Know 2 Grown and Open 4 Sharing

Know2Grow

Như title, tôi ko cho rằng mình hiểu biết đủ để lớn mạnh nhưng tôi nghĩ mình ít nhiều có những điều khác để sharing, mục tiêu là để tiếp nhận mọi ý kiến đa chiều từ nhỏ bé rồi lớn lao đến điên khùng nhất.

Ở đây sẽ ko tồn tại khái niệm nhị nguyên - ít ra là trong suy nghĩ của người mở thread, sẽ ko có khái niệm đúng sai, hay dở, tốt xấu, giỏi dốt, smart - foolish, phải trái,...Tất cả được cởi mở - như cánh cổng open wide tối đa, mọi luồng tư tưởng, ý kiến, suy nghĩ , tư duy đều được đón nhận như những tia nắng chan hòa vào gian nhà nhỏ này.

Bạn sẽ là chính bạn, thể hiện là chính mình, sẽ ko có bất kỳ nhận xét rèm pha đánh giá nào. Hãy cùng tỏa sáng theo cách của chính mình, nhé.

Welcome all to my friendly place!

K2G

chúc bà bà đông khách và bị quay tơi bời.
T mở hàng trước: mưa tháng 11, năm nay có không?

@làm lẹ thế Tú: Welcome Tú, mở hàng may mắn nhé. :)

Sum & Notes for myself:

Hose trc nhé: chúng mình giả vờ với nhau như đã và đang nhìn daily chart của Hose với TF ngắn nhất là 3 tuần trở lại đây nhé.

Hãy đếm ngược về trái cây nến thứ 6, đúng rồi, mình đang nói đến cây nến xanh có thân dài + vol tăng khá. Lý do có cây nến này, mình cho là:

- chính trị: confirm cái mà mọi người lo lắng về việc thay đổi nhân sự cao cấp đã ko xảy ra sau kết thúc họp QH

- Vĩ mô: lo ngại Risky có chiều hướng giảm - có nghĩa là NDT ko gồng cứng người lên với tâm thủ thế nữa, các chỉ số KT trong và thế giới họ đã giúp họ thả lỏng các cơ, khi tâm lý lo ngại rủi ro giảm xuống thì tất yếu là mức độ chấp nhận mạo hiểm tăng lên. Các TT có tính mạo hiểm như stocks, currency,...sẽ được họ để ý đến và thu hút họ sau đợt...

- Taken profit Vàng: vượt nhẹ 2 mốc đỉnh cũ 2012, VVC & VTK do 1 số yếu tố khác nữa tác động lên, ít nhiều dân cầm vàng đã chốt lãi tại 2 đỉnh này. (Chi tiết các bác có thể tham khảo bên thớt GD Vàng, Dầu & Currency của bác choa)

- Giá CP: giá đã xác lập sideway trc thời gian bắt đầu QH họp, TT được giao dịch tại mức giá khó có thể xuống sâu hơn với 1 lượng cung cạn (nhưng chưa kiệt - theo chủ quan - đơn giản vì MMs phải thiết kế trao tay tung qua hứng lại để giữ mực nước có vẻ ổn định này. Lý do thì mình đã nói 1 vài lần rồi thì phải hay trong PM gửi 1 số anh em, giờ sorry, để mình nói lúc khác ko loãng chủ đề chính.) Giao dịch dc giữ ổn định về mức giá và vol cung cạn trong 1 thời gian đủ để tạo ra 1 tâm lý chung rằng đây đã là MB thấp ko thể thấp hơn để kích thích nhưng NDT tiên phong - là những người ưa mạo hiểm.

Blance Sheet! mạng nhà mình hôm nay nó ngạc nhiên, nên lag wa.

Sorry.

Last edited by a moderator:
stick thứ 2: Sau nến có độ chuyển biến tâm lý khá tốt thể hiện cây nến xanh thân dài thứ 6 trên, thị trường có 4 phiên lằng nhằng giá trao tay với vol thấp (ko tính GDTT) tại 1/3 upper của cây nến xanh, thể hiện tâm lý chờ đợi, điểm tích cực của 4 cây nến này khi chúng ta cộng dồn lại , là nó ko dìm giá về chân của nến xanh đó. Đáng lý ra TT hẳn tốt hơn thế với 1 nền tảng sẵn có đã làm dc, nhưng media conflicts và ko ủng hộ cho việc đó bằng các fundamental infos.

Điểm hơi dở, theo quan điểm của mình, đó là vol ko tăng trong những phiên TT đỏ lửa. Mực nước ko dâng cho thấy thượng nguồn lưu lượng nc ko cao vì ở trển chắc ít mưa. Có nghĩa là, nếu như ng ta tin rằng kiến trúc đã được thiết kế với kết cấu ổn & đẹp thì hẳn ng ta sẽ bỏ tiền ra ào ào mà bắt gọn cái cơ hội tăng giá này. Chờ đến hôm nay cũng ko có. Ngược lại, là 1 cây nến đỏ dip sâu xuống bottom của cây nến xanh T6 kia. Điều đó cho thấy rằng, (à, theo phán đoán thiển cận của mình) vẫn còn điều gì đó TT biết mà mình chưa biết in the future.

...Sự kiên nhẫn chờ đợi của những NDT mạo hiểm (mạo hiểm theo nghĩa họ có độ chịu đựng risk cao hơn) nhảy vào đợt rồi ko còn nữa. Cộng với các tin BCTC dần dần lộ diện ngày 1 ko như mong đợi hơn >>> dấy nên tâm lý muốn thoát hàng mạnh lên, khi tâm lý ra lệnh thì chắc chắn tay sẽ ấn enter >>> dẫn đến cung sẽ dần mạnh lên. (muốn định lượng cung mạnh lên là bao nhiêu, chúng ta chỉ cần làm phép tính cộng trừ nhỏ vol trc đó, theo mình, at least tương đương vol nến xanh T6 + 7%)

Cung sẽ quyết liệt hơn do lo ngại có mưa trong tháng 11, ko ai có thể biết trc dc điều gì sẽ xảy ra, nhất là ở VN, khi càng dc vỗ về, càng dc trấn an, thì % chính xác nỗi sợ là có nguyên do chính đáng càng cao. Vì vậy, theo chủ quan của mình, cho rằng, sẽ có đợt giảm in near futuree. Nhân cơ hội này, theo diễn biến chiều hướng tâm lý, TT hẳn sẽ diễn ra với cái logic đó, nếu nó xảy ra, chúng mình thử để ý xem khả năng chịu đòn của các lực đỡ như thế nào. TT xuống sâu or nông sẽ phụ thuộc vào những cánh tay lực sĩ và bờ vai rộng dài của các anh. :). Theo đánh giá Hose sẽ về đến phần nửa dưới thân cây nến xanh cao trc cây nến T6. Mức trượt giá có thể rơi trong 10-15%.

Dù sao thì khi nhiều người cho rằng November sẽ có rain, thì ít nhiều với đà tâm lý đó, TT sẽ lắc rắc mưa, hi vọng đừng xảy ra trận cat & dog rain, vì thế em sẽ nghỉ chơi nhảy wa forex mà play the games với lão già của bác GLD :D

Vì chúng ta chọn nghiệp chơi mà đã chơi thì nghiện, nghiện thì bỏ làm sao cơ chứ. Nếu chúng ta có thể ngồi yên & ngắm trong 1 thời gian đủ dài thì chúng ta dc phong là các thiền chứng, vì chỉ có họ mới tĩnh thiền dc, còn chúng ta, động ngay trong từng neuron não. :D

Thế nên, đố bắt dc cái ngón tay ko ấn, nhất là cái nút đầy hấp lực enter. Chà...vậy thì What to do now? haiza...

Có 1 cách giải quyết trọn gói hoàn toàn absolut phê, là...................kệ, chúng ta cứ đi tiền thôi. :))

How to get risk =/< 1 mà reward vẫn > 2x1 ?

Lại thêm 1 ngôi nhà đc dựng, mình lại lê la chờ đc mời ăn cỗ :D

Giờ em đi ngụ , mai mình bàn típ nhé.

Các bác tự nhiên nhé, xin cứ thẳng tay vì như thế là em có cơ hội thẳng cẳng lại, hi..hi.. j/k.

Em rất vui & mong nhận dc mọi sự góp ý của các bác.

G'nite all nhe!

Good morning all! Have a nice working & life day!

Ngoài lề:

Có ai còn nhớ cũng vào tầm này khoảng chớm thu năm ấy, chưa quá lâu để hương sữa thoang thoảng đầu mùa trôi ký ức , khi mọi ng dân còn say giấc nồng, thì ở đâu đó trên TG có 1 cuộc họp quan trọng diễn ra của 5 anh lớn ngồi quây quanh 1 bàn bầu dục – nhưng ko giống cái bàn mà ta tưởng tượng đến trong nhà ko màu – 5 anh to nhỏ với nhau và bày trò bỏ phiếu. Trong 5 lá phiếu quyết định ấy, thì có đến 2 lá phiếu trắng, số còn lại sự đồng thuận thể hiện đến từng chi tiết.

Sau cuộc họp bỏ phiếu ko lâu thì thế giới từ đó bắt đầu thấy liên miên lan man những lời tiên tri thành sự thật….

(cont.)

@Gold: tại thời điểm này G về mức1710. trên chart intraday 15m , theo cách nhìn của mình, G sẽ về 1706.x - 1707 rồi quay đầu đi lên đến điểm 1721 - 1721.x rồi cắm đầu xuống tìm về 1700.

Im new white hat, so just W&S&C

Ô là lá...

It must be...

"IMF: Nhiều ngân hàng trung ương đồng loạt bán vàng
Theo dữ liệu của Quỹ tiền tệ quốc tế (IMF), Venezuela, Nga, Kazakhstan, Belarus và Cộng hòa Séc đồng loạt bán vàng trong tháng 8 và tháng 9. (họ đã bán đúng đỉnh :) )
Theo IMF, trong tháng 8, ngân hàng trung ương Venezuela bán ra 3,733 tấn vàng. Trong tháng 9, Ngân hàng trung ương Nga cũng bán ra 2,177 tấn, lượng vàng dự trữ nước này giảm còn 934,557 tấn, trong khi Belarus giảm lượng nắm giữ vàng 1,493 tấn.

Bên cạnh đó, số liệu cho thấy, ngân hàng trung ương Kazakhstan và Cộng hòa Séc cũng đồng loạt bán vàng trong tháng 9.

Ngược lại với xu hướng trên, một số ngân hàng trung ương lại mua vào trong thời gian qua. Thổ Nhĩ Kỳ tăng lượng vàng dự trữ thêm 6,843 tấn trong tháng 9, trong khi Brazil mua vào 1,742 tấn và Ukraine mua 0,3 tấn.

Việc các ngân hàng trung ương tăng cường mua vàng là một trong số động lực thúc đẩy giá vàng tăng thời gian qua. Giá vàng hiện duy trì trên 1.700 USD/oz, tăng gấp hơn 2 lần trong vòng 5 năm qua.

Hội đồng vàng thế giới (WGC) ước tính trong năm nay, các ngân hàng trung ương sẽ mua vào khoảng 500 tấn vàng."

Nguồn từ Fb

Cóp cái này về để notes

Em cũng bắt đầu thích ...lão già này rùi. he..he

Em chưa xem lịch sử (dạo này bận wa) để nhìn cái thuộc tính của lão ấy, với 1 số yếu tố media cho ko trên, để xem xem có phải cách xả hàng bền đỉnh sườn đồi ko, nhìn cái mũ cối nó úp xuống thế 1700 của snatcher cũng dễ lắm, nhưng em tin nó sẽ lình xình & tăng lại nếu Obama thắng cử, và còn tăng mạnh hơn nữa nếu Romney thắng, he..he Vàng mấy hôm xem dc thì thấy biến động trong ngày cũng khá , chà, em chưa có cái gold chart để liếc xem cái vol lúc đỉnh vola thế nào để confirm là có phải xả hàng ko,

Còn nếu chưa xả tại đỉnh mới 2012 vừa rồi, thì chắc chắn kỳ vọng của họ cao hơn mức đó, khi vàng down vì lo ngại risky đã giảm xuống , thì thế nào các lão ấy cũng chìa tay ra mà đỡ.

Để mai em thử xem cái chạt xem sao.

@Gold: tại thời điểm này G về mức1710. trên chart intraday 15m , theo cách nhìn của mình, G sẽ về 1706.x - 1707 rồi quay đầu đi lên đến điểm 1721 - 1721.x rồi cắm đầu xuống tìm về 1700.

Im new white hat, so just W&S&C

Ái chà..chà.. ko lên nổi, Why not? #-o#-o#-o

hông post chart mần răng mà trả lời
mà bà bà với bế bi cùng vào gold, cùng k chịu post chart, hay đây =))

Sori Tú, bb ko bit post hình, vì hình vẽ tay ko paste vào weblink nào cả, dạng jpeg or pdf nên vẫn loay hoay.

Để bb tìm hiểu thêm xem why, nếu scan 1h chart, thì cái view rõ hơn chút, để scan thêm 1 số TF & Indi cross check xem sao.

Tú có gì góp ý thêm cho bb nha.

Tks!

@ K2G ớiiiii !!! đừng thích lão gold giá, lão ý già rồi khó tính lắm. hi hi hi :D

Back