CHÀO SÀN: Nơi các thành viên mới tự giới thiệu mình và làm quen, gia nhập cộng đồng.

giailang

Well-Known Member
Các bạn mới vào thường ngại ngần và nghĩ là những cây cao bóng cả ghê gớm, chỉ sợ mình viết ra cái gì đó là thất thố. Tuy nhiên, các bạn có thể bắt đầu rất dơn giản như sau:
Giới thiệu về bản thân. Bạn không cần phải nói đích xác mình tên là gì, đang ở đâu hay số điện thoại là gì. Thay vào đó bạn viết về:
1. Bạn thích gì khi gia nhập diễn đàn?
2. Bạn muốn phát triển kỹ năng nào trước trong các kỹ năng giao dịch?
3. Nếu bạn là người có nghiên cứu trước khi vào diễn đàn, bạn đã nghiên cứu những gì và muốn nó tiếp tục thế nào
4. Bạn có kinh nghiệm gì về trading không?
5. Bạn có hiểu biết gì về các loại hỗ trợ trading, như sử dụng các công cụ PTKT, lập trình?
6. Mạnh dạn hơn nữa, bạn muốn theo member nào để trao đổi về điều mà bạn quan tâm, vì sao?

Các câu hỏi trên không nhất thiết phải viết đầy đủ và tuần tự, miễn sao bạn thể hiện được bạn là như thế nào, bạn muốn gì. Có muôn vàn các câu hỏi vì sao và thế nào để các bạn có thể viết. Những cái đó không đòi hỏi phải dày dạn kinh nghiệm hay tổn thất tài chính để có thể viết ra. Và nếu ai thử viết theo các câu hỏi đó, chắc chắn thừa 5 bài, bài nào cũng có chất lượng.

WELCOME ABOARD.

6. Theo chủ tịt quá nữa, các thành viên kì cựu còn phải lắng tai, im lặng, mắt tròn xoe khi chủ tịt phán

Em spam mở hàng cho xôm tụ ạ :">

Chào tất cả thành viên VC ạ!
Em là thành viên mới,e tham gia Hohasino + forex đc hơn năm.Với chút kinh nghiệm ít ỏi tích lũy được.Quả thực nó chẳng là gì cả trên thị trường đầy sức hút nhưng khốc liệt này.Qua ngần ấy time em có rút ra được vài bài học cá nhân và tự chọn cho mình một con đường riêng và theo đuổi đến nay.Tuy chưa đạt được thành quả và đôi lúc chưa thực sự vững tin vào con đường đả chọn.Thế nên hôm nay mạo muội trình bày cách thức cũng như phương hướng về con đường đang đi với hi vọng được các ACE tận tình dẩn lối để e đây có hướng đi và lựa chon đúng đắn để vững tin tiếp tục tiến về phía trước ạ!
Cụ thể mục tiêu và hướng đi của e như sau: Phân tích gd hoàn toàn trên biểu đồ daily,weekly,giao dịch theo trend,breakout,các mẫu hình giá,tiếp tục vào thêm lệnh khi lệnh đầu tiên đả cho lợi nhuận và đi đúng hướng dự tính.Chốt lệnh cũng vì các lí do trên
Và thực tại cơ hội giao dịch theo pp trên quả thực không nhiều,và nhiều lúc phải chịu cảnh ngồi ngày này qua ngày nọ chỉ để rình và theo dỏi thói quen của những con Voi lớn :(
Quả thực với kinh nghiệm kém cỏi đó sẽ không thể nào nhìn thấy trước một tương lai cho con đường mình sẽ đi.Vì e biết rằng một khi xác định sai hướng đi ngay từ đầu thì không thể nào tới đích hoặc nếu đến thì time cũng không cho phép vì đời người vốn có hạn.Hi vong các ACE đi trước cho nhận xét và góp ý để e có hướng đi đúng đắn ạ
Thanks all!

Last edited by a moderator:
Đại bàng đả ghé qua,cớ sao lại không màng để lại vài dòng bút tích!?:-??

Chào bác Giailang và các Đại bàng, em tay mơ về tài chính, chứng khoán, forex. Vào forum thấy cái gì cũng hay và kích thích tìm hiểu, nhưng trình độ ở mức a b c nên không dám phát biểu gì.

Chào bác Giailang và các Đại bàng, em tay mơ về tài chính, chứng khoán, forex. Vào forum thấy cái gì cũng hay và kích thích tìm hiểu, nhưng trình độ ở mức a b c nên không dám phát biểu gì.
Không sao cả bạn à. Ai cũng là tay mơ khi mới bước vào cái nghiệp này. Và ai cũng bị cuốn theo đủ thứ câu hỏi và xung đột nội tâm, hy vọng và thất vọng, tự hào hay buồn nản, sung sướng vỡ òa hay tê tái quặn lòng... Nghiệp trading là thế. Rồi lại có lúc tranh luận nó là gì, công việc nghiêm túc hay cờ bạc. Đủ thứ cung bậc tình cảm và trạng thái tâm lý sẽ giúp bạn trải nghiệm như đi từ cõi này sang cõi khác rất đột ngột, đến mức mà roller-coaster ở công viên cũng chưa là gì.

Vấn đề còn lại, không nên nói "chưa dám phát biểu". Bạn hoàn toàn bình đẳng với mọi người khi viết bài có đủ dấu và không sai chính tả, dù rằng bạn có thể bình luận về bất kỳ cách chơi hay cách nhìn nhận nào của các thành viên cũ; miễn là trong hành văn của bạn không có âm sắc miệt thị xúc phạm gây chia rẽ bức xúc, hoặc phạm vào các điều cấm kỵ về chính trị tôn giáo. Sự tự nhiên và nghiêm túc trong trao đổi là tôn chỉ của diễn đàn.

Trong quá trình trading, không thể tránh khỏi có lúc tổn thất, đừng ngại nói lên cảm xúc của mình, sẽ nhiều thành viên nhiệt tình giúp bạn vượt lên chính mình. Đôi khi bạn có thể nhận các phê bình từ người khác, đừng vì thế mà tự ái. Phê phán từ các thành viên càng gạo cội, nghĩa là bạn đang có một cơ hội nào đó. Nếu họ nói đúng dù chỉ là 10% nghĩa là bạn được sửa mình. Nếu họ sai hoàn toàn và phi lý trong khi bạn rất nhã nhặn, nghĩa là bạn đang có cơ hội kiếm tiền, có một cái gì đó rất hay ho ở thị trường rất nên cố gắng tìm ra.

Khứa khứa, đan rổ quá phải không?

Xin chào mọi người.
Thật là vui khi được anh giailang mở hàng topic này cho những newbie như em có được cơ hội để ...nhờ vả :d
Em là người kém văn vẻ nên em xin trả lời hết những câu hỏi mà anh giailang đặt ra thế này:
[1] Em thích diễn đàn từ khi cái đuôi "dotcom" của nó còn tồn tại, nhưng lúc ấy em không register được tài khoản để vào thảo luận nên toàn đọc ké. Điều đáng quý nhất ở vietcurrency đó chính là "quan tấm tới chất lượng chứ không màn số lượng".
[2] Kỹ năng em muốn phát triển trong trading đó là kỹ năng tư duy. Sau 2 năm tham gia thị trường, em đã dừng chiến đấu để về nghiên cứu và suy ngẫm lại, em thấy nhiều người(trong đó có cả em) có "học" mà không có "ngộ", nói tóm lại là học nhiều mà chẳng ngộ được bao nhiêu vì cứ chăm chăm vô cái trước mắt, cái hình thức mà không đi tìm cái bản chất. Mà khổ nỗi, trong thị trường này, đi tìm cái bản chất cũng đâu có dễ dàng gì, mỗi chuyên gia nói 1 nẻo, có người thì áp dụng "triết học phương tây", người thì áp dụng "triết học phương đông"...cái gì là đúng, cái gì là sai, cái gì là tốt, cái gì là chân lý...1 người kém trải nghiệm như em thì không biết được. nên em bị tẩu hỏa nhập ma.
[3] Nói nghiên cứu thì hơi xa xỉ quá, em chỉ ở mức tìm hiểu thì có vẻ chính xác hơn, sau một quá trình thì em rút ra bài học thế này: Không có một công thức chung cho tất cả các trường hợp, mấy cái system, indicators...thì nó tĩnh, nó cứng nhắc về mặt tín hiệu, trong khi thị trường thì luôn biến động, nên áp dụng vào ...quá khứ test hàng thì đúng kha khá, còn mang ra thực chiến đánh live thì em toàn bị thị trường cắt cổ.
[4] Chắc là không có kinh nghiệm gì rồi.
[5] Chuyên ngành của em là về chứng khoán( bên trường em học ngành này) nên chỉ biết chút ít về equity thôi. còn lại coding thì không biết 1 chữ bẻ đôi. PTKT thì em quên hết rồi, giờ chỉ còn nhớ nến với mớ triết học phương đồng bà lằng ngoằng :(
[6] mạnh dạn hơn nữa, em muốn theo anh giailang học nghề, em có đọc comment của anh bên vfres trong topic về PTKT và ichimoku của lão KBG( hay là KGB) gì đó, em rất thích. Cảm giác là anh có thể ...dẫn dắt em khỏi con đường tẩu hỏa nhập ma.
--
Về quan điểm cá nhân, thị trường này là người chơi với người nên ắt hẳn phải có 1 tư duy khác người thì mới may ra đánh ngang cơ được với nó. Chẳng biết là em có đi tìm cái xa vời quá không hay là bị tẩu hỏa nhập ma tới mức không thể cứu vãn.
Kính bút.

chào các anh chị, e là thành viên mới, lần đầu tham gia diễn đàn, e chủ yếu chỉ trade vàng, tuổi nghề mới đc hơn 2 năm 1 chút, rất mong được giao lưu và học hỏi từ các anh chị

Xin chào mọi người.
Thật là vui khi được anh giailang mở hàng topic này cho những newbie như em có được cơ hội để ...nhờ vả :d
Em là người kém văn vẻ nên em xin trả lời hết những câu hỏi mà anh giailang đặt ra thế này:
[1] Em thích diễn đàn từ khi cái đuôi "dotcom" của nó còn tồn tại, nhưng lúc ấy em không register được tài khoản để vào thảo luận nên toàn đọc ké. Điều đáng quý nhất ở vietcurrency đó chính là "quan tấm tới chất lượng chứ không màn số lượng".
[2] Kỹ năng em muốn phát triển trong trading đó là kỹ năng tư duy. Sau 2 năm tham gia thị trường, em đã dừng chiến đấu để về nghiên cứu và suy ngẫm lại, em thấy nhiều người(trong đó có cả em) có "học" mà không có "ngộ", nói tóm lại là học nhiều mà chẳng ngộ được bao nhiêu vì cứ chăm chăm vô cái trước mắt, cái hình thức mà không đi tìm cái bản chất. Mà khổ nỗi, trong thị trường này, đi tìm cái bản chất cũng đâu có dễ dàng gì, mỗi chuyên gia nói 1 nẻo, có người thì áp dụng "triết học phương tây", người thì áp dụng "triết học phương đông"...cái gì là đúng, cái gì là sai, cái gì là tốt, cái gì là chân lý...1 người kém trải nghiệm như em thì không biết được. nên em bị tẩu hỏa nhập ma.
[3] Nói nghiên cứu thì hơi xa xỉ quá, em chỉ ở mức tìm hiểu thì có vẻ chính xác hơn, sau một quá trình thì em rút ra bài học thế này: Không có một công thức chung cho tất cả các trường hợp, mấy cái system, indicators...thì nó tĩnh, nó cứng nhắc về mặt tín hiệu, trong khi thị trường thì luôn biến động, nên áp dụng vào ...quá khứ test hàng thì đúng kha khá, còn mang ra thực chiến đánh live thì em toàn bị thị trường cắt cổ.
[4] Chắc là không có kinh nghiệm gì rồi.
[5] Chuyên ngành của em là về chứng khoán( bên trường em học ngành này) nên chỉ biết chút ít về equity thôi. còn lại coding thì không biết 1 chữ bẻ đôi. PTKT thì em quên hết rồi, giờ chỉ còn nhớ nến với mớ triết học phương đồng bà lằng ngoằng :(
[6] mạnh dạn hơn nữa, em muốn theo anh giailang học nghề, em có đọc comment của anh bên vfres trong topic về PTKT và ichimoku của lão KBG( hay là KGB) gì đó, em rất thích. Cảm giác là anh có thể ...dẫn dắt em khỏi con đường tẩu hỏa nhập ma.
--
Về quan điểm cá nhân, thị trường này là người chơi với người nên ắt hẳn phải có 1 tư duy khác người thì mới may ra đánh ngang cơ được với nó. Chẳng biết là em có đi tìm cái xa vời quá không hay là bị tẩu hỏa nhập ma tới mức không thể cứu vãn.
Kính bút.
Khứa khứa!
Anh đã rời thị trường mấy năm nay rồi vì lý do cá nhân. Em có thể học:
Bác Tí Cận: chiên gia về các bài bảng điện và tạo tuyết lăn từ một hòn 10cp.
Bác Cá Heo: nhìn nhận thị trường như là một thực thể sống
Cô lái đò: Nhiều bài vở của trader có thể học được từ người này. Nhưng trước khi đủ tầm để học CLD, phải học hai người trước đã.
Chúc may mắn

Ôi Cô Lái Đò thì là thần tượng của em rồi. Không thấy chị vào đây cho em chào một tiếng :)

Ôi Cô Lái Đò thì là thần tượng của em rồi. Không thấy chị vào đây cho em chào một tiếng :)
Nếu đã đủ 5 post thì xông thẳng ra bài gần nhất của CLD mà chào. Tương tự, hai sư phụ kia em vào thẳng thread của các bác ấy mà chào hỏi

Chào cả nhà Vietcurrency

Chúc các Trader ngày càng thành công. Hy vong VC ngày càng phát triển.

Best regards

Back