Bình luận Giao dịch hàng ngày- CHẶNG ĐƯỜNG BƯỚC ĐI CÒN BẤT NGỜ......

Status
Not open for further replies.
Mấy hôm nay nhà đầu tư cũ, nhà đầu tư mới nô nức quay lại thị trường. Chỉ mong các cụ đó không cắt lỗ coi như là một lượng cung đáng kể bị nhốt thì thị trường sẽ đỡ áp lực hơn và nhanh chóng tìm được điểm cân bằng.
Còn T+ các cụ ấy đổi view thì lại tạo thành vòng xoáy cắt lỗ mới.
Mong sao được, cứ để tự nhiên vận động đi, đau quá phải buông là lẽ thường mà chế :1:

Lại nhớ cái thời có lời nguyền: Ai mua trên 600 đều phải chết :21:
Mất bao xương máu, suốt gần 3 năm trời mới vượt được vùng này thì chắc cũng không thể phá dễ dàng được :10:
Em nghĩ ko phá được trừ khi các anh MMs giở trò "té nước theo mưa" gom hết về một mối. Chứ định giá thị trường P/E của thị trường giờ còn 10 lần (dữ liệu Fiintrade) bằng với cả thời 2012 lúc đó tầm 4xx điểm chứ mấy. Em xem chart con boeing của Mỹ, thấy mấy phiên nay nó không thủng nổi 90 dù DJ đi 4%-5%/phiên, xấu nhất mà ko giảm thì đám kia sẽ tự cầm máu thôi. Phân lớp tài sản thì rác như coin cũng có dấu hiệu ko giảm sâu nữa. Đây đâu phải lần đầu thế giới đối phó với dịch, khủng hoảng 2008 trăm năm mới có 1 lần mà nó còn giải quyết, huống hồ dịch này. Nhưng kịch bản khả quan nhất vẫn là đáy tù, và phân hóa sâu sắc khi lên chứ ko như 2009. Em vẫn giữ bộ đội chủ lực lại, chờ confirm từ Hoa Kỳ.

Em nghĩ ko phá được trừ khi các anh MMs giở trò "té nước theo mưa" gom hết về một mối. Chứ định giá thị trường P/E của thị trường giờ còn 10 lần (dữ liệu Fiintrade) bằng với cả thời 2012 lúc đó tầm 4xx điểm chứ mấy. Em xem chart con boeing của Mỹ, thấy mấy phiên nay nó không thủng nổi 90 dù DJ đi 4%-5%/phiên, xấu nhất mà ko giảm thì đám kia sẽ tự cầm máu thôi. Phân lớp tài sản thì rác như coin cũng có dấu hiệu ko giảm sâu nữa. Đây đâu phải lần đầu thế giới đối phó với dịch, khủng hoảng 2008 trăm năm mới có 1 lần mà nó còn giải quyết, huống hồ dịch này. Nhưng kịch bản khả quan nhất vẫn là đáy tù, và phân hóa sâu sắc khi lên chứ ko như 2009. Em vẫn giữ bộ đội chủ lực lại, chờ confirm từ Hoa Kỳ.
Thống kê lịch sử 120 năm từ năm 1900 đến giờ chưa bao giờ DJ giảm nhanh và mạnh như đợt này đâu.

Thống kê lịch sử 120 năm từ năm 1900 đến giờ chưa bao giờ DJ giảm nhanh và mạnh như đợt này đâu.
Thị trường ngày xưa nó chạy bằng cơm, còn hôm nay nó chạy bằng máy chị ơi, chạy loại này thì cứ automatic. Mỹ muốn đảo chiều em nghĩ phải 2 phiên tăng 4-5%, không thì như chart ông boeing https://www.investing.com/equities/boeing-co lúc đó bọn automatic nó mới thay đổi lại quan điểm.

Em nhớ không rõ lắm. Theo link này thì đang dưới 35 USD
https://www.reuters.com/article/us-...thstand-prolonged-oil-price-war-idUSKBN2130HL
Đúng là thật thì với trữ lượng và công nghệ trong tay Trump sẽ hoàn toàn điều khiển giá dầu :10:
Giá thành dầu thô bọn Ả rập rẻ thì không nói chứ giá thành của Nga cũng cao bỏ xừ ra, cực chẳng đã mới phải chơi trò nhịn thở thi lặn này thôi thầy.

thời này là chiến tranh (dầu mỏ, tiền tệ), sau đó đến dịch bệnh, nói gì thì nói, luôn là lạc quan trong thận trọng

Giá thành dầu thô bọn Ả rập rẻ thì không nói chứ giá thành của Nga cũng cao bỏ xừ ra, cực chẳng đã mới phải chơi trò nhịn thở thi lặn này thôi thầy.
Anh target VIC bao nhieu?

Xin chào mọi người,
Em có một vấn đề muốn thảo luận cùng anh chị ạ.
Theo quan sát và đánh giá của em, qua đợt dịch này có lẽ nhóm cổ phiếu V nhà bác Vượng đang dần đánh mất vị thế dẫn dắt thị trường chứng khoán VN trong 2 3 năm vừa qua.
Và tất nhiên nếu có người xuống thì phải có người lên. Theo em nhóm bank thường là nhóm giữ nhịp, góp vui phụ họa cho thị trường chứ khó mà đứng vai trò dẫn dắt đứng đầu nổi trội như dòng dầu khí, VNM, VIC, VRE, VHM như những giai đoạn vừa rồi.
Theo quan sát của em, nhóm cổ phiếu có thể đóng vai trò dẫn dắt thị trường thay thế nhóm V có thể là nhóm Viettel với chủ lực là VGI, cùng với CTR và VTP, nếu trong năm 2020, 2021 các cổ phiếu này lần lượt chuyển sàn sẽ là dấu hiệu đó.

Ngoài ra có thể là nhóm cổ phiếu được nhà nước thoái vốn và sẽ được niêm yết trong năm tới để vừa đóng vai trò dẫn dắt ttck vn, vừa hút tiền cho chính phủ hỗ trợ trong đợt thiếu hụt vốn sau dịch lần này.

Chút ý kiến mong đc thảo luận cùng mọi người ja

chị mua GAS và VNM.
còn > 40% cash để tìm 1-2 mã ngành sản xuất hoặc công nghệ nữa.
Chị đang ở Mỹ hả?
Sao em đọc dự báo con số ca mắc tới cuối tháng này trên 40K ?
Sang tháng 4 còn kinh hơn .

...
Sao em đọc dự báo con số ca mắc tới cuối tháng này trên 40K ?
Sang tháng 4 còn kinh hơn .

Số đã nhiễm thực tế lớn hơn số "chính thức" rất nhiều vì cách thức và tốc độ lây lan của con virus này bác Hoàng Linh ạ.
Cho đến khi kiếm ra được thuốc/phác đồ điều trị thì tình hình vẫn rất là u ám. Chưa bao giờ có biến cố nào bắt cả quốc gia phải đóng cửa trường học, công sở và các hoạt động dịch vụ thông thường như thế này. Nỗi sợ về nền kinh tế bị tê liệt kéo dài lớn lắm, đặc biệt là ở những quốc gia hầu hết mọi nhu cầu được ứng trước thành các món nợ suốt đời như thế giới tư bản này.

Số đã nhiễm thực tế lớn hơn số "chính thức" rất nhiều vì cách thức và tốc độ lây lan của con virus này bác Hoàng Linh ạ.
Cho đến khi kiếm ra được thuốc/phác đồ điều trị thì tình hình vẫn rất là u ám. Chưa bao giờ có biến cố nào bắt cả quốc gia phải đóng cửa trường học, công sở và các hoạt động dịch vụ thông thường như thế này. Nỗi sợ về nền kinh tế bị tê liệt kéo dài lớn lắm, đặc biệt là ở những quốc gia hầu hết mọi nhu cầu được ứng trước thành các món nợ suốt đời như thế giới tư bản này.
Cái dòng bôi đậm là cái nguy hiểm nhất, khi dừng hoạt động các món nợ trên bị rơi vào vi phạm tín nhiệm nhưng con nợ ko có cách trả do đang dừng hoạt động. Hệ thống tài chính lần nữa lại phải đối mặt khó khăn

Xin chào mọi người,
Em có một vấn đề muốn thảo luận cùng anh chị ạ.
với chủ lực là VGI, cùng với CTR và VTP, nếu trong năm 2020, 2021 các cổ phiếu này lần lượt chuyển sàn sẽ là dấu hiệu đó.

Ngoài ra có thể là nhóm cổ phiếu được nhà nước thoái vốn và sẽ được niêm yết trong năm tới để vừa đóng vai trò dẫn dắt ttck vn, vừa hút tiền cho chính phủ hỗ trợ trong đợt thiếu hụt vốn sau dịch lần này.

Chút ý kiến mong đc thảo luận cùng mọi người ja
VGI không khéo lại là một mớ sắt vụn giống đám GAS. Mang mấy tỷ đô đi đầu tư cuối cùng đổi lại được gì. Bọn tư bản nó đang giải quyết cái vấn đề hiệu quả kinh tế và mạng lưới internet. Starlink của anh Mút mà thành công thì mấy cái mạng di động tại châu phi... của anh Viettel này chỉ còn là một mớ sắt vụn. Quân đội thì cứ lo mà chăn nuôi, tự cung tự cấp đi, lao vào làm kinh tế làm gì, bao nhiêu nguồn lực, bao nhiêu lợi thế cuối cùng chỉ biết thở dài...

Status
Not open for further replies.
Back