Thảo luận Câu chuyện cảnh giác: Tự tay nộp tiền cho bọn lừa đảo tài chính

pipsmaster

Member
Chuyện là những vụ lừa đảo tài chính, trong forex lẫn ngoài forex đều diễn ra như cơm bữa. Thậm chí, hiện giờ các thủ đoạn lừa gạt của bọn chúng ngày càng tinh vi hơn và gần đây mình đã chứng kiến hai vụ việc xảy ra với bạn bè xung quanh. Mình xin kể vắn tắt lại những gì đã diễn ra để mọi người có thể mường tượng mức độ cao tay của bọn lừa đảo tài chính bây giờ.

Câu chuyện đầu tiên: Cách đây 2 tuần, bạn mình (gọi là A nhe) có đi Nhật chơi. Khoảng 1 2 ngày sau khi bản qua tới bển thì trong nhóm chat của bọn mình (gồm nhiều người), có một đứa nhắn tin lên báo là Facebook A bị hack rồi. Mình vừa kịp xem tin nhắn đấy thì tên hacker đã một phát remove toàn bộ 10 mấy con người trong group ra ngay lập tức. Bọn mình ở Việt Nam kiểu cực kì hoang mang không hiểu chuyện gì xảy ra và chỉ biết đăng status public thông báo nick FB A đã bị hack. Oái ăm một điều là lúc này bên Nhật nó đang đi chơi đâu đó, không cách nào liên lạc được (lúc này mới thấy chúng ta bị phụ thuộc vào FB cỡ nào khi cách xa nhau). Sau đó chỉ tầm vài phút thôi, thằng hacker nó rất thông minh, biết bọn mình đang cố tìm cách thông báo cho mọi người biết về vụ việc, liền block liền tay những tài khoản nào đăng status.
Thậm chí, nó đổi luôn cả email sử dụng Facebook của bạn mình để bạn mình không thể nào recover email lại được. Rồi nó bắt đầu gửi tin nhắn đến gần hết cái friendlist của A với nội dung đại loại là "Hi, mày đang làm gì đó? Tao ở Nhật nhưng có việc gấp ở VN gần mã thẻ cào điện thoại, mày có thể mua giúp tao được không". Card điện thoại không phải là 20k,50k đâu mà là 200k, 500k lận đó. Vấn đề ở đây là nó đã kéo một lượt đoạn chat để xem cách xưng hô cũng như nói chuyện để giả lại y hệt vậy. Một mình thằng hacker đã tung hoành FB bạn mình trong vòng 1 ngày đó và mình không rõ liệu có ai trong friendlist nó đã bị lừa hay chưa nhưng rõ ràng nó đã hành động rất tinh vi và chuyên nghiệp.

Sau khi nói chuyện, thì mình mới biết có rất nhiều cách khiến chúng ta bị hack Facebook như trên, có thể kể đến vài ví dụ: ai đó trong friendlist vừa bị hack và gửi một đường link nhờ bạn bình chọn ảnh gì đó hộ (thằng hacker nó đang muốn nhắm tiếp tới Facebook bạn đấy), bạn vào wifi công cộng mà ấn cho phép kết nối với đầu máy chủ wifi, hoặc bạn click vào các ứng dụng không rõ nguồn gốc. Tuy ở trường hợp này, bạn chỉ tốn thời gian lấy lại Facebook thôi nhưng người thân, bạn bè, đồng nghiệp của bạn hoàn toàn có thể bị lừa nếu không cảnh giác.

Câu chuyện thứ hai: Một người bạn khác của mình (gọi là B nhe) vừa mới kết bạn được với một người ngoại quốc. Hai người nói chuyện với nhau được vài tuần và người ngoại quốc này bảo sẽ sang Việt Nam, gửi hành lí về và gặp B. Một ngày, B nhận được cuộc gọi từ một người Việt, bảo rằng có hành lí của người bạn này kẹt ở sân bay, và nhờ B chuyển tiền giúp để đưa cho hải quan rồi sau đó bạn ngoại quốc kia sẽ trả lại khi sang Việt Nam.
Số tiền người phụ nữ đó yêu cầu là 1500 USD, gửi qua tài khoản ngân hàng. B cũng nghĩ chuyện đồ đạc hành lí bị giữ lại ở sân bay cũng đã nghe qua, nên không mảy may nghi ngờ mà chuyển khoản tiền. Đến khi chuyển khoản xong thì B mới ngờ ngợ ra là mình đã bị lừa. Mình nghe xong cũng không biết nói gì, vì kiểu như bị bỏ bùa ấy. Nhưng mà khi tìm hiểu thì mình biết được ở Việt Nam mình đã xảy ra rất nhiều vụ việc tương tự rồi, nạn nhân của những vụ lừa đảo như thế này thường là tầng lớp tri thức, thích kết bạn, biết tiếng Anh để chúng có thể kiếm được một số tiền kha khá. Tất nhiên, bọn lừa đảo biết người trí thức sẽ không thể lừa ngay được nên chúng chờ đợi, kiên nhẫn trò chuyện để tạo niềm tin, thậm chí các cô gái Việt còn bị lừa về mặt tình cảm nữa. Chúng làm quen, rồi giả vờ yêu thương, hứa hẹn đủ điều rồi chơi một cú giáng trời.

Hệ quả của sự việc này là tiền mất, tình tan và hầu như rất khó để lấy lại tiền do đây chính là bạn mình tự tay chuyển tiền đi. Tài khoản lừa đảo thì cũng chẳng phải tên thật gì cho cam, ngân hàng cũng không có thẩm quyền để truy bắt tội phạm kiểu này. Do đó, mọi thứ bạn có thể làm chỉ có thể là trình đơn tường trình sự việc, báo công an, và chờ đợi nếu may mắn thì sẽ bắt được chúng.

Qua cả hai câu chuyện, mình chỉ cảm thấy mọi thứ xảy ra quá nhanh quá nguy hiểm và bọn lừa đảo thì rất chuyên nghiệp, cứ từng bước từng bước hành động. Đây thật sự là một hồi chuông báo động cho mọi người, nhất là những ai có chị gái, em gái FA thì càng phải cảnh báo họ để tránh bị dụ như thế này. Các tài khoản mạng xã hội thì phải dùng bảo mật thật kĩ lưỡng và tuyệt đối KHÔNG dùng một mật khẩu cho tất cả các tài khoản quan trọng của mình. Nếu không, một lúc nào đó không may, bạn không những không lấy lại được Facebook mà còn mất luôn Gmail hay tài khoản Trading, ví net các kiểu đó.
Lừa đảo tài chính - lừa đảo trong forex - cảnh giác lừa đảo forex

Back