Trader Vượt qua nỗi sợ

@KK24 , sau khi nạp đủ thứ tạm nham vào cái đầu bã đậu của mình em nhận thấy phương pháp đơn giản nhất là sử dụng MA, cái này khi xưa anh Vietcurrency cũng đã nói, vì vậy em xem xét xu hướng theo MA. Còn nếu anh nhìn theo Fibo thì đúng là HPG ở 38,2% là correction, còn PVD là downtrend.
Em cũng đồng ý với anh là với khả năng thấp của mình thì chỉ có follow trend thì may ra mới có ăn, như deal vừa rồi là một minh chứng của "yếu sinh lý" không đủ tự tin để bám theo HPG, vậy thì với những CP có volatility cao thì làm sao mình có thể kiếm ăn trên lưng "cá lớn" được.
Một bài học cần học nữa là "sit tight"!
Năm nay mình học đc nhiều bài học hơn mọi năm may mắn là đa số bài học này ko mất tiền . Bài học từ DJ áp dụng cho VNM etf tới HPG tạm thời thành công mỹ mãn . Một chút chia sẻ hy vọng bác hiểu đc thì tốt mà ko thì cứ đi hướng của mình :)

Trả lời trắc nghiệm là chart tuần VNM luôn tạo có đỉnh sau thấp hơn đỉnh trước rùi :1:, nói chung là chưa có động lực. Nói luôn về HPG thì nếu sử dụng MA để xét xu hướng thì hiện giờ chart tuần nó vẫn luôn nằm dưới MA vẫn đang bám band dưới ko hiểu vì lý do gì để ra quyết định mua mặc dù đang có mấy news chia chác hỗ trợ vậy thì là đánh theo chart hay đánh theo news? cái gì để khẳng định giá này sẽ là đáy dài hạn của HPG trong 3 năm? mình cũng muốn tìm hiểu thêm về các góc nhìn phân tích sự khác vì mình biết cũng nhiều cá lớn cũng đã vào hàng con này.:1:

Last edited:
Câu hỏi trắc nghiệm : VNM đang uptrend hay downtrend ???
View attachment 289
Trả lời câu hỏi trắc nghiệm: Sideway. Đi ngang,không xác định,tích luỹ. Bởi vì không xác định,nên giá có thể breakout theo 1 xu hướng bất kỳ,khi đủ nhân tố. Ghi chú: Tớ coi hình bằng phone nên chỉ nhận diện được xu hướng.Còn breakout hay chưa,phải ngắm bằng computer mới rõ. Chúc vui.

Trả lời trắc nghiệm là chart tuần VNM luôn tạo có đỉnh sau thấp hơn đỉnh trước rùi :1:, nói chung là chưa có động lực. Nói luôn về HPG thì nếu sử dụng MA để xét xu hướng thì hiện giờ chart tuần nó vẫn luôn nằm dưới MA vẫn đang bám band dưới ko hiểu vì lý do gì để ra quyết định mua mặc dù đang có mấy news chia chác hỗ trợ vậy thì là đánh theo chart hay đánh theo news? cái gì để khẳng định giá này sẽ là đáy dài hạn của HPG trong 3 năm? mình cũng muốn tìm hiểu thêm về các góc nhìn phân tích sự khác vì mình biết cũng nhiều cá lớn cũng đã vào hàng con này.:1:
Em ko trả lời bác được nhưng HPG đúng là trong downtrend . Cá lớn hay cá nhỏ vào hàng thì em ko đủ lv để biết :) trade theo giác quan thôi
Trả lời câu hỏi trắc nghiệm: Sideway. Đi ngang,không xác định,tích luỹ. Bởi vì không xác định,nên giá có thể breakout theo 1 xu hướng bất kỳ,khi đủ nhân tố. Ghi chú: Tớ coi hình bằng phone nên chỉ nhận diện được xu hướng.Còn breakout hay chưa,phải ngắm bằng computer mới rõ. Chúc vui.
Đây là lỗi mà tất cả trader đều hầu như mắc phải . Đó là nhìn có lúc quá xa và có lúc quá gần , VNM đang downtrend nhưng khoảng dài uptrend đằng trước cho thấy đoạn vừa rồi như là sideway . Trader nào theo VNM 1 năm qua thì phải xem là downtrend , còn kiếm đc tiền hay ko là chuyện khác , mất tiền trong uptrend , đc tiền trong downtrend là bình thường .

Em ko trả lời bác được nhưng HPG đúng là trong downtrend . Cá lớn hay cá nhỏ vào hàng thì em ko đủ lv để biết :) trade theo giác quan thôi

Đây là lỗi mà tất cả trader đều hầu như mắc phải . Đó là nhìn có lúc quá xa và có lúc quá gần , VNM đang downtrend nhưng khoảng dài uptrend đằng trước cho thấy đoạn vừa rồi như là sideway . Trader nào theo VNM 1 năm qua thì phải xem là downtrend , còn kiếm đc tiền hay ko là chuyện khác , mất tiền trong uptrend , đc tiền trong downtrend là bình thường .

Tui đã nói với bác là tui chỉ có cái phone để coi cái chart của bác! Lỗi phải gì ở đay?

Muốn xét xu hướng,trước nhất là phải xét major trends (tuần,tháng),rồi ta mới thu hẹp dần với mục đích CHỈ ĐỂ TÌM CHIẾN LƯỢC tốt nhất có thể. Nói như bác,trend khung 1 năm là trend chính (để theo) là bác nên học lại đi! Theo trend,tức là "cỡi" cái trend. Còn đánh swings hay các hình thức short term khác thì chỉ cần chart 1 năm là đủ!

Last edited:
@skynel: Đang nông nhàn nên có hứng trả lời trắc nghiệm của hot boy.
Hiện tại VNM theo W1 vẫn đang down trend khi đỉnh sau thấp hơn đỉnh trước. Tuy nhiên, nhìn chart thì thấy em nó đang nỗ lực tìm cách thoát khỏi down trend này và trong trường hợp khả quan nhất là tạo mô hình W. Mô hình này confirm khi giá vượt và có test thành công mức giá ~ 115-116 với volume mạnh mẽ. Nếu trường hợp này xảy ra, VNM sẽ bước sang 1 giai đoạn mới (Lúc này chắc VNI cũng khởi sắc lắm đây). Giờ thì cứ chờ đã nhỉ :4:

Câu hỏi trắc nghiệm : VNM đang uptrend hay downtrend ???
View attachment 289
Hỏi bằng chart thì cũng phải trả lời bằng chart luôn :1:

Tính từ đầu 2014 đến nay thì VNM đã liên tục tạo lower low và lower high, giá hiện nằm dưới MA100 - uptrend dài hạn thể hiện từ 2009 đến 2014 là giá luôn nằm trên MA100 - trong vòng 2 tháng qua đã cố retest lại MA100 nhưng đều không thành :106:, vì vậy đồng quan điểm với anh BlueDiamond, xác xuất tiếp tục go to the south là rất lớn.

P/S: trong lúc mình viết thì anh Chim_non lại post thêm một bài rồi :)

tui cũng khoái TA, cho tui nhìn miếng :D
theo cái nhìn của tui thì: đây là giai đoạn điều chỉnh trung hạn của VNM. giá vẫn đang giao dịch tại vùng top area. áp fib vào thì đáy sâu nhất của correction range này chưa xuống 38.2% fib. giá vẫn bám sát các đường MA từ ngắn đến dài. MA15 flatten out với MA45 và MA100 (nhìn theo chart của Ronin). theo quan điểm của BC, giá giảm dưới 20% của năm trc thì có thể thấy 1 downtrend trc mắt.

Hiện giờ Kết luận là downtrend khí hơi sớm.

e chém dới: tèo trend
để các yếu tố FA & Indis qua 1 bên, nếu xét chỉ riêng các datas cho sẵn trên chart này, thì thấy 2 cái bóng của 2 vùng đỉnh đồi bên trái trùm phủ lên đỉnh đồi thứ 3. sức nặng của 2 ngọn đồi đó đè lên ngọn hiện tại, hẳn phải cần đến 1 nguồn lực đủ lớn để vượt qua sức nặng ấy.
có 2 cách: 1 là cứ để nó ập lên 1 cách tự nhiên. 2 là giảm sức nặng của chúng bằng cách kéo giãn thời gian sideway trong range để triệt tiêu bóng phủ.

tui cũng khoái TA, cho tui nhìn miếng :D
theo cái nhìn của tui thì: đây là giai đoạn điều chỉnh trung hạn của VNM. giá vẫn đang giao dịch tại vùng top area. áp fib vào thì đáy sâu nhất của correction range này chưa xuống 38.2% fib. giá vẫn bám sát các đường MA từ ngắn đến dài. MA15 flatten out với MA45 và MA100 (nhìn theo chart của Ronin). theo quan điểm của BC, giá giảm dưới 20% của năm trc thì có thể thấy 1 downtrend trc mắt.

Hiện giờ Kết luận là downtrend khí hơi sớm.
trên quan điểm trung lập, không quan hệ lợi ích.... em đồng quan điểm với anh 68 :)
kết luận hơi sớm nhưng có lẽ cũng không sai đâu :4:
possible VNM về ...9x ....

Last edited:
Back