Minhphc's trading diary

Hàng về hãy bắn bác nhỉ :D mỗi thằng thông thường em bắn hai phát :D ưu ái lém thì cũng chỉ đến 3 mà cái loại đó trend phải cực khỏe

Hehe, lô này e lướt chơi thôi. Sợ sóng ko đủ dài để bắn bồi bác ơi. Chơi lướt sóng t+4, mua là phải tăng ngay. Hàng về mà ko tăng chứng tỏ điểm vào mình bị sai.

Hôm nay đáng ra có 1 phiên thánh giá thì lại đóng cửa giảm điểm, giá về mức thấp nhất trong phiên, thanh khoản thấp + bị đè ATC khiến cho bên Bear lại càng lấn áp bên Bull & không khí hoang man tràn ngập forum. Quan điểm vni về lại mốc 330đ được khá nhiều bác ủng hộ.
Mặc dù TT đang rất xấu, e vẫn mạo hiểm vào 1 ít test đáy vì nhận thấy TT có lực đỡ tốt ở ngưỡng quan trọng này, chưa thể giảm mạnh, & vẫn còn gờ giảm tốc 380 ở phía sau chống đỡ nên rủi ro khi mua ở giá này là chấp nhận được.
Sắp tới ko biết có 1 phiên phá hỗ trợ, đạp mạnh xuống vùng 400đ để ăn hàng giá rẻ ko nhỉ?

Đà rơi ko mạnh ở vùng này, đội short sẽ ngừng tay & cover lại-->TT có cơ hội tăng điểm trong ngắn hạn. Chờ xem nhận định này có đúng diễn biến TT ko

Đà rơi ko mạnh ở vùng này, đội short sẽ ngừng tay & cover lại-->TT có cơ hội tăng điểm trong ngắn hạn. Chờ xem nhận định này có đúng diễn biến TT ko
Đồng ý là có hồi lại nhưng k đủ T4 ... chỉ là cơ hội giảm LOSS cho người cầm CP cutloss!
Đội sọc đã cover phần một quanh vùng 415-417 ... tuy nhiên với tín hiệu suy yếu của TT thì khả năng đội sọc đã mở lại position hôm gãy 410 và khả năng sẽ add thêm position đánh gãy 400... và khả năng sọc thường diễn ra vào các phiên bull trap ... cách đánh này sẽ tàn phá tâm lí người cầm CP rất nhiều , vì TT cứ hồi được khoảng 2-5% thì lại giảm... 2-3 lần như vậy thì người cầm CP sẽ tự tay mình đập gãy 400:)

Đồng ý là có hồi lại nhưng k đủ T4 ... chỉ là cơ hội giảm LOSS cho người cầm CP cutloss!
Đội sọc đã cover phần một quanh vùng 415-417 ... tuy nhiên với tín hiệu suy yếu của TT thì khả năng đội sọc đã mở lại position hôm gãy 410 và khả năng sẽ add thêm position đánh gãy 400... và khả năng sọc thường diễn ra vào các phiên bull trap ... cách đánh này sẽ tàn phá tâm lí người cầm CP rất nhiều , vì TT cứ hồi được khoảng 2-5% thì lại giảm... 2-3 lần như vậy thì người cầm CP sẽ tự tay mình đập gãy 400:)

Nếu gãy 400 mà có người vát lưới vợt hàng thì bác chú ý cầm theo cần câu theo ăn hôi nhé. Gãy 400 mà ko có lực bắt đáy, ko có sóng hồi thì thật là quá lạ.
E cũng biết khó ăn đc nhiều ở giai đoạn lửa khói này nên chỉ mua đôi chút khi giá về 400 & bán ra khi nó lên 420, kiếm bát cháo qua ngày

Nếu gãy 400 mà có người vát lưới vợt hàng thì bác chú ý cầm theo cần câu theo ăn hôi nhé. Gãy 400 mà ko có lực bắt đáy, ko có sóng hồi thì thật là quá lạ.
E cũng biết khó ăn đc nhiều ở giai đoạn lửa khói này nên chỉ mua đôi chút khi giá về 400 & bán ra khi nó lên 420, kiếm bát cháo qua ngày

Đoạn này nhỉn KL để đánh thôi ... nhưng coi chừng tham cái bát mà mất cái mâm đóa... việc gãy 400 cũng rất bình thường như việc có ai nghĩ TT sẽ vượt 400 cách đây mấy tháng ... điểm tiêu cực nhất lúc này là No demand nên giá or support chỉ là khái niệm:D

Đoạn này nhỉn KL để đánh thôi ... nhưng coi chừng tham cái bát mà mất cái mâm đóa... việc gãy 400 cũng rất bình thường như việc có ai nghĩ TT sẽ vượt 400 cách đây mấy tháng ... điểm tiêu cực nhất lúc này là No demand nên giá or support chỉ là khái niệm:D

Chuẩn luôn..... Thiệt tình ai chưa vào thì đừng có vào. TT này khi chưa có 1k tỉ thì không chơi.

-Vni: đóng cửa 407.28 tăng nhẹ, khớp 265.7 tỉ, khối lượng giảm khoảng 20%. Nến thánh giá đóng cửa ở phía trên của cây nến.
-Các mã trụ to nhỏ SSI, PVF, BVH, HAG, REE chủ yếu tăng với khối lượng thấp. STB, VIC giảm nhẹ
-TT đang giao động trong biên độ hẹp, thanh khoản thấp, ko thích hợp cho việc đầu tư kiếm tiền nhưng lướt sóng mài kiếm thì vẫn ổn.
-Các mã của e REE & VNE hôm nay vẫn tăng nhè nhẹ, có vẻ đợt này may mắn mua đúng thời điểm nên ko sợ kẹp.
-Hôm nay ko có tin gì đáng để note lại.
-Quan điểm: Cầu cực yếu & TT đang dùng trụ đỡ cho chỉ số chung ko đâm thủng 400. Nếu thủng mốc này máu chảy thành sông.
Giao dịch mang tính chất đỡ giá chứ ko phải bull trap như nhiều người vẫn sợ hãi. Nếu giá vẫn tiếp tục được đỡ & tăng nhẹ thì rất kì vọng cầu sẽ tăng lên đôi chút trong vài phiên tới.

Chôm lại post này của a Comaogaotien bên VF làm lương khô
"Mình thấy TT đủ yếu tố đầu tiên của vùng đáy là thanh khoản, còn đang chờ thêm cho đủ:
2. thời gian giảm,
3. mức độ giảm (bluechips),
4. và cuối cùng là cái cớ để tăng.

Ko có cái số 4 thì cũng chỉ là bật kỹ thuật."

Nếu có sóng thì ai ai cũng có ăn rồi, còn bật kỹ thuật mà đủ dài hoặc có hàng sẵn trading t+ thì vẫn kiếm ăn được.

Chôm lại post này của a Comaogaotien bên VF làm lương khô
"Mình thấy TT đủ yếu tố đầu tiên của vùng đáy là thanh khoản, còn đang chờ thêm cho đủ:
2. thời gian giảm,
3. mức độ giảm (bluechips),
4. và cuối cùng là cái cớ để tăng.
Ko có cái số 4 thì cũng chỉ là bật kỹ thuật."

Bác ý dân quỹ + tính rất thận trọng, với nhỏ lẻ như mình thì nên tham khảo thôi chứ không nên theo hoàn toàn bác ah

Tuần rồi các mã trụ đã đỡ rất tốt chỉ số quanh mốc 400 & đánh thốc ở phiên cuối tuần, giá & khối lượng tăng trên diện rộng các cổ phiếu. Nếu ko tận dụng đà này đẩy chỉ số qua 420 thì khối lượng hàng bắt đáy & hàng cắt lỗ sẽ tràn ngập TT. Nhiều bác kẹp ở mốc 430 đợt rồi, chỉ cần 1 phiên trần nữa là hòa vốn. Để xem cuộc chiến ngày mai cầu có thực sự đủ mạnh để hấp thụ hết đám tàn binh này ko
Mình may mắn đợt này mua có chút lãi, nhưng mình chưa có ý định chốt ngày mai, nên điểm vào có đúng mà điểm ra sai vẫn chết như thường.
Chôm lại quan điểm của 1 người trình độ & kinh nghiệm cao hơn mình rất nhiều làm lương khô, chờ xem kết quả trận đánh thế nào để học tập thêm...
"Cái cách tăng này có vẻ giống nhịp tăng cuối tháng 10 và đầu tháng 12 năm ngoái. Khi các tín hiệu kỹ thuật confirm thì cũng là đỉnh nhịp hồi. Các mã giảm 40-50% dẫn dắt nhịp tăng và bật lại 15-20%. Khi tăng đến ngưỡng, nguồn cung sẽ áp đảo cầu. Hầu hết các mã này đều không có FA support để tăng 1 nhịp dài. Có lẽ vẫn là một nhịp hồi trong xu hướng giảm. Nhiều mã sẽ lại có đáy mới"

Tuần này e bận ko ghi nhật kí được. Xem ra đợt này e may mắn vào trúng thời điểm. REE mua ở vùng giá 16 bán giá 17.6 lời 10%. VNE mua 6.7 vẫn tiếp tục chờ xem tàu VNE đi tới ga nào. Tiếc là hôm nay ko theo dõi được để vào hàng lúc TT giảm điểm. TT vẫn đang đi vào vùng kháng cự ngắn hạn là 420. Theo quan sát của e thì thị trường sẽ hấp thụ hết khối lượng kẹt ở vùng giá này & sẽ phi lên 440, ko bị điều chỉnh sâu. Vì vậy vào sớm ngày nào có lợi thế ngày ấy. Lúc bắt đáy, cửa sinh tử vẫn còn bỏ ngõ nên chọn những còn hàng thanh khoản mạnh & khó giảm sâu như REE để hạn chế bớt rủi ro. Lúc vào REE có bác khuyên con này giảm ít, ko nên mua, ko ăn được nhiều. Tùy thời điểm để chọn hàng sao cho vẫn đảm bảo có lãi mà rủi ro ít hơn. Nhiều con đã giảm rất sâu như ASM nhưng sóng này vẫn ko lên được bao nhiêu, trong khi đó REE với độ nhạy theo TT thường giảm ít hơn & tăng nhiều hơn so với chỉ số. Lúc TT bắt đầu ấm hơn thì e lại trèo sang hàng nóng để tìm cơ hội kiếm abnormal return :D, hehe.
CII của a Cá giới thiệu hôm nay cho tín hiệu quá đẹp. HDO e đang theo dõi mấy phiên gần đây, nhưng vẫn kẹt vốn ở REE & VNE nên chưa vào được. VNE đang tiết cung, ngày mai lên giá 8 khả năng có rung lắc. Nói chung tin đã ra rồi, mình may mắn ăn được bao nhiêu hay bấy nhiêu, ko mong bán được ở đỉnh. Phiên mai khả năng sẽ ăn đủ 20%, cân nhắc nhảy tàu tìm kiếm cảm giác mới.

Last edited by a moderator:
Tuần này e bận ko ghi nhật kí được. Xem ra đợt này e may mắn vào trúng thời điểm. REE mua ở vùng giá 16 bán giá 17.6 lời 10%. VNE mua 6.7 vẫn tiếp tục chờ xem tàu VNE đi tới ga nào. Tiếc là hôm nay ko theo dõi được để vào hàng lúc TT giảm điểm. TT vẫn đang đi vào vùng kháng cự ngắn hạn là 420. Theo quan sát của e thì thị trường sẽ hấp thụ hết khối lượng kẹt ở vùng giá này & sẽ phi lên 440, ko bị điều chỉnh sâu. Vì vậy vào sớm ngày nào có lợi thế ngày ấy. Lúc bắt đáy, cửa sinh tử vẫn còn bỏ ngõ nên chọn những còn hàng thanh khoản mạnh & khó giảm sâu như REE để hạn chế bớt rủi ro. Lúc vào REE có bác khuyên con này giảm ít, ko nên mua, ko ăn được nhiều. Tùy thời điểm để chọn hàng sao cho vẫn đảm bảo có lãi mà rủi ro ít hơn. Nhiều con đã giảm rất sâu như ASM nhưng sóng này vẫn ko lên được bao nhiêu, trong khi đó REE với độ nhạy theo TT thường giảm ít hơn & tăng nhiều hơn so với chỉ số. Lúc TT bắt đầu ấm hơn thì e lại trèo sang hàng nóng để tìm cơ hội kiếm abnormal return :D, hehe.
CII của a Cá giới thiệu hôm nay cho tín hiệu quá đẹp. HDO e đang theo dõi mấy phiên gần đây, nhưng vẫn kẹt vốn ở REE & VNE nên chưa vào được. VNE đang tiết cung, ngày mai lên giá 8 khả năng có rung lắc. Nói chung tin đã ra rồi, mình may mắn ăn được bao nhiêu hay bấy nhiêu, ko mong bán được ở đỉnh. Phiên mai khả năng sẽ ăn đủ 20%, cân nhắc nhảy tàu tìm kiếm cảm giác mới.

Thành thực khuyên bác đừng bán vne , let profit run :D đừng để cảm xúc chi phối he he

Hàng này của a CACO, e thấy hay nên vẻ thử cái chart xem giá nó đi như thế nào. Mục đích chính là luyện trình độ phân tích kĩ thuật, mong được các bác comment góp ý
Giá break MA25 khối lượng tốt, 1 điểm vào tốt đối với dân TA đấy nhỉ, formation, indi cầy tơ MACD tốt & RSI phân kì ngon lành, khối lượng ổn

Last edited by a moderator:
Chôm hàng SAM của a Songngu theo dõi chơi, mai nó có điều chỉnh 1 nhịp lấp gap hôm nay ko hay phi qua mốc 8 luôn? lấp gap thì bền vững hơn

Hàng này của a CACO, e thấy hay nên vẻ thử cái chart xem giá nó đi như thế nào. Mục đích chính là luyện trình độ phân tích kĩ thuật, mong được các bác comment góp ý
Giá break MA25 khối lượng tốt, 1 điểm vào tốt đối với dân TA đấy nhỉ, formation, indi cầy tơ MACD tốt & RSI phân kì ngon lành, khối lượng ổn

RSI nó đến cái ngưỡng hồng hồng của bác đấy là sắp test... mức 50 là cản tự nhiên nên chắc sẽ có điều chỉnh... vậy em mới tiếc là không vào sớm..

Chôm hàng SAM của a Songngu theo dõi chơi, mai nó có điều chỉnh 1 nhịp lấp gap hôm nay ko hay phi qua mốc 8 luôn? lấp gap thì bền vững hơn

E nhảy tàu VNE, leo qua tàu SAM chơi
Vào giá 8.1

Mốc 8.9 cẩn thận nhé :D nếu vào hôm nay vẫn có lãi vì đội chơi SAM mới vào từ hôm qua và hôm nay

Back