Trader Vượt qua nỗi sợ

để các yếu tố FA & Indis qua 1 bên, nếu xét chỉ riêng các datas cho sẵn trên chart này, thì thấy 2 cái bóng của 2 vùng đỉnh đồi bên trái trùm phủ lên đỉnh đồi thứ 3. sức nặng của 2 ngọn đồi đó đè lên ngọn hiện tại, hẳn phải cần đến 1 nguồn lực đủ lớn để vượt qua sức nặng ấy.
có 2 cách: 1 là cứ để nó ập lên 1 cách tự nhiên. 2 là giảm sức nặng của chúng bằng cách kéo giãn thời gian sideway trong range để triệt tiêu bóng phủ.
Thích cái cảm nhận này của bác Lộc!:) Thực là thiếu hoàn hảo khi nhận định thị trường mà không có nó. Tuy nhiên,nhắn với mấy bạn mới học nghề là luyện TA vững thì không bị cảm xúc nó đè bẹp cái lý trí nha.

TT lúc nào chả có người mua kẻ bán, traders( day, pos, ....swing, ....) small, big, institutional investors....
tất cả đều chọn TF khác nahu, do đó tạc gút, entry, exit , plan khác nhau.....
do đó không có gì kỳ lạ khi xuấ hiện giao dịch, dù ở gía nào :4:
mua bán tùy tâm, thấy chém dó TA thì em góp tí gio thôi mà :21:

1 câu trắc nghiệm đơn giản , hy vọng là mỗi người có 1 cơ hội để soi lại giao dịch của bản thân một cách khách quan nhất :)
Nếu VNM vượt lên trên đường MA100 tuần lần nữa thì đáng mừng cho tt chung :D

TT lúc nào chả có người mua kẻ bán, traders( day, pos, ....swing, ....) small, big, institutional investors....
tất cả đều chọn TF khác nahu, do đó tạc gút, entry, exit , plan khác nhau.....
do đó không có gì kỳ lạ khi xuấ hiện giao dịch, dù ở gía nào :4:
mua bán tùy tâm, thấy chém dó TA thì em góp tí gio thôi mà :21:
NHƯNG,chỉ có bằng cách theo "cá lớn" thì mới có sóng tốt để kiếm ăn. Chứ theo "cá nhỏ" kiếm ăn thì thường là bị làm mồi cho "cá lớn"! Điều này chúng ta gặp hằng ngày.:)

Em ko trả lời bác được nhưng HPG đúng là trong downtrend . Cá lớn hay cá nhỏ vào hàng thì em ko đủ lv để biết :) trade theo giác quan thôi

Đây là lỗi mà tất cả trader đều hầu như mắc phải . Đó là nhìn có lúc quá xa và có lúc quá gần , VNM đang downtrend nhưng khoảng dài uptrend đằng trước cho thấy đoạn vừa rồi như là sideway . Trader nào theo VNM 1 năm qua thì phải xem là downtrend , còn kiếm đc tiền hay ko là chuyện khác , mất tiền trong uptrend , đc tiền trong downtrend là bình thường .
@skynel : rất chính xác. Và tự mình làm rối mình trong việc xác định trend

Tóm lại, VNM đang như bác @KK24 nói: VNM đang trong tình trạng nontrend. May mắn cho chúng ta là ở cả 2 TF, VNM đều đang nontrend. Và bằng thủ thuật nhìn vào giá, tôi thấy rỏ ràng cửa lên ở VNM sắp tới lớn hơn cửa xuống dù nó chưa có trend gì hết. Đây là bài tập tương đối dễ vì có sự đồng thuận ở cả 2 TF. Trong vòng ít nhất là 2 tuần nữa, đừng mong VNM rớt về < 103

Tóm lại, VNM đang như bác @KK24 nói: VNM đang trong tình trạng nontrend. May mắn cho chúng ta là ở cả 2 TF, VNM đều đang nontrend. Và bằng thủ thuật nhìn vào giá, tôi thấy rỏ ràng cửa lên ở VNM sắp tới lớn hơn cửa xuống dù nó chưa có trend gì hết. Đây là bài tập tương đối dễ vì có sự đồng thuận ở cả 2 TF. Trong vòng ít nhất là 2 tuần nữa, đừng mong VNM rớt về < 103
Không mong cũng chẳng đợi bác ạ! trong chứng khoán kỵ nhất là mong đợi, nó muốn đi đâu thì tùy nó, nếu đã nhẩy vào đi tiền thì phải có thế đánh mới vào.:1:

Phải đính chính với @Linh chút xíu là ngay từ đầu thì chỉ có cái phone màn hình nhỏ xíu đễ nhìn (sorry trước rồi nha!:) ). Sau mới vẽ lại tương đối rõ ràng hơn...

VNM,cửa tăng tiếp diễn (continue up-trend) chỉ xảy ra KHI giá breakout như hình vẽ.Tuy nhiên,có người vẫn trade được trong cái nhìn trading-range mà channel đưa ra...Bản vẽ thì có vậy,nhưng do chúng ta mỗi người có cái nhìn không đồng thuận là do đâu? Là do khác biệt về mặt căn bản thôi. Vài điểm cần giải thích thì nói rồi...Mong rằng các bạn hãy quay lại với "bài vở" của mình và sửa chữa những khuyết điểm do bởi trade nhiều hơn học mà ra!:) Chúc vui.

đang cầu cho rớt mà ai cũng canh hết sao rớt đc :)

Không mong cũng chẳng đợi bác ạ! trong chứng khoán kỵ nhất là mong đợi, nó muốn đi đâu thì tùy nó, nếu đã nhẩy vào đi tiền thì phải có thế đánh mới vào.:1:
Đúng là kỵ nhất mong đợi . Nên ko dám liều cá như HPG [emoji23] nhưng qua ngày thiếu nhi thì biết đâu lại hổ báo trường mẫu giáo đc[emoji197]

bác siêu nhân mạnh khỏe? bác coi dùm con MBB TKS!
Dạ phần dưới vẫn khỏe , phần trên thì đang dậy thì :thankyou:
MBBG em thấy vẫn đang là uptrend trong dài hạn , trung hạn thì đang quá trình phân phối , theo như lịch sử thì phân phối kéo dài 6-8 tháng , tức là hiện tại cũng đc 1/2 đoạn đường rồi . Em thấy chính ra con này lại là con kiếm xèng , cứ 13.5-13.8 lướt thần thánh 1 tua 1% con nhỡ có kẹp thì ta đầu tư dài hạn như các cao nhân khác . Hiện tại ngoài MBBG , các mã khác của banh cũng cho thấy xu hướng tiêu cực nhiều hơn tích cực và nó cũng biểu hiện đúng với những pha ghép đôi . CTG , STB xấu , MBB , BID , VCB trung tính .

Dạ phần dưới vẫn khỏe , phần trên thì đang dậy thì :thankyou:
MBBG em thấy vẫn đang là uptrend trong dài hạn , trung hạn thì đang quá trình phân phối , theo như lịch sử thì phân phối kéo dài 6-8 tháng , tức là hiện tại cũng đc 1/2 đoạn đường rồi . Em thấy chính ra con này lại là con kiếm xèng , cứ 13.5-13.8 lướt thần thánh 1 tua 1% con nhỡ có kẹp thì ta đầu tư dài hạn như các cao nhân khác . Hiện tại ngoài MBBG , các mã khác của banh cũng cho thấy xu hướng tiêu cực nhiều hơn tích cực và nó cũng biểu hiện đúng với những pha ghép đôi . CTG , STB xấu , MBB , BID , VCB trung tính .
View attachment 309
thật à?

Trả lời trắc nghiệm là chart tuần VNM luôn tạo có đỉnh sau thấp hơn đỉnh trước rùi :1:, nói chung là chưa có động lực. Nói luôn về HPG thì nếu sử dụng MA để xét xu hướng thì hiện giờ chart tuần nó vẫn luôn nằm dưới MA vẫn đang bám band dưới ko hiểu vì lý do gì để ra quyết định mua mặc dù đang có mấy news chia chác hỗ trợ vậy thì là đánh theo chart hay đánh theo news? cái gì để khẳng định giá này sẽ là đáy dài hạn của HPG trong 3 năm? mình cũng muốn tìm hiểu thêm về các góc nhìn phân tích sự khác vì mình biết cũng nhiều cá lớn cũng đã vào hàng con này.:1:
Bác xem lại tin này kết hợp tỷ trọng thép xây dựng trong cơ cấu LN của HPG xem thử . Trung hạn 1 năm cũng có cái khá hay ( google sẽ thấy) nhưng đó là em tưởng tượng thế thôi :) còn dài hạn coi heo lợn thế nào đã tính tiếp .
http://www.vsa.com.vn/show.aspx?cat=019002&nid=638
Em vào 44 ra 45.4 . Chờ sau chia tính tiếp .

Em đã vào HPG giá 44 và bet đây là đáy của ít nhất 3 năm , nếu bác chim có nhã hứng thì ta làm kèo nhậu :2004: bất kể thời gian nào ra thủ đô trong vòng 3 năm tới ta cứ chiếu theo giá HPG tính tiền
@skynel : Anh có thể chia sẻ lý do vì sao chốt lãi HPG sớm vậy không? Deal này nếu anh ko margin thì cũng chỉ được có ~3%!!!

Back