What a man in the moutain sees

Chiện gì làm bạn Rùa hoang man style thế ?
Con người, đa phần (kể cả các nhà khoa học, toán học) tưởng rằng quyết định của mình hoàn toàn dựa trên lý trí, nhưng thực tế lại trái ngược hoàn toàn, họ đều dựa trên cảm xúc hoặc ảo giác của trí não...đặc biệt là khi quyết định đó lại có kết quả chính xác trong một vài tình huống, đó cũng là lúc họ tự đào mộ cho bản thân mình. :1:

"Tôi cảm thấy rằng, qua thời gian, chúng ta bắt đầu nhìn thực tại của mình giống như một người em họ nghèo nàn so với những giấc mơ của ta. Tôi muốn chứng minh cho các bạn rằng những giấc mơ của chúng ta, những hiện thực thực tế, những điều trừu tượng mà chúng ta thích thú bao trùm chung quanh cuộc sống của chính chúng ta mới chính là những thành tố của thực tại" Christopher Nolan - Inception

Chúc thầy rùa lặn tới đáy và sớm ngoi lên ở bên kia :1cool_byebye:
Em đang mài cái Totem cho riêng mình thầy ạ! Thks thầy :1:

Con người, đa phần (kể cả các nhà khoa học, toán học) tưởng rằng quyết định của mình hoàn toàn dựa trên lý trí, nhưng thực tế lại trái ngược hoàn toàn, họ đều dựa trên cảm xúc hoặc ảo giác của trí não...đặc biệt là khi quyết định đó lại có kết quả chính xác trong một vài tình huống, đó cũng là lúc họ tự đào mộ cho bản thân mình. :1:
con người : phần con đứng trc phần người. khi bị/dc đẩy đến 1 giới hạn nào đó, phần ng có xu hướng quay trở lại phần con
hì..hì...
chưa phải loài tiến hoá, thông minh & vĩ đại nhất, con ng mới chỉ là phần tinh hoa nhất của loài.... thú mà thui. :banhbao37:

con người : phần con đứng trc phần người. khi bị/dc đẩy đến 1 giới hạn nào đó, phần ng có xu hướng quay trở lại phần con
hì..hì...
chưa phải loài tiến hoá, thông minh & vĩ đại nhất, con ng mới chỉ là phần tinh hoa nhất của loài.... thú mà thui. :banhbao37:
Con và người...trừu tượng quá nên Rùa em chưa hình dung được.
Rùa em tạm hiểu theo ý của Daniel Kahneman, theo đó, quyết định của não người thường bị chi phối 02 hướng:
Hướng thứ 1: Nghĩ nhanh, tự động, cảm tính, rập khuôn, tiềm thức.
Hướng thứ 2: Nghĩ chậm, đòi hỏi nỗ lực, dùng logic, có tính toán, và có ý thức.
Ps: Daniel Kahneman, Richard Thaler, đã mở ra những vấn đề hay cho Rùa em tìm hiểu ! :1:

Con và người...trừu tượng quá nên Rùa em chưa hình dung được.
Rùa em tạm hiểu theo ý của Daniel Kahneman, theo đó, quyết định của não người thường bị chi phối 02 hướng:
Hướng thứ 1: Nghĩ nhanh, tự động, cảm tính, rập khuôn, tiềm thức.
Hướng thứ 2: Nghĩ chậm, đòi hỏi nỗ lực, dùng logic, có tính toán, và có ý thức.
Ps: Daniel Kahneman, Richard Thaler, đã mở ra những vấn đề hay cho Rùa em tìm hiểu ! :1:
Anh chưa đọc sách của 2 ông này, tóm lại là hướng 1 hay 2 là tốt cho trader vậy rùa?

Từ hôm @Rùa con thay đổi tâm trạng vài tuần trước đây chỉ dám vào đọc, rồi lặng lẽ quan sát, không dám cả like sợ đánh động tới luồng suy nghĩ và tư duy của rùa. Tới hôm qua thì thở phào 1 cái khi không có gì nghiêm trọng xảy ra và có 1 sự tiến bộ nhất định trong suy nghĩ của bạn rùa trẻ mà nhiệt huyết, dù đôi lúc vẫn còn dao động dữ dội giữa bản năng và kỷ luật.

Anh chưa đọc sách của 2 ông này, tóm lại là hướng 1 hay 2 là tốt cho trader vậy rùa?
:21: Em cũng chịu thua trước câu hỏi của anh Táo thôi. Hai hướng đó tồn tại song song chứ không tách biệt.
- Em đọc hơn 600 trang sách chỉ mới để hiểu về sự tồn tại của Hai bản thể trong một con người, và làm cách nào để nhận dạng được chúng. Em vẫn đang đọc tiếp các tài liệu khác để hiểu sâu thêm vấn đề nên hiện tại không có câu trả lời hợp lý.
- Ráng lắm thì em xin trích lời tác giả Daniel Kahneman để diễn đạt cụ thể thêm chút nữa anh nhé:
...Hệ thống 1 hoạt động một cách tự động, nó liên tục diễn dịch xem chuyện gì đang xảy ra trong thế giới của chúng ta, tại bất cứ thời điểm nào. Chúng ta dễ dàng tư duy liên tưởng, tư duy ẩn dụ, hay tư duy nhân - quả, nhưng lại gặp khó khăn khi tư duy dựa trên những hiện thực thống kê? Sự tư duy dựa trên những hiện thực thống kê đòi hỏi bộ não phải suy nghĩ về rất nhiều thứ xảy ra cùng một lúc, đó chính là điều mà Hệ thống 1 không được thiết kế để đảm nhiệm...
- Ví dụ, nếu chỉ thuần TA, em tự nghĩ ra (có thể chưa đúng):
+ Nhìn thấy mô hình vai đầu vai trên đồ thị, ngay lập tức liên tưởng đến sự rớt giá trong vòng 01 nốt nhạc (càng đúng nếu trước đó bị vỡ mồm, hoặc đang có một vị thế không thuận lợi), và trader sẽ hành động theo bản năng sinh tồn của con người - tìm cách né tránh/giảm bớt rủi ro. Đây là tiếng nói của Hệ thống 1.
+ Tỷ lệ thành công của mô hình đó trên cổ phiếu đó trong quá khứ là bao nhiêu %, và mấy lần gần nhất thế nào? Những cổ phiếu chung ngành có hiện tượng tương tự, có ủng hộ cho sự thành công của mô hình nói trên hay không? Thị trường chung có ủng hộ không?... (trạng thái cân bằng sẽ phù hợp để làm được điều này). Đây là tiếng nói của Hệ thống 2.
Ps: Các Thầy/ Các cụ không hiểu được điều gì đang diễn ra trong đầu em chỉ dựa trên mấy dòng chữ trên forum đâu ạ! Các Thầy/Các cụ nên phớt lờ thì tốt hơn, em chỉ note lại cảm xúc khi nó ập đến để sau này đọc lại ấy mà. Thks Các Thầy/ Các cụ. Good night !:1:

Nếu không muốn có sự tương tác,mà chỉ muốn ghi lại cảm xúc sao không chọn cách ghi nhật ký và giữ cho riêng mình mà lại quăng lên 4r thế này?

Nếu không muốn có sự tương tác,mà chỉ muốn ghi lại cảm xúc sao không chọn cách ghi nhật ký và giữ cho riêng mình mà lại quăng lên 4r thế này?
Em quăng cái bái cuối kèm chữ Đóng cửa Topic rồi mà chị gái, thấy các anh/chị/bạn thương và quan tâm em quá, em mới trả lời vài câu. Nhưng càng trả lời, câu truyện càng kéo dài, em phải stop lại lần nữa ạ. Xin thứ lỗi cho em nhé !!!

Back