Bàn về Phân tích kỹ thuât

Chỉ cần có đủ đam mê, và mong cầu sự tiến bộ => bạn sẽ biết làm gì để chiến thắng, và thắng cái gì. One mind, Any Weapon!
thắng ai ? ai thắng ? thắng cái gì ? :)

Chút suy nghĩ ngu muội của cá nhân,
Cái hay của TA nằm ở 1 chữ: FORMATION (bởi lẽ, Trend cũng là 1 Formation). Đó là lúc xác suất đúng của bạn được nâng cao hơn các thời điểm khác.
- Mệnh đề thứ 1: Khi đã có FORMATION (trend) thì giá sẽ dịch chuyển theo xu hướng => Buy on dips để có được High Risk/Reward.
- Mệnh đề thứ 2: Khi cảm xúc đối nghịch nhau mãnh liệt, theo thời gian nó sẽ tạo ra các FORMATION quen thuộc (Nontrend) => Buy breakout để có được High Risk/Reward.
- Mệnh đề thứ 3: Không được để cái Tôi của bạn vào việc sử dụng TA => Hãy để Market dẫn đường chỉ lối.
Mọi việc test trong quá khứ, chỉ để hiểu thêm khi nào đúng/khi nào sai, chứ không mang tính dự đoán tương lai được!
Ngoài ra, hiểu được chứ chưa chắc làm được, bởi ngoài TA còn nhiều thứ khác chưa được rèn luyện phù hợp.
mỗi cái Formation thì thiếu mất 2 cái chân kia của cái kiềng rùi ;)
Momentum và Market sentiment không cần nữa sao ? :)

Em nghĩ quản lý tiền, rủi ro rất quan trọng. Đặc biệt với những người mới tham gia thị trường. Nó giúp ta tồn tại được, từ đó có cơ hội kiếm được tiền từ thị trường !

hè,
  • để mình nói như một thằng ngốc vậy nhé: Quản lí rủi ro? bạn biết khi nào bạn sẽ gặp được rủi ro ko?Chả ai biết chắc cả bạn ah, chỉ khi ta mất tiền ta mới biết, hè, trong lúc ta vào lệnh ta đã ngâm cứu kĩ rồi mà? rủi ro tại sao ta lại nhảy vào?
  • Quản lí Tiền: tất nhiên ta phải quản lí nó rồi, nhưng rốt cuộc thì ntn? chẳng lẽ những bộ óc ngồi đây không đủ thông minh để tính toán và lường trước các tình huống hay sao?
  • Tiên quyết để trade được an toàn là gì: ai ai cũng muốn bỏ ra ít nhất để thu về max. nhưng sao không nghĩ : ta sẽ đánh tại những đáy dài hạn/đỉnh, với khối lượng nhỏ, tài khoản lớn, ngâm lệnh đủ lâu?
  • Em rất thích câu tl của bác @Nhất Tâm: Không được để cái Tôi của bạn vào việc sử dụng TA => Hãy để Market dẫn đường chỉ lối
    nhưng các phần còn lại em nghĩ vẫn chưa hẳn là chính xác đâu bác ah! :D

hè,
  • để mình nói như một thằng ngốc vậy nhé: Quản lí rủi ro? bạn biết khi nào bạn sẽ gặp được rủi ro ko?Chả ai biết chắc cả bạn ah, chỉ khi ta mất tiền ta mới biết, hè, trong lúc ta vào lệnh ta đã ngâm cứu kĩ rồi mà? rủi ro tại sao ta lại nhảy vào?
  • Quản lí Tiền: tất nhiên ta phải quản lí nó rồi, nhưng rốt cuộc thì ntn? chẳng lẽ những bộ óc ngồi đây không đủ thông minh để tính toán và lường trước các tình huống hay sao?
  • Tiên quyết để trade được an toàn là gì: ai ai cũng muốn bỏ ra ít nhất để thu về max. nhưng sao không nghĩ : ta sẽ đánh tại những đáy dài hạn/đỉnh, với khối lượng nhỏ, tài khoản lớn, ngâm lệnh đủ lâu?
  • Em rất thích câu tl của bác @Nhất Tâm: Không được để cái Tôi của bạn vào việc sử dụng TA => Hãy để Market dẫn đường chỉ lối
    nhưng các phần còn lại em nghĩ vẫn chưa hẳn là chính xác đâu bác ah! :D
Bất khả tư - bất khả nghị
=> Chỉ có thể tự trải nghiệm thôi bác ơi :)

Chỉ cần có đủ đam mê, và mong cầu sự tiến bộ => bạn sẽ biết làm gì để chiến thắng, và thắng cái gì. One mind, Any Weapon!
đam mê ko thoai thì chưa đủ roài. :D

à, one mind - any wpn là nhất tâm đóa ạ

Thế còn thiếu những điều gì nữa vậy bác :D
Nhất tâm ko xuất phát từ câu đó!
theo Bon, thật ra cũng ko có gì cao siêu cả, đơn giản thui, bạn chỉ cần 2 kỹ năng này : mềm & cứng.

kỹ năng mềm: là bạn cần đọc dc lòng mình, đọc dc mình, sẽ đọc dc người
kỹ năng cứng: bạn chọn cành cây là tool của bạn chẳng hạn, bạn cần biết dùng thế nào khi bạn muốn nó là thanh kiếm, và bạn biết dùng nó ra sao để nó chỉ là thanh chống cho bạn....

TA chỉ là chiêu thức, lý thuyết mới là nội công căn bản, hơn nữa TA của bác lẫn lộn, chưa kể mức độ kiểm chứng không phải do chính mình build lên nên rất khó xác định. Đỉnh cao võ học là lấy vô chiêu thắng hữu chiêu, các cao thủ hiện nay thường hay thiết lập một hệ thống chiêu thức, nhưng theo càng lắm nguyên tắc luật lệ thì càng làm gò bó, hạn chế sự sáng tạo của con người, triết lý đơn giản phải là "người sử kiếm pháp chứ không phải kiếm pháp sử người" (Phong Thanh Dương - Tiếu ngạo giang hồ) - Dĩ vô chiêu địch hữu chiêu.
Tran Quoc Anh
http://vfpress.vn/threads/quy-dau-t...y-thuat-toan-full-of-money.28753/#post-113250

Phong Thanh Dương cũng là một trong những truyền nhân của Độc Cô Cầu Bại. Kiếm pháp của Độc cô có 9 thức - phá kiếm thức, phá thương thức....Thực ra không có cái gì chân chính gọi là vô chiêu cả. Chỉ là chiêu thức đã dùng đến mức thượng thừa khi phát ra người ta không xem nó là chiêu nữa mà tự nhiên như hơi thở thôi. Điều này cũng giống như anh tập võ lâu năm vây, người ta đánh anh (giả định anh là cao thủ) thì anh phản xạ tránh và đấm lại người ta ngay. Phản xạ tránh và đấm nhìn như là vô chiêu nhưng là kết quả của ko bít bao nhiêu năm luyện tập
TA hay quant cũng vậy, dùng lên đến thượng thừa đều là vô chiêu.
http://vfpress.vn/threads/quy-dau-t...y-thuat-toan-full-of-money.28753/#post-113269

Chiêu thức chỉ là hình thức, quan trọng là mục đích cuối cùng của chiêu thức là nhắm vào đâu?? Đôi khi chỉ vì quá chú trọng vào hình thức (chiêu thức) mà quên mất mục đích cuối cùng của mình là triệt phá, hạ gục đối phương, chỉ một chút phân vân nghĩ quá nhiều về chiêu thức thì sẽ chậm hơn đối phương 1 tích tắc cũng đủ để thua rồi :D Nhiều bác dùng quá nhiều indicators nhưng vì không nắm được gốc rễ nên không biết rằng một số indicators bản chất là giống nhau, chỉ khác nhau về chiêu thức.
http://vfpress.vn/threads/quy-dau-t...y-thuat-toan-full-of-money.28753/#post-113273

Khi Dương Quá phát hiện ra kiếm mộ của Độc Cô Cầu Bại thì:
- Thanh kiếm thứ nhất là Cương kiếm - có hai hàng chữ nhỏ"

Cương mãnh lợi hại, cứng mấy cũng xuyên,
Thời trẻ dùng để tranh đấu với quần hùng

- Thanh kiếm thứ hai là Tử vi nhuyễn kiếm:

Tử Vi nhuyễn kiếm, dùng trước ba mươi tuổi,
Lỡ tay đả thương nghĩa sĩ, bèn vứt xuống vực sâu.

- Thanh kiếm thứ ba là Huyền thiết trọng kiếm

Trọng kiếm thô sơ, không hề gia công.
Trước bốn mươi tuổi, tung hoành thiên hạ.

- Thanh kiếm cuối cùng là Mộc kiếm

Sau bốn mươi tuổi, không mang binh khí,
Thảo mộc trúc thạch đều có thể dùng làm kiếm.
Cứ thế tinh tu, đạt tới cảnh giới vô kiếm thắng hữu kiếm.

Đồng ý với bác về cái này, nếu đang ở bước này thì em nghĩ con đường đi đến vô chiêu còn xa. Nhưng nó không phải là do TA mà do người sử dụng. Như độc cô kiếm pháp. Có được bí kíp có lẽ sẽ giúp bác ấy giỏi ví bí kíp cao cấp nhưng để thành được vô chiêu thì không chắc.
"Chàng cung kính đặt thanh kiếm gỗ xuống chỗ cũ, thở dài, nói:
- Thần kỹ của tiền bối, khiến người ta khó bề tưởng tượng. Chàng nghĩ không biết bên dưới tảng đá xanh có bản kiếm phổ hay chăng, bèn lật tảng đá lên, nhưng bên dưới là nền đá cứng, không có vật gì khác, thì không khỏi thất vọng."

Quan trọng vẫn không phải là thanh kiếm sắc bén (Indicators), mà là ở người sử kiếm, cao thủ tuyệt đỉnh dùng "thảo mộc trúc thạch" đều có thể chiến thắng được đối thủ, điều cốt yếu là phải nắm bắt được cốt lõi vấn đề (nền xây dựng nên Indicators, thay vì lục tung cả chục nghìn indicators trên thế giới)

http://vfpress.vn/threads/quy-dau-t...y-thuat-toan-full-of-money.28753/#post-113511

một số cao củ đã tuyệt tích giang hồ :) kiếm tiền chỉ là một hành động phản xạ có điều kiện :)
tự nhiên như đói ăn khát uống, buồn ngủ thì đi ngủ, cần làm thì làm, không nên làm thì không làm... ung dung tự tại... Định ....

Last edited by a moderator:
một số cao củ đã tuyệt tích giang hồ :) kiếm tiền chỉ là một hành động phản xạ có điều kiện :)
.....
Ý bạn là, ở cái " I have no money" đóa hả :D

Các bác ham cao như cô độc cầu bại, tui chỉ ham mình cao gần bằng cụ Sao hiiiiiii :D:D:D
thiền sư mà còn "tham" nữa sao ? ! :D khú khú .....
thấy cụ hô hào đỉnh suốt mà :D còn quan tâm thế sự lắm vậy ? :p
đã biết là vô thường .... mà sao còn đa sự ....????

......
tự nhiên như đói ăn khát uống, buồn ngủ thì đi ngủ, cần làm thì làm, không nên làm thì không làm... ung dung tự tại... Định ....
tự nhiên thỏa mãn các nhu cầu bản năng thiết yếu theo đồ hình Maslow's tower trên, nhưng đến nhu cầu cao hơn thì bị.....cấm hả :D

tự nhiên thỏa mãn các nhu cầu bản năng thiết yếu theo đồ hình Maslow's tower trên, nhưng đến nhu cầu cao hơn thì bị.....cấm hả :D
khú khú, cấm thế nào được....
cái sơ đồ đó có gì mà phải để tâm ?
nói như mấy cụ VC ngày mấy sót.... :D đủ cả....
hé hé....
giỡn thôi :), còn chấp thân, chấp sở, chấp tâm thì còn... mê.lầm....

Enjoy ... hi hi ....

khú khú, cấm thế nào được....
cái sơ đồ đó có gì mà phải để tâm ?
nói như mấy cụ VC ngày mấy sót.... :D đủ cả....
hé hé....
giỡn thôi :), còn chấp thân, chấp sở, chấp tâm thì còn... mê.lầm....

Enjoy ... hi hi ....
Đặt tùm lum câu hỏi thì enjoy cái kiểu gì dc đây. haha....:D

có biết gì về thân tâm đâu mà đòi mê lầm....

đã chả có thân lẫn tâm thì làm gì có mê lầm nữa...hehe...:D

Đặt tùm lum câu hỏi thì enjoy cái kiểu gì dc đây. haha....:D

có biết gì về thân tâm đâu mà đòi mê lầm....

đã chả có thân lẫn tâm thì làm gì có mê lầm nữa...hehe...:D
hố hố.....ẹjnoy đặt câu hỏi...
ngộ mà không ngộ ..... không ngộ mà ngộ ....
vẫn thế chả đổi :10:
:D

hố hố.....ẹjnoy đặt câu hỏi...
ngộ mà không ngộ ..... không ngộ mà ngộ ....
vẫn thế chả đổi :10:
:D
ở trên này thấy cười điên đảo thía mà ở ngoài đời chạ thấy cười gì cả,

thế là ko ...enjoy à? :D

haha...

ở trên này thấy cười điên đảo thía mà ở ngoài đời chạ thấy cười gì cả,

thế là ko ...enjoy à? :D

haha...
thôi.... an định thôi....
lầm lạc quá rồi....
ta là mình, và ta không còn là mình để khám phá ra nhiều thế giới mới lạ và ta lại là minh, rồi ta sẽ không còn là mình nữa :)
Avalokiteshvara

Chúc bạn mọi điều an lành :)
Xin chào tạm biệt.

thôi.... an định thôi....
lầm lạc quá rồi....
ta là mình, và ta không còn là mình để khám phá ra nhiều thế giới mới lạ và ta lại là minh, rồi ta sẽ không còn là mình nữa :)
Avalokiteshvara

Chúc bạn mọi điều an lành :)
Xin chào tạm biệt.
Bon đoán là bạn trẻ sẽ bỏ đi sau post đó, hóa ra là đúng vậy...:D
hiểu ý bạn trẻ muốn nói rồi, nhưng cứ bình thường thôi và để mọi thứ bình thường đi, bạn trẻ. :)
cuộc sống ngoài kia đã nhiều mệt mỏi rồi, có thể vui được thì cứ vui, xả nhọc dc thì cứ xả, ý thức dc nó và ko bám víu là ổn rồi...đừng nghĩ nhiều quá....
Cảm ơn về bản nhạc kinh, cũng thường nghe mỗi sáng nhưng hình ảnh clip khác 1 chút....

bạn trẻ cứ tự nhiên nhé, ko cần phải tạm biệt đâu :), có điều trả topic về lại chuyên môn của nó...:D

Chúc bình an!

ps: phải quay lại cảm ơn 1 lần nữa về clip nhạc kinh!

thiền sư mà còn "tham" nữa sao ? ! :D khú khú .....
thấy cụ hô hào đỉnh suốt mà :D còn quan tâm thế sự lắm vậy ? :p
đã biết là vô thường .... mà sao còn đa sự ....????
TKS!
vô thường cả thui, cái gì của vô thường thì cứ để nó vô thường hiiiiii
nếu không ham sao còn vi tính "một cái nhìn đám mây" làm gì? :D:D:D

Back