Chứng khoán Việt Nam 2014 dưới góc nhìn PTKT

Status
Not open for further replies.
Vừa nhìn trộm tài liệu bác Số đem áp vào hàng kẹp, em phát hiện ra con Việt Nam Đồng cũng tạo Piercing Line phiên 9/5 thậm chí còn hoành hơn cả VN-Index vì nó chả thèm xuyên xuống MA200 mà mới chạm vào đã bật ngược trở lên luôn.

Nó cũng là con chứng duy nhất tăng mạnh trên cả 2 sòng, CE hẳn hoi, như người nhớn. Hay là sắp có game gì nhỉ? Chẳng nhẽ em sắp được rời nóc tủ sao :D

Nhìn lại lịch sử trên daily thì VND cũng có 2 lần tạo Piercing Line. Lần gần nhất là 24/8/2012 nhưng chả ngoi lên được mà nhanh chóng tèo lại hoàn tèo vì Quý Ngài Market không chịu ngóc lên. Trước đó là ngày 30/12/2011, tuy nhiên cũng phải mất thêm 8-9 phiên sau đó test đáy, rũ cung, nắn gân doạ nạt nhau... rồi mới chính thức đi lên cùng thời điểm trend mới của VN-Index được confirm.

Kết luận: Thôi thì cứ chờ thị trường chung cho nó lành vậy. Bị bác Market tát cho mấy phát gần đây em khiếp lắm rồi :47.jpg:

View attachment 2891

Hai phiên 13-14/5 đã tạo một cặp nến Mẹ bồng con -Engulf chánh hiệu Nhật Bổn, thú vị nhất là em bé trắng tươi và có đuôi rùa :1:. Nếu thuận lợi thì target của đợt hồi này khoãng 54x

Hai phiên 13-14/5 đã tạo một cặp nến Mẹ bồng con -Engulf chánh hiệu Nhật Bổn, thú vị nhất là em bé trắng tươi và có đuôi rùa :1:. Nếu thuận lợi thì target của đợt hồi này khoãng 54x
chắc phải 3-4 phiên tăng với volume nhỏ mới về 54x nhỉ :D

Chart lưỡng lự quá. Giá đóng cửa ngay MA200, dấu hiệu tăng chưa rõ ràng nhưng thanh khoản đã cải thiện khá khá
Up hay tèo tiếp thì em vẫn nghĩ vnindex rướn lên đường trung bình của dải Bollinger Bands (khoảng 53x). Đủ để hàng bắt đáy về có lãi
Tới đó tính tiếp vậy, vì quá nhiều tin tức đang ảnh hưởng tới chứng

Phiên này e bận nên không biết có lúc VNI =512, load data về thấy vậy không biết đúng không.
Để thay đổi không khí, thử chơi trò ghép hình nha các bác;
(9-12)/5 : 2 nến này ghép lại cho một long blackcandle O=H=542, C=517, L=512. E đặt là nến 1a
(14-15)/5: 2 nến này ghép lại cho một whitecandle có O=510, H=537,C=524, L=509. E đặt là nến 1b
1a, 1b và star ngày 13/5 cho ta pattern (không hoàn hảo lắm) có tên vô cùng lãn mạn : morning star. Hì hì
Do đánh ngược trend nên phải cò kè từng line, vùng mua tốt theo e là 508-512 nếu không quá cầu toàn. Vùng takeprofit max là 54x tùy thực tế, e không chắc 100%
P/s : giá có trọng lực, buy bao giờ cũng khó kiếm ăn hơn sell

Last edited by a moderator:
Hôm nay theo em đụng kênh tăng giá nên giá bật xuống thôi. Nếu vì tin xấu biên giới gì đấy post trên các room skype lúc 12h trưa thì chiều tối nay đã đính chính rồi và các phương tiện truyền thông đã và đang trấn an nên em nghĩ trong kịch bản lạc quan thị trường sẽ sớm ổn định lại chứ không giật tung chảo như phiên hôm nay nữa.

RSI đang cho dấu hiệu phân kỳ dương, khối lượng cũng đang cải thiện rõ rệt, chứng tỏ lực cầu tại vùng này tốt. Vì vậy em nghĩ khả năng kịch bản thị trường sé dao động trong biên độ hẹp 2-3 phiên nữa trước khi có dấu hiệu bức phá. Vn-index khả năng cao sẽ fill lại gap ngày 08/05.

Hôm nay theo em đụng kênh tăng giá nên giá bật xuống thôi. Nếu vì tin xấu biên giới gì đấy post trên các room skype lúc 12h trưa thì chiều tối nay đã đính chính rồi và các phương tiện truyền thông đã và đang trấn an nên em nghĩ trong kịch bản lạc quan thị trường sẽ sớm ổn định lại chứ không giật tung chảo như phiên hôm nay nữa.

RSI đang cho dấu hiệu phân kỳ dương, khối lượng cũng đang cải thiện rõ rệt, chứng tỏ lực cầu tại vùng này tốt. Vì vậy em nghĩ khả năng kịch bản thị trường sé dao động trong biên độ hẹp 2-3 phiên nữa trước khi có dấu hiệu bức phá. Vn-index khả năng cao sẽ fill lại gap ngày 08/05.
Sau khi upload file bác ấn vào Full Image nhé, cho hình to đẹp
Đồng quan điểm với bác

Em cũng xin góp vui 2 cái chart cho 2 nhận định: 1 là mai có thể chỉnh và 2 là chỉnh là cơ hội để lên tàu :D. Rủi ro giờ ngoài tầm với là quả biển Đông có đột biến thôi ( Có thể ở biển, có thể ở đất liền)
View attachment 2959 View attachment 2958 :

Hừm hừm, bác Số bôi màu mè vào cái chart tuần của bác sao cho đèm đẹp tí rồi đưa Chủ tịt chém trong tối nay, chứ sáng mai ổng mới lò dò sang bên kia gút mo-ninh thì cả làng phát khiếp :D

Mấy phiên nay phiên nào cũng quan trọng, mà càng ngày càng quan trọng. Khổ thế không bít.

em thấy
  1. Vnindex đã lọt vào trong kênh tăng giá,
  2. volume tuy cải thiện nhưng thật sự không ấn tượng lắm
  3. Mục tiêu gap 1 cũng sắp hoàn thành.
  4. em không tin vì cái tin biển đông mà thị trường xuống thế này vì vậy dù bây giờ nó đã ổn nên em càng cẩn thận hơn
  5. sáng em vào đọc bài của bác @caheo , em hoàn toàn đồng tình.
  6. Trời cho em bấy nhiêu thôi thì em xin nhận, đoạn sau ko dám trade
View attachment 2964

E chỉ lưu ý các bác "Hãy tham lam khi thị trường sợ hãi " ... có thể giá lúc này chưa phù hợp T3 nhưng có vị thế tốt cho T10 cũng là 1 vị thế ...còn nếu đã quyết tâm k xuống tiền thì note lại giá hôm nay ... để khi nào giá thấp hơn mới xuống tiền :D Đừng xuống tiền vì nóng trong người nhé :D

Phiên này e bận nên không biết có lúc VNI =512, load data về thấy vậy không biết đúng không.
Để thay đổi không khí, thử chơi trò ghép hình nha các bác;
(9-12)/5 : 2 nến này ghép lại cho một long blackcandle O=H=542, C=517, L=512. E đặt là nến 1a
(14-15)/5: 2 nến này ghép lại cho một whitecandle có O=510, H=537,C=524, L=509. E đặt là nến 1b
1a, 1b và star ngày 13/5 cho ta pattern (không hoàn hảo lắm) có tên vô cùng lãn mạn : morning star. Hì hì
Do đánh ngược trend nên phải cò kè từng line, vùng mua tốt theo e là 508-512 nếu không quá cầu toàn. Vùng takeprofit max là 54x tùy thực tế, e không chắc 100%
P/s : giá có trọng lực, buy bao giờ cũng khó kiếm ăn hơn sell
Em hài lòng với kế hoạch này

Em cũng xin góp vui 2 cái chart cho 2 nhận định: 1 là mai có thể chỉnh và 2 là chỉnh là cơ hội để lên tàu :D. Rủi ro giờ ngoài tầm với là quả biển Đông có đột biến thôi ( Có thể ở biển, có thể ở đất liền)
View attachment 2959 View attachment 2958 :
Thế là chỉnh rồi đấy. Sửa soạn hành lý, đợi tàu về ga là lên tàu thôi :)

Status
Not open for further replies.
Back