6 Lý do vì sao 95 % Nhà Đầu Tư thua lổ trong thi trường tài chính:

Trước tiên chúng ta xem xét công thức :

Nhiệt tình + Ngu dốt = phá hoại (Phá Sản) {Trích phát biểu Nguyên Thủ Tướng Phạm Văn Đồng}

Chúng ta sẽ luận sáng tạo để giải quyết vấn đề như sau:

Nhiệt tình (Đam mê) + Chuyên môn tài chính chuyên sâu hoặc Kinh nghiệm thành công của Chuyên gia đầu tư tài chính = Thành công cho chúng ta.

Do đó chúng ta có các lý do thất bại như sau:

1/ Các Nhà Đầu Tư (NDT) chưa xác định triệt để Đầu tư tài chính là một cái nghề, do vậy NDT chưa tập trung tối ưu hóa chuyên môn "Đầu tư tài chính"

2/ Chưa tìm được Chuyên gia đầu tư tài chính thành công được theo học hỏi các kinh nghiệm thực tế.

3/ Chưa hoặc không biết rỏ " Bản chất của Thị trường tài chính"

4/ Chưa hoặc không biết rỏ " Cấu trúc của thị trường tài chính" để xác định vai trò của NDT trong thị trường tài chính

5/ Chưa hoặc không biết rỏ " Đặc tính của thị trường tài chính"

6/ Chưa hoặc không biết rỏ " Khoa học công nghệ ứng dụng trong thi trường Tài chính" để vận dụng tối ưu Công nghệ vào Thị trường tài chính.

“ Nhân tiện bài này không phải do mình nghỉ ra mà do mình tham dự một khóa học của công ty sigma. Mình được a Kha hướng dẩn rất kỹ về phần này. Sau khóa học mình thấy hầu như rủi ro trong đầu tư của mình hoàn toàn bằng không. Bạn nào quan tâm có thể vào đây tìm hiểu http://talkshow.sigmagroup.vn/

Nhiệt tình + Ngu dốt = phá hoại (Phá Sản) {Trích phát biểu Nguyên Thủ Tướng Phạm Văn Đồng}
Đồng ý hoàn toàn với bác Đồng !!!

Chúng ta sẽ luận sáng tạo để giải quyết vấn đề như sau:

Nhiệt tình (Đam mê) + Chuyên môn tài chính chuyên sâu hoặc Kinh nghiệm thành công của Chuyên gia đầu tư tài chính = Thành công cho chúng ta.

Do đó chúng ta có các lý do thất bại như sau:

1/ Các Nhà Đầu Tư (NDT) chưa xác định triệt để Đầu tư tài chính là một cái nghề, do vậy NDT chưa tập trung tối ưu hóa chuyên môn "Đầu tư tài chính"
Nên bỏ việc đi "đầu tư triệt để" thử xem có khác gì không ? Theo những gì thấy được thì "đầu tư triệt để" mau trắng tay lắm.

2/ Chưa tìm được Chuyên gia đầu tư tài chính thành công được theo học hỏi các kinh nghiệm thực tế.
Các chuyên gia đầu tư tài chính thành công thường không thể chỉ dạy lại cho ai khác cách lặp lại thành công tương tự mình.

3/ Chưa hoặc không biết rỏ " Bản chất của Thị trường tài chính"
4/ Chưa hoặc không biết rỏ " Cấu trúc của thị trường tài chính" để xác định vai trò của NDT trong thị trường tài chính
5/ Chưa hoặc không biết rỏ " Đặc tính của thị trường tài chính"
3 - 5 chưa chắc đúng vì cthấy có nhiều tay chơi có biết quái gì về mấy cái này đâu.

6/ Chưa hoặc không biết rỏ "Khoa học công nghệ ứng dụng trong thi trường Tài chính" để vận dụng tối ưu Công nghệ vào Thị trường tài chính.
Chưa có thầy bà nào dạy môn này kiếm được tiền bằng nó cả.
Bởi vì theo (1) thì ổng/bả đã tập trung tối ưu hóa chuyên môn vào đấy rồi.

...

“ Nhân tiện bài này không phải do mình nghỉ ra mà do mình tham dự một khóa học của công ty sigma. Mình được a Kha hướng dẩn rất kỹ về phần này. Sau khóa học mình thấy hầu như rủi ro trong đầu tư của mình hoàn toàn bằng không. Bạn nào quan tâm có thể vào đây tìm hiểu http://talkshow.sigmagroup.vn/
Thế thì bạn tiêu tới nơi rồi :)
Bài học đầu tiên, vỡ lòng trong môn học căn bản Đầu tư là luôn luôn tồn tại Risk / Reward.
bạn cho là Risk =0 thì bạn lầm rồi
vấn đề của Traders hay Investors là R/R như thế nào thì chấp nhận được và Probabilities có xác xuất cao nhất để bet theo thôi :)
Một khóa học mà tạo cho bạn nhận thức nguy hiểm cho túi tiền của bạn thì bạn nên cân nhắc :)

GL & GT

Last edited by a moderator:
Bài học đầu tiên, vỡ lòng trong môn học căn bản Đầu tư là luôn luôn tồn tại Risk / Reward.
vấn đề của Traders hay Investors là R/R như thế nào thì chấp nhận được và Probabilities có xác xuất cao nhất để bet theo thôi :)
Một khóa học mà tạo cho bạn nhận thức nguy hiểm cho túi tiền của bạn thì bạn nên cân nhắc :)

GL & GT

Chuẩn gay

Ngoài ra chết còn do không có kỷ luật, tâm lý không ổn định nữa :3 Mà cái này thì còn quan trọng hơn cả kỹ thuật và kiến thức -_-

GL & GT
tự nhiên có ông nào post tin vào thớt làm thớt nổi lên, đọc được đến cái post thứ 3 này thì quả thật "thấm" dù nguyên lý cơ bản này đã biết từ thuở ban sơ.
Cái mục tiêu cần làm đầu tiên đó là GIỮ TIỀN, phải biết cách giữ được tiền, thì sau đó sẽ có cách kiếm ra tiền. (1)
đừng bao giờ bập vào đã học đọc & hiểu TT, nến vẽ thế nào, tâm lý ra sao, tin ra thế tác động ra sao, báo cáo láo or thật, bla và bla...Vì có tất cả những hiểu biết này, mà ko xác định và làm được mục tiêu (1) trên thì cũng đứt bóng.
Tiếc là ông bạn Sao Mai @MorningStar ko nổi lên nữa.

Back