Minhphc's trading diary

Yara

Well-Known Member
E xin quán 1 miếng đất nho nhỏ cất lều luyện kiếm nhé. Trình độ e còn kém, mới múa kiếm gỗ được vài 3 chiêu căn bản. Mong các bác nhiệt tình giúp đỡ & chỉ giáo đàn e ạ!:o

Nhận định chỉ số:
-Vni, HNX, VN30 đang đứng trước ngưỡng sinh tử MA200, đục thủng ngưỡng này thì a e theo bác Sờ Nách nhảy sông hết :D
-Downtrend + no demand lâu ngày càng đẩy Vni vào vũng bùn. Tin lãi suất giảm xăng giảm cộng hưởng lại chỉ giúp TT bull đc 1 phiên, tin xăng giảm nhẹ TT gần như ko khả quan -hơn tí nào.
-Phiên giao dịch ngày 3/7 TT cầu yếu cung chốt lỗ nhiều, nhưng điểm sáng là được bắt đáy khá mạnh vào cuối phiên. Các mã trụ SSI PVF được kéo lên với khối lượng tăng đang kể so với phiên hôm trước
-Dạo 1 vòng, nhiều nick tên tuổi & e rất nể phục ủng hộ kịch bản TT down dài hạn & lủng MA200 là điều khó tránh khỏi. E thì ko có khả năng đoán đáy đoán đỉnh, mấy lần đoán toàn sai, dùng indicatior e cũng ko rành lắm nên chọn cổ phiếu chủ yếu dựa vào mô hình, khối lượng & lấy mô hình nến làm điểm vào như khẩu quyết của bang chủ VC.
-Tóm lại, với dòng tiền cực yếu như hiện nay thì e vẫn thấy bearish, nhưng vẫn theo dõi 1 số e đang mon men thoát khỏi ngưỡng kháng cự, nó cho tín hiệu thì ta nhảy vào lướt lát thử vận may. CP e đang theo dõi là hàng bác Tú vừa đá đi, REE

Phân tích:
- REE vẫn đang nằm trong downtrend kéo dài từ giữa t5, giá giảm từ đỉnh 18.5 về giá 15 ngày 15/6. Tới mức giá này, xuất hiện lực bắt đáy mạnh, theo VSA gọi là wash out hay tát ao j đấy :D, với stop volume lớn. Sau phiên này REE lầm lì đi ngang khối lượng GD nhỏ trong bối cảnh chỉ số vni có phiên giảm mạnh phiên giảm nhẹ.
- Ngày GD hôm nay (3/7) là 1 phiên test cung với khối lượng cao gấp khoảng 1.5 lần trung bình gần đây, đóng cửa ở nữa trên của cây thánh giá cho thấy lực bắt đáy mức giá hiện tại (15.8) là khá cao. REE đang tiến sát vào cản trên, nếu phiên mai phá cản trên khối lượng cao giá tăng thì sẽ có 1 điểm vào khá đẹp vì giá sẽ trên MA10, MA10 đụng MA25, MACD & RSI cũng sẽ tốt
Chiến lược:
-Mua khi REE phá cản trên, giá dự kiến 16. Giá mục tiêu 17.5, stop loss tại 14.5

Last edited by a moderator:

TT hiện tại đang trong tình thế như hình bên. Liệu bò tót có ghi được bàn vào phút 90 để thoát trận thua này?

Khó lắm.....thị trường đã vào downtrend....để thoát ra phải có đột phá...

TT hiện tại đang trong tình thế như hình bên. Liệu bò tót có ghi được bàn vào phút 90 để thoát trận thua này?
Nhìn chart REE thèm thật, nhưng 1 cánh én ko làm nên mùa xuân... Lũ cuốn thì chẳng em chân dài nào đứng lại được.
Đợt down này thấy bác còn tỉnh táo ko bị overtrade nên thiệt hại ít, chứ các bác khác thì... nát bi hết roài....

Nhìn chart REE thèm thật, nhưng 1 cánh én ko làm nên mùa xuân... Lũ cuốn thì chẳng em chân dài nào đứng lại được.
Đợt down này thấy bác còn tỉnh táo ko bị overtrade nên thiệt hại ít, chứ các bác khác thì... nát bi hết roài....

E cũng nát bi nhiều lần nên h vào mà sai là e lon ton chạy ngay, hèn mà lành còn hơn :D
Lúc ko có tin tốt nào mà TT cứ lên ầm ầm như đầu năm là lúc đó con Bull nó cực khỏe, giai đoạn easy money cứ mua là thắng bất chấp TT.
Còn giai đoạn này ngược lại, tin tốt ra liên tục mà ko cản được con Bear thì có nghĩa là có 1 cái gì đó cực kì bearish mà TT chưa show ra

Chúc mừng nhà mới :) bác cứ viết thoải mái cho ae đọc tham khảo nhé ... e thich sự nhiệt tình của bác :)

REE đợt này giảm ít nên nếu có hồi thì mức độ hấp dẫn có thể ko cao bằng mấy em khác, bác cũng nên xem xét điều này!

REE đợt này giảm ít nên nếu có hồi thì mức độ hấp dẫn có thể ko cao bằng mấy em khác, bác cũng nên xem xét điều này!

Những con bị giảm mạnh phải có lí do nào đó TT mới bearish & giá giảm mạnh, lúc hồi có thể tăng trần vài phiên nhưng chưa chắc đi xa. ASM đợt tháng 6 vừa qua là 1 ví dụ. Trừ khi bắt trúng đáy, bán trúng đỉnh mới có lời. Ai theo ASM đợt đó ko thoát kịp thì giờ lỗ rất nặng vì giá chỉ hồi đc vài phiên rồi tiếp tục giảm.
Theo đánh giá của e, những con hàng trong lúc downtrend mà vẫn được nâng đỡ, giữ mốc tham chiếu hoặc chỉ giảm nhẹ là những con hàng tốt & có tổ chức đứng sau đỡ giá. Cả TT giảm nó ko giảm thì đến lúc cả TT hồi nó sinh lời cũng ko phải tệ đâu.

1/ Loại trừ những em hàng lởm, giả sử trong bộ lọc của bác chỉ gồm những em có lợi nhuận.
2/ Cả thị trường giảm mà e nó ko giảm thì có 3 loại: (1) hàng phòng thủ và (2) hàng mất thanh khoản hoặc (3) bị/được đỡ giá.
3/ Loại trừ 02 nhóm đầu vì nó không hút dòng tiền thì riêng đối với nhóm 3: Sau giai đoạn giảm mạnh PE của cả thị trường xuống mặt bằng mới, trong khi PE e nó vũ như cẫn, nếu dùng phương pháp tương đối như vậy thì rõ ràng e nó không còn hấp dẫn trong bối cảnh đó.

Mình ko tính những patterns xây nền móng gì gì đó, nếu bạn là momentum trader.

Với TT hiện tại thì nên chon cp căn cứ vào diễn biến giao dịch và phán ứng của cp tại các phiên bull trap , thứ tự ưu tiên xem xét :
- Thanh khoản vừa phải
- Phản ứng mạnh tại cái điểm bull trap của TT
- có KQKD không lỗ

NOTe : cách đánh trên chỉ dành cho đối tượng có time theo dỏi bảng điện và nhạy cảm với sư biến chuyễn của số học ... Biểu hiện rất đơn giản cho việc có sự nhạy cảm với số học là bác không cần xem chart TA nhưng vẫn biết kháng cự + support của cp nằm ở giá nào :D vì sau time dài theo dõi các con số sẽ ăn vào trong bộ nhớ nên mới ra được con số đó :)

Hôm nay Vni lình xình gần hết phiên với khối lượng thấp & bất chợt bốc đầu vào cuối phiên, làm le lói hi vọng cho dân cầm cổ. Pull back kĩ thuật thế này rất hay xảy ra. Vni gãy mức kháng cự trên hình vẽ với khối lượng ko cao, còn lưu luyến chưa muốn xuống vùng hỗ trợ tiếp theo nên rướng lên hun 1 cái từ biệt trước khi đi. Theo kinh nghiệm ít ỏi của e thì đây là 1 bull trap, đánh dấu tại đây để xem con bull này rướng được mấy ngày.
Sau khi bang chủ VC rút về ở ẩn thì trên giang hồ hiện tại chưa có cao thủ nào thật sự vượt trội. Phái Vfpress có chưởng môn Vinase là 1 người e rất ngưỡng mộ, nội công rất thâm hậu & là 1 pro thật sự. Phái Vfpress mạnh cả về FA lẫn TA. Cả chưởng môn & các cao thủ VF đều nhận định TT cực kì bearish & đang vào 1 downtrend dài hạn.
Phái VC chúng ta có người bắt đáy & tin vào vùng hỗ trợ này, có người bearish. Nổi bật nhất là cao thủ Simtim mới tái xuất với hàng loạt các phân tích cơ bản & KT support cho downtrend rất thuyết phục & có giá trị. Phe bull chưa có cao thủ nào bẻ được lập luận của ST.
Theo phân tích của e, các mã chủ đạo dìm chỉ số Vni đợt này là BVH, SSI, PVF đều đang rơi xuống vùng hỗ trợ khá cứng, cách mức giá hiện tại chừng 10%, các mã khác như STB, MSN, VNM đang đi ngang & ko có dấu hiệu gì sẽ tiếp tục đạp xuống. Như vậy, gờ giảm tốc tiếp theo là vùng giá 380-390 sẽ đứng vững trong đợt down giá lần này
Lúc này TT no demand & chưa có 1 tín hiệu nào confirm cho việc bắt đầu 1 chu kì tăng giá mới, e đã quyết định cắt lỗ lô hàng ITA mua giá 7.4 vào ngay đầu tháng 6. Đợt đó e may mắn bắt trúng đáy nhưng chê ko ăn non, đợi đến lúc nó phá kênh hỗ trợ mới vội vàng cắt lỗ chờ 1 better entry ở mốc 380 như dự báo.
Tuy nhiên, đó chỉ là lập luận của e & ko chắc TT có đi theo hướng mình dự báo ko. Nếu phiên mai TT bổng nhiên bốc đầu tăng mạnh với khối lượng lớn thì e sẽ hành động khác chứ ko bảo thủ chờ đợi ở 380. Như Simtim có nói, trader ko sợ quê, chỉ sợ mất tiền. ko vỗ ngực nổ khi dự báo trúng & phải sửa sai ngay nếu nhận định của mình trật

TT đang đi đúng với dự đoán của e. Phiên t2 sẽ sáng tỏ
Post tạm cái hình, tối về tích phân nó

“The market doesn’t know your emotions or care about your portfolio. The market is moving on. And so should you.” – Terry Savage

Trading là nghề mà ko phải đọc sách & tài liệu nhiều là giỏi mà phải trầy vi tróc vẩy ở trận mạc, real trade no tear mới khá được. Đây cũng là kinh nghiệm của chính bản thân e. E đọc tài liệu về trading & đọc rất nhiều bài hay ở các diễn đàn từ khá lâu. Lí thuyết chuẩn bị khá ổn nhưng ít áp dụng vào TT quá. Bài học cut loss học 3 năm mới thông.
Ngày xưa BC chưa gác kiếm ở ẩn, có thầy giỏi mà ko tận dụng cơ hội thực hành & vấp ngã để nhớ bài BC dạy, nghĩ mà tiếc.

Bắt thử nước VNE giá 6.7. Vào 10%
Lí do mua: TT sắp đến vùng hộ trợ dự đoán
VNE chart được hỗ trợ tốt vùng giá 6.
Tín hiệu tốt hơn TT chung, đang được mua mạnh
Target 8
Stop loss 6
Nếu TT ngừng rơi, VNE tiếp tục tăng-->bắn bồi

Update: lúc mình mua giá 6.7, VNE dư mua 1 có khối lượng là 11.111 (x10)
Ko biết là ý gì? :D

http://cafef.vn/20120709122427426CA36/ifs-tang-gia-bat-thuong-co-ban-tay-khoi-ngoai.chn

Mắc cười quá, cổ phiếu 1 ngày giao dịch có mấy chục ngàn vnđ mà cafef đặt tít có bàn tay khối ngoại? :D
Giao dịch thế này chắc 1 chú sinh viên nhịn tiền ăn sáng đánh lên cũng đc, cần gì khối ngoại.
Thật ra IFS đã sắp đc Kirin mua xong & chuẩn bị tái cơ cấu.
IFS bán nước ngọt ko ai thèm uống, Kirin cũng ko mua IFS vì thương hiệu hay là nhà máy sản xuất, mà là vì hệ thống phân phối khá tốt của nó.
Kiểu mua thế này, còn cổ phiếu trôi nổi nào nó cũng mua tất, bất chấp giá trần hay sàn cũng ko care, vì còn bao nhiêu cổ phiếu trôi nổi đâu mà khối ngoại nhảy vào làm giá.
Mua vậy là để gom hết 100% cổ phiếu của 1 public company & bước tiếp theo sẽ là...
Động tác này rất quen thuộc của các vụ M&A, chẳng có làm giá j ở đây cả

Back