Định giá CP

Nguyen Minh An

Well-Known Member
Chào các bác VC nhà mình,
Tự nhiên có nhu cầu về xác định giá CP để nghiên cứu đầu tư, mong sự tư vấn của mọi người để tham khảo.
Một công ty công nghệ, IPO năm 2010 (giá khoảng 28000 đồng/Cổ phiếu mệnh giá 10000), tình hình kinh doanh cực tốt, chỉ số đẹp. Hiện nếu muốn đầu tư thì định giá bao nhiêu là hợp lý!
Có vài chỉ số tài chính post luôn để mọi người giúp ạ ;)

2.JPG 3.JPG 4.JPG

@Nguyen Minh An : sách vở lòng về cp có mà bác. Đại khái :
1/. Tính nhanh: tìm PE trung bình của ngành cp đó đang hoạt động. Nếu không có chịu khó tìm PE của các mã cp có trên sàn rồi tính PE trung bình ngành.
Giá cp = PE x Eps trung bình 4 quí gần nhất
2/. Tính nhanh dựa vào BCTC để có BV (book value : giá trị cp dựa trên tổng tài sản)
BV=( Tổng tài sản- Tổng nợ phải trã )/ số lượng cp lưu hành
3/. Tính theo luồng cổ tức thực mà Cty đã chi trã mổi năm ( tối thiểu cũng phải cỡ 10 năm), công thức có trong các SGK về tài chính
ROA, ROE thường dùng để so sánh hiệu quã hđkd giửa các cty, ít khi dùng để định giá cp do không được thực tế lắm

Cái báo cáo quan trọng nhất là LCTT thì bác lại không show, vậy đúng là nhắm mắt mà định giá. Thường thì mình thường xem báo cáo tài chính 3 năm gần nhất và báo cáo 4 quý gần nhất để xem tỉ số tài chính.
Hình như đây là dòng private equity. Mình thì không có kinh nghiệm gì nhiều về loại này. Thấy người ta thường xài NPV, IRR và PME ( nhưng trên sàn chỉ có FPT gọi là cty công nghệ, nhưng nó là tập đoàn nên chả dùng được PME). Bạn thử lập dòng tiền 5 năm rồi ước lượng xem. Còn nếu muốn nhanh thì dùng PEg vì mình thấy cty này tăng trưởng rất nhanh

Thanks các bác nhé!
Để tối nay về tui sẽ xin thêm dữ liệu như các bác gợi ý.
Thêm chút thông tin thì đây là công ty bé, chưa đạt mức vừa vì DT mới đạt quanh 100 tỷ trên nguồn vốn điều lệ 10 tỷ. Công ty mới tiến hành IPO năm 2010 nên cũng chỉ có báo cáo và thông tin trong khoảng thời gian 4 năm!

Không biết cty làm trong ngành nào nên ko rõ tiềm năng tăng trưởng ra sao. Mình giả định doanh thu tăng trung bình 20% trong 5 năm tiếp và 5% cho thời gian còn lại, thì theo định giá trung bình khoảng 400k/cp (chỉ dựa theo các thông tin bác đưa ra). Cứ chiết khấu 20% rủi ro, thì còn lại khoảng 320k/cp. Hy vọng bác mua được giá hời.

Cảm ơn nhiều nhiều nhé!
Mở bài mình viết rồi mà, công ty công nghệ (họ hàng với FPT) tuy nhiên bé quá, chưa phải là cty đại chúng.
Việc mua để đầu tư chắc cũng khó vì chưa chắc mua được...
Không biết có luật gì bắt buột phải niêm yết (upcom) đối với loại cty thế này không nhể? Thế thì mua mới dễ vì tổng cộng có 1tr CP.

@bác số Dài: mình được đề nghị không công bố tên thằng này, thông củm nha :)

Cổ phiếu quá đẹp, một khi đã lên sàn thì chả bao giờ còn giá thơm như thế này. Giá dưới 200k thì bán nhà cũng phải mua cho bằng được nhé bác :1cool_byebye:

Back