Bình luận Giao dịch hàng ngày_ Có những niềm riêng làm sao nói hết (y) !!!

Status
Not open for further replies.
Anh còn không có cài AmiBroker trên máy thì làm gì có code. Thường thì anh lọc trước bằng FA, HA... Sau đó mới chờ xuất hiện phân kỳ, có trường hợp anh mua xong rồi phân kỳ mới xuất hiện, nghĩa là về nguyên tắc là không cần lọc phân kỳ
Chà chà ra là vậy .

Hế lô ngày mới

Thấy phần Review of tool gợi ý đọc cuốn trading for a living trước để có kiến thức căn bản về PTKT mà thầy Táo bảo tui làm ngược lại là có ý gì nhể? :105:
Xuất phát từ kinh nghiệm của tui thui. Trong đống sách của Alexander Elder, quyển phân kỳ là mỏng nhất, tui lại dốt tiếng Anh nên tui chọn quyển ít chữ nhất tui đọc. Vừa đoc vừa luyện chưa đầy một tuần là làm chủ được môn phân kỳ. Tới nay còn chưa đọc trading for a living - tui mà đọc quyển đó trước biết đâu tới giờ còn đang đánh vật với nó. Chị có sách dịch, muốn làm đúng qui trình thì đọc trước trading for a living. :15:

Xuất phát từ kinh nghiệm của tui thui. Trong đống sách của Alexander Elder, quyển phân kỳ là mỏng nhất, tui lại dốt tiếng Anh nên tui chọn quyển ít chữ nhất tui đọc. Vừa đoc vừa luyện chưa đầy một tuần là làm chủ được môn phân kỳ. Tới nay còn chưa đọc trading for a living - tui mà đọc quyển đó trước biết đâu tới giờ còn đang đánh vật với nó. Chị có sách dịch, muốn làm đúng qui trình thì đọc trước trading for a living. :15:
Khác biệt lớn nhất là thầy có kiến thức về PTKT rồi còn tui thì chưa.
Với lại tui đọc sách để suy ngẫm, chủ yếu để xem mình đang sai ở đâu, chứ chưa mong kiếm tiền từ nó nên cứ tà tà mà nghiền cho nó đúng quy trình :21:

Khác biệt lớn nhất là thầy có kiến thức về PTKT rồi còn tui thì chưa.
Với lại tui đọc sách để suy ngẫm, chủ yếu để xem mình đang sai ở đâu, chứ chưa mong kiếm tiền từ nó nên cứ tà tà mà nghiền cho nó đúng quy trình :21:
Chỉ sợ sau một thời gian nghiền lại quay sang chửi anh Alexander :15:

Ông này viết cuốn phân kỳ thấy hay thôi anh, chứ cuốn trading for a living em thấy ko hay lắm. Mà Phân kỳ cũng xác suất thôi. Tính ra dân PTKT nên đọc cuốn encyclopedia chart patterns thomas bulkowski, đọc xong thấy áp dụng PTKT cũng giống xác suất, vấn đề là khi nào ta áp dụng để xác suất thắng nó cao thôi.

Ông này viết cuốn phân kỳ thấy hay thôi anh, chứ cuốn trading for a living em thấy ko hay lắm. Mà Phân kỳ cũng xác suất thôi. Tính ra dân PTKT nên đọc cuốn encyclopedia chart patterns thomas bulkowski, đọc xong thấy áp dụng PTKT cũng giống xác suất, vấn đề là khi nào ta áp dụng để xác suất thắng nó cao thôi.
Chính xác. Mình chỉ khuyên chị Đại dùng phân kỳ để chọn điểm vào đối với cp giá trị. Có fail thì cũng không cần cắt lỗ.

PTKT không dự đoán được thị trường, PTKT mô tả diễn biến cung cầu tại 1 thời điểm nào đó thôi.
Nó chỉ là 1 manh mối.

Thấy mn đang bàn về sách phân kỳ, xin tham gia vài câu.
Phân kỳ nhằm mục đích dự đoán sớm đảo chiều. Sau khi phân kỳ còn có thể đi ngang, hay chỉ tăng nhẹ.
MMinervini thì khác hẳn. Điểm vào trễ, các đường MA ngắn hạn nằm trên các đường MA dài hạn, đảm bảo có trend. RS cao, đảm bảo có trend mạnh. Mục đích là phải tăng mạnh.
Vậy đã chọn phương pháp rồi thì không cần đọc lung tung.

Thấy mn đang bàn về sách phân kỳ, xin tham gia vài câu.
Phân kỳ nhằm mục đích dự đoán sớm đảo chiều. Sau khi phân kỳ còn có thể đi ngang, hay chỉ tăng nhẹ.
MMinervini thì khác hẳn. Điểm vào trễ, các đường MA ngắn hạn nằm trên các đường MA dài hạn, đảm bảo có trend. RS cao, đảm bảo có trend mạnh. Mục đích là phải tăng mạnh.
Vậy đã chọn phương pháp rồi thì không cần đọc lung tung.
Đọc sơ qua tui thấy muốn có tài sản nhanh trong trading thì phương pháp của anh Mark vẫn là hiệu quả nhất.

PTKT không dự đoán được thị trường, PTKT mô tả diễn biến cung cầu tại 1 thời điểm nào đó thôi.
Nó chỉ là 1 manh mối.
Dự được chị ạ, nhưng như chị nói nó chỉ là manh mối, có điều em nghiệm dân TA đúng thì giỏi cả FA nữa, còn dân FA thì chưa chắc đã giỏi TA. Chiêu thức là chết, người dùng chiêu thì sống. Biết lúc nào áp dụng, lúc nào ko. Như cái hệ thống của anh Marx thực ra thường là sóng 3. Áp dụng nó vào sóng 3 thì ăn ngon chứ áp dụng vào sóng 5 hoặc sóng chỉnh thì dễ ăn đòn lắm. Anh Marx chắc cũng biết vậy nên mới khuyên nhà đầu tư tránh mua ở nền giá 4 hay 5 gì đó, nhưng vấn đề là anh ko lưu ý là ý tưởng này của tui bắt nguồn từ EW. Thực ra em nghĩ các tài của anh ấy là sự nhạy bén trong việc đánh giá FA rồi múc theo hệ thống TA (cái này em đoán mò, anh ấy múc cổ tháng 12 mà lúc cắt lỗ chỉ có vài % thì chứng tỏ cổ anh ấy có sức chống chịu rất tốt, lựa cổ như thế thì thiên về FA hơn)

Status
Not open for further replies.
Back