theo ý bác là 8 hay 7.7? Nếu là em phiên hôm nay sẽ không mua thêm ở 8.2 mà chờ phiên mai hàng về + test cản 7.7, nếu bật lên mới mua tiếp, nếu không thì dừng mua chờ cơ hồi để ra hàng giá tốt. Chart của SAM đang khá đẹp nhưng cũng nên dự phòng hiệu ứng tiêu cực của thị trường nữa.

Tuy nhiên, e chưa rút ra được bài học gì từ cú down giá này. Giá breakdown khối lượng comfirm, mô hình vai đít vai chart tuần, tất cả đều đáp ứng đủ 3 yêu cầu: formation, momemtum & market sentiment. Vượt cản, pull back lại cũng rất bình thường, thế nhưng nó ko pull back mà là đi luôn, phá cản dưới ngọt ngào! Ko biết có tín hiệu nào báo bão rằng vni bị cho tín hiệu giả mà e ko nhận ra ko?

Hôm nay e ngồi im chịu trận. Cú down giá lần này khiến cho thành quả bắt đáy trở về zero rồi. Đúng là điểm vào có tốt mà điểm ra ko tốt thì vẫn lỗ như thường!
Đồ thị của ITA có 3 đám mây đen quá xấu! Vừa breakdown khối lượng khủng xong cầu lại chạy đâu hết? 3 phiên liên tiếp đều được đỡ giá trong phiên, nhưng kéo lên 1 xíu là lại bị lượng hàng bán đạp xuống mạnh. Ngày mai khả năng phải cắt bớt ITA bảo toàn máu. ITA xuống tới vùng hỗ trợ,khó phá đc 6.8, nhưng để xem mai khi đẩy lên có bị đạp nữa ko rồi tính.
SAM thì có tín hiệu cầm máu rõ ràng hơn, chạm cản dưới đã ngừng rơi & có vẻ sẽ đảo chiều ngày mai. Nhìn chart thì giao dịch của SAM khá giống cách đây ko lâu. SAM sẽ bám trụ mốc giá 8 để xác định hướng đi tiếp

breakout với high vol đã hòan thành nghĩa vụ của nó, vấn đề ở chổ ngưỡng cản kế tiếp quá gần, k đủ cho t+4 chứ k phải do TA :) và thật sự mỗi vị thế đều có xác suất thành công 50%

Đồ thị SAM đợt này có 2 điểm breakout với high vol là phiên 13/07 va 18/07 nhưng vị thế phiên 13 các chỉ số khác đang vượt qua vùng oversold nên theo em xác suất thành công cao hơn, phiên 18/07 có vẻ là đòn bồi giá để đẩy tiếp, nếu không có nó chắc không đi mạnh lên được.

Tuy nhiên, e chưa rút ra được bài học gì từ cú down giá này. Giá breakdown khối lượng comfirm, mô hình vai đít vai chart tuần, tất cả đều đáp ứng đủ 3 yêu cầu: formation, momemtum & market sentiment. Vượt cản, pull back lại cũng rất bình thường, thế nhưng nó ko pull back mà là đi luôn, phá cản dưới ngọt ngào! Ko biết có tín hiệu nào báo bão rằng vni bị cho tín hiệu giả mà e ko nhận ra ko?

Có vẻ dòng tiền khôn nhận thấy chưa thể đẩy lên 440 được ngay nên gom ở vùng 405, tạo tín hiệu break thật đẹp & ra hàng ở mốc 430, sau đó ngừng tay để TT rơi lại & lại chơi chiêu cũ, lên trong nghi ngờ ở vùng giá này. Như vậy bắt đáy vùng giá này cũng rất ok. Đi theo nhịp với TT, chọn CP thanh khoản & rơi ít hơn TT chung vẫn ổn.

Câu thêm 1 lô SAM giá 8.2 nữa, full cổ rồi. Phù phù. Dạo này tham bắt đáy quá, chơi trò bắt dao rơi có ngày lên nóc tủ lúc nào ko biết

Có vẻ dòng tiền khôn nhận thấy chưa thể đẩy lên 440 được ngay nên gom ở vùng 405, tạo tín hiệu break thật đẹp & ra hàng ở mốc 430, sau đó ngừng tay để TT rơi lại & lại chơi chiêu cũ, lên trong nghi ngờ ở vùng giá này. Như vậy bắt đáy vùng giá này cũng rất ok. Đi theo nhịp với TT, chọn CP thanh khoản & rơi ít hơn TT chung vẫn ổn.

Câu thêm 1 lô SAM giá 8.2 nữa, full cổ rồi. Phù phù. Dạo này tham bắt đáy quá, chơi trò bắt dao rơi có ngày lên nóc tủ lúc nào ko biết

Em cũng trùng với suy nghĩ của bác, hôm vừa rồi đưa ý kiến chờ về hẳn dưới 8 mới nên vào nhưng thấy điểm 8.1-8.2 cũng là điểm có thể vào đón luôn, dù khá mạo hiểm với xác suất chỉ 40/60. Có vẻ mem mới liều hơn các bác mem cũ nhỉ, hihi

Bác minhphc chắc hôm nay cũng ôm cổ ngồi ngắm bảng nhỉ. Em có cảm giác đến T4 tuần này TT sẽ có trạng thái rõ ràng hơn, nhưng SAM hôm nay mở đóng cửa đều ở 8 thì lại không đẹp lắm. Liệu có nên ra bớt hàng để mua ở giá thấp hơn không?

Bác minhphc chắc hôm nay cũng ôm cổ ngồi ngắm bảng nhỉ. Em có cảm giác đến T4 tuần này TT sẽ có trạng thái rõ ràng hơn, nhưng SAM hôm nay mở đóng cửa đều ở 8 thì lại không đẹp lắm. Liệu có nên ra bớt hàng để mua ở giá thấp hơn không?

Gãy mốc 8 1 cách rõ ràng e mới ra bác ơi. Nếu TT chung ko sập sàn thì SAM cũng sẽ ko bị phá mốc này đâu. Hôm qua giá thấp nhất 7.9 cũng đc kéo về tham chiếu cuối phiên.
Phiên hôm qua no demand, thanh khoản cực thấp so với tb gần đây, có thể phiên hôm nay sẽ quyết định xu hướng!

Gãy mốc 8 1 cách rõ ràng e mới ra bác ơi. Nếu TT chung ko sập sàn thì SAM cũng sẽ ko bị phá mốc này đâu. Hôm qua giá thấp nhất 7.9 cũng đc kéo về tham chiếu cuối phiên.
Phiên hôm qua no demand, thanh khoản cực thấp so với tb gần đây, có thể phiên hôm nay sẽ quyết định xu hướng!
Hôm qua có vẻ là 1 phiên test cung giá rẻ, nhưng hôm nay nếu có biến em nghĩ chắc cũng phải trong phiên chiều. Phiên sáng dễ lại bear nhẹ với tk yếu.

Hình vẽ trên mô tả 2 traders. Hình đầu là những tích cách của 1 trader mới bắt đầu cuộc chơi & quá trình từ trade dỡ đến thảm bại. Trong nghiệp trader thường có cái gọi là “ may mắn cho kẻ mới bắt đầu”. Newbie chưa có tí kinh nghiệm & kiến thức mấy, nhưng lại hốt trọn cú đầu nên say máu & nghĩ rằng trading đúng là 1 easy game. Nhưng sau đó may mắn không lặp lại nữa, thay vì ôn luyện kiến thức anh ta lại cố tìm 1 cái chén thánh nào đó giúp trăm trận trăm thắng. Thực tế thì chẳng có chén thánh thần kì như thế trên đời, nhưng a ta vẫn kiên quyết tìm vì nỗi sợ hãi thua cuộc đã cùm chân anh ta khiến anh ta ko đủ tự tin để đi trên đôi chân của mình. Người viết đã trải qua giai đoạn đi tìm chén thánh này, lân la khắp các forum trên net mong tìm ra 1 cái code Ami nào đó giúp trăm trận trăm thắng. Nhưng cuối cùng chẳng có cái chén nào thần kì giống vậy cả, chỉ tốn thời gian vô ích mà thôi. Từ đó người viết dùng thời gian & tâm huyết nghiên cứu cả phân tích cơ bản lẫn PTKT làm vốn liếng & hi vọng sẽ đủ bản lãnh để chiến thắng cuộc chơi này bằng chính nội lực của bản thân mình.
Nếu 1 newbie có thể phá vỡ cái vòng kim cô đầu tiên ở giai đoạn 3 hoặc 4 thì có thể cải thiện kết quả trading của mình lên nhiều lần. Còn nếu để qua đến giai đoạn Gamble để gỡ gạc thì đoạn đường đến lúc bị đào thải khỏi thị trường chỉ còn vài bước chân.
Hình vẽ thứ 2 mô tả con đường trading của 1 trader thành công. Hình vẽ khá dễ hiểu & những nguyên tắc để trading thành công có lẽ mọi người đều biết nên người viết không diễn giải nhiều nữa. Chỉ nhấn mạnh một điều là khoản cách giữa biết & hành động kiên định theo tôn chỉ đó nhiều khi rất khó thực hiện.
Chúc mọi người sẽ luôn hành động theo vòng kim cô thứ 2 & gặp nhiều thành công trong nghiệp trading!

Hàng a Cá giới thiệu vòng 1, giờ nhìn lại vẫn còn thấy đẹp, đang tích lũy chờ ngày phá trinh. Có formation & momentum ruj, giờ ngồi chờ market sentimate nữa, xu hướng & dòng tiền rõ hơn chút nữa là vào chiến. Giờ TT sideway chưa có hướng rõ ràng, lao đầu vào húc khéo gãy sừng như chơi :d
TT đang buồn ngủ thế này là cơ hội để e luyện thêm vài đường võ mới + sự kiên nhẫn & bài học kỉ luật.

Back