[hỏi ngu] kiếm được bao nhiêu tiền trong 1 tháng khiến bạn hạnh phúc?

Nguyenvy85

Chuyện là hôm qua em trung thu, em có gặp lại 1 anh người quen cũ mới đi du học về, 2 bên cũng hỏi thăm qua lại về chuyện gia đình, tình cảm... Đến khi nói về công việc, em có kể lể than thở, nói là tình hình khó khăn, làm nhiều việc mà thu nhập ko bao nhiêu.... Tự nhiên anh ấy cười và hỏi lại em 1 câu: "Thế em nghĩ em kiếm được bao nhiêu tiền sẽ khiến em hạnh phúc". Câu hỏi đơn giản mà làm em suy nghĩ nhiều quá ạ. Em cũng chẳng biết phải trả lời sao. :( Em cũng muốn tham khảo mọi người trên forum mình, kiếm được bao nhiêu 1 tháng thì sẽ cảm thấy đủ và hạnh phúc. :)

Chuyện là hôm qua em trung thu, em có gặp lại 1 anh người quen cũ mới đi du học về, 2 bên cũng hỏi thăm qua lại về chuyện gia đình, tình cảm... Đến khi nói về công việc, em có kể lể than thở, nói là tình hình khó khăn, làm nhiều việc mà thu nhập ko bao nhiêu.... Tự nhiên anh ấy cười và hỏi lại em 1 câu: "Thế em nghĩ em kiếm được bao nhiêu tiền sẽ khiến em hạnh phúc". Câu hỏi đơn giản mà làm em suy nghĩ nhiều quá ạ. Em cũng chẳng biết phải trả lời sao. :( Em cũng muốn tham khảo mọi người trên forum mình, kiếm được bao nhiêu 1 tháng thì sẽ cảm thấy đủ và hạnh phúc. :)
Cái này tùy theo từng người chứ ko thể bê đũa cả ống được. :21:

Chỉ khi nào bạn cảm thấy hài lòng với mức thu nhập bạn kiếm được thì bạn sẽ thấy hạnh phúc. Mà mức thu nhập của mỗi người khác nhau, cộng với sự hài lòng của từng người cũng khác nhau, nên cụ ko thể đánh đồng họ được.

người Hạnh Phúc là người không bao giờ phải nghĩ đến Tiền. :D

..thía thì chắc mình cần hạ bớt kỳ vọng xuống xíu nhỉ :)

khi nào bạn ham muốn làm việc chỉ để thỏa mãn đam mê của bạn thì sẽ thấy hạnh phúc và ko còn nghĩ đến tiền

ko phải lo cơm áo gạo tiền và so mình vs thiên hạ thì tự khắc sẽ hạnh phúc :D

người Hạnh Phúc là người không bao giờ phải nghĩ đến Tiền. :D
TKS!
Chuẩn!
Người Hạnh phúc là người không bao giờ phải nghĩ đến Tiền, bởi vì có rất nhìu tiền hiii

NB: nhất là khi có 1 family mà có người ham shopping, lúc đó bạn không phải là bạn của ngày hôm qua nữa :D:D:D

Bài thơ này chắc hợp với trăn trở của bác
My Wage

I bargained with Life for a penny,
And Life would pay no more,
However I begged at evening
When I counted my scanty store;

For Life is a just employer,
He gives you what you ask,
But once you have set the wages,
Why, you must bear the task.

I worked for a menial’s hire,
Only to learn, dismayed,
That any wage I had asked of Life,
Life would have paid.

Jessie B. Rittenhouse (1869 – 1948)

Tôi mặc cả với cuộc đời vì một đồng xu
Và cuộc đời không trả thêm 1 đồng xu nào nữa
Cho dù tôi đã van xin mỗi tối
Khi đếm lại đồng lương ít ỏi của mình;

Vì cuộc đời chính là ông chủ,
Ông ta cho bạn những thứ bạn đòi,
Nhưng khi bạn chấp nhận đồng lương
Bạn cần có trách nhiệm với công việc của mình.

Tôi đã làm công việc này,
Chỉ để học, để hiểu rằng,
Bất kì mức lương nào tôi yêu cầu cuộc đời,
Cuộc đời sẽ sẵn lòng chi trả nó cho tôi.

Cuộc đời luôn công bằng, cuộc đời sẽ cho bạn tiền bạc, hạnh phúc...xứng đáng với những gì bạn mong muốn và nổ lực đạt được. Nếu bạn thấy làm nhiều mà thu nhập chưa được bao nhiêu, và cảm thấy chưa hạnh phúc thì hãy tự hỏi bạn đã làm đúng công việc mình yêu thích và đã nổ lực làm hết sức có thể chưa?
Nếu làm đúng công việc yêu thích, dù lương thấp hơn nhưng lại thấy hạnh phúc hơn bác ạ. Và nếu làm tốt công việc mình yêu thích bác sẽ vừa có tiền mà lại vừa có hạnh phúc.

Tri túc tiện túc đãi túc hà thời túc ?
Tri nhàn tiện nhàn đãi nhàn hà thời nhàn ?

Tạm dịch
Biết đủ, thì là đủ. Đợi đủ, khi nào mới đủ ?
Biết nhàn, thì là nhàn. Đợi nhàn, khi nào mới nhàn ?

Back