Bí - Real Trading&NO TEARS

libi

Super Moderator
CLGT??? Thị trường uptrend hơn 1 năm mà em chẳng mần ăn được. Thấy các bác hô hào nhân 2 nhân 3 tk mà thèm

Có lẽ mải rong chơi và không chịu thay đổi tư duy theo thị trường. Uptrend giờ khác xưa không tăng 1 lèo cho sướng cái thằng người mà cứ co giật bán xong nó lại tăng đâm ra toàn ăn non và mất hàng ngon vì cái tâm lý không muốn lại mua cao hơn giá bán và vì cổ phiếu cứ liên tục phá đỉnh. Bản thân nàng VNIndex cũng tăng kiểu con ROS chả biết đâu là đỉnh, đã bao lần cứ ngỡ là đỉnh là phân phối đỉnh mà cuối cùng vẫn tằng tằng đi lên.

Em lập cái thớt này để post các hành vi mua bán (show lên thường đúng kỷ luật) vẫn là dựa vào PTKT và chiến lược đầu tư là CLGT

C= Chiến Lược

L= Lọc cổ phiếu

G= Giao dịch

T= Theo dõi

Mong các cao nhân đang lồi mồm toạc mỏ vào chỉ bảo thêm

Attachments

68.8 KB · Views: 18
Là nhà đầu tư nhỏ lẻ thì không thể biết được những tin tức nội bộ cũng như không thể tin được BCTC đã xào xáo nhưng ta lại có thể linh hoạt nhảy ra nhảy vào theo vết chân hổ báo vì sức mua không ảnh hưởng tới diễn biến của trận đấu.
Hổ báo thì tiền to, họ không thể mua bụp phát full tài khoản mà phải giải ngân thành nhiều phiên. Vậy nên, những cổ phiếu tăng + khối lượng GD tăng đột biến thông thường sẽ tăng liên tục với trend tăng được tính bằng nhiều tháng chứ không tăng nóng kiểu khi xưa rồi tèo nhanh - Việc của chúng ta là lọc tìm những cổ phiếu đó, đặt ra chiến lược đầu tư, theo dõi sát khoản đầu tư để chuồn thật nhanh khi có biến :10:
Cá nhân em vẫn thích theo dõi những cổ phiếu volume cạn kiệt - đi ngang 1 thời gian dài sau 1 trend down mạnh, tức là tin xấu đã đi hết vào giá, người muốn bán đã bán, người tử thủ không còn muốn bán ở giá ấy nữa, Đột nhiên thanh khoản tăng mạnh + giá tăng = khả năng cao kết quả kinh doanh khả quan hoặc có tin tức nào đó suppot tốt cho doanh nghiệp lúc đó em phi vào. Trend được tính bằng tháng, nhiều tháng nên hiện tại em theo dõi tín hiệu từ đồ thị tuần và ra quyết định với điểm mua đẹp ở tuần sau đó. Chậm chút nhưng khá chắc chắn, tránh được những cú bull đểu
1 ví dụ điển hình
acb weekly.png

index uptrend nhưng đa phần cổ phiếu lại đi ngang, khá là khó khăn để tìm ra cổ phiếu có xu hướng rõ ràng.
Cổ phiếu chớm tăng 1-2 phiên bạn mua vào thì nó đi ngang hoặc giảm nhẹ, đợi mấy phiên bạn bán ra thì giá lại tăng. Có thể lỗ hoặc lãi chút chút nhưng việc quay vòng mua bán liên tục vì nhìn xung quanh thấy rất nhiều cổ phiếu ngon sẽ làm tài khoản bay hơi nhẹ nhưng quan trọng hơn cả sẽ làm bạn ức chế rất nhiều khi xung quanh khoe lãi lồi mồm toạc mỏ
Với thị trường khó nhằn như hiện nay, phương pháp giải tỏa tâm lý và tránh mua đi bán lại liên tục là nên mở rộng danh mục. Thay vì 3-5 cổ phiếu thành 10
Chân chọng!

Em trade fx đc 2 năm nay, sau khi cháy 2 cái tk thì em nhận ra là chiến lược nó chỉ hiệu quả trong 1 thời gian là hết, em cũng có học đó nhưng mất thời gian qá. trừ phi ai đam mê thực sự, ko thì theo em thấy cứ tham gia dự án sao chép giao dịch của mấy san á, em thấy ok. như em hiện thì em sao chép con fxtrobomen bên tele, với mục tiêu lợi nhuận đều như em thì em thấy thích lắm.
Các aanh chị nào có cao kiến hay hơn thì chia sẻ cho em học hỏi với nhé ^^.

Back