Trader Vượt qua nỗi sợ

HPG cần 1 nhịp rơi mạnh nữa để thu hút dòng tiền đầu tư cũng như đủ time và lượng điều chỉnh cần thiết, tạo phân kỳ mạnh mẽ. Sau đó thì sẽ như PVD vậy.
Hiện tại cá nhân mình nghĩ HPG điều chỉnh chưa đủ độ.
Cùng ý với bác Chim, HPG về đến 44 k có gì hấp dẫn, vì thị trường hồi thì đi ngang thôi, khả năng 3x mới hấp dẫn được

Thêm quả chart tuần nữa cho sinh động

Trend: nói rõ luôn là downtrend rồi nhé.
Cửa ăn: 10% lên 47.9 nếu TT chung không quá xấu. Hỗ trợ cứng vùng 43-44: trùng fibo38.2 + LongMA(200).
Nếu thủng hỗ trợ fibo38.2 thì xem xét tiếp tại fibo50

PVD:

Các kiểu support fibo, MA thủng tùm lum, tá lả hết cả!
Support theo ý hiểu của em thì chỉ còn là các vùng được đổ bê tông trong uptrend lần lượt là 30 và 40, nếu em PVD cứ hạ cánh mềm về các vùng đó là gom được, để đầu tư trong 1-2 năm chắc là ổn.
Chỉ là quan điểm cá nhân, không khuyến nghị bất cứ hành động gì.
Cảm ơn các anh chị đã đọc và vào chia sẻ quan điểm.

BC hay hơn chúng ta ở chổ NHẬN DẠNG được (xu hướng) của thị trường. Mình nghĩ vậy. Đó,nếu nhận diện không ra mà đưa ra NHẬN ĐỊNH thì rất dễ đi lầm đường. Các bạn nghĩ có phải vậy không?

@ronin,theo mình thấy thì PVD mới là downtrend.Còn HPG thì thuộc correction,nên cửa bền của HPG tốt hơn PVD nhiều.
Bác sẵn cho hỏi là cái vụ HPG chia 30% cp đó, là thưởng hay phat hành thêm thế, thấy news đưa 2 hương ko biết đâu mò áh.

BC hay hơn chúng ta ở chổ NHẬN DẠNG được (xu hướng) của thị trường. Mình nghĩ vậy. Đó,nếu nhận diện không ra mà đưa ra NHẬN ĐỊNH thì rất dễ đi lầm đường. Các bạn nghĩ có phải vậy không?
Bài học vỡ lòng của trader là phải nhận dạng được xu hướng, không cần phải đến trình độ cao mới làm được. Còn đánh theo xu hướng không phải là điều bắt buộc với mọi trader
P/s: nhân tiện xin lanh chanh tí pullback là nhịp giảm trong uptrend, rally là nhịp tăng trong downtrend

@Linh,
Vấn đề không phải cao hay thấp ở trình độ,đúng rồi. Nhưng việc nhiều traders trong chúng ta không nhận ra được xu hướng nói lên về cơ bản là áp dụng công cụ,chứ chưa hẳn là có căn bản. Bản thân mình cũng vẫn còn học rất rất nhiều,nên cũng chỉ là chia sẻ cho vui thôi. Trènd following,không phải là con đường tốt nhất để kiếm tiền và đi đến thành công của nghiệp trading hay sao? Đi ngược trend? Chúng ta không phải W. Buffett!:)

Em nghĩ "không có phương pháp hoàn hảo nhưng luôn có sự hoàn hảo phương pháp " . Công cụ có khi đúng khi sai ko bao giờ hoàn hảo nhưng người dùng biết nó đúng khi nào sai khi nào mới là người biết .

Em nghĩ "không có phương pháp hoàn hảo nhưng luôn có sự hoàn hảo phương pháp " . Công cụ có khi đúng khi sai ko bao giờ hoàn hảo nhưng người dùng biết nó đúng khi nào sai khi nào mới là người biết .
Hi bạn,
Cho tui góp ý với? Theo tui nghĩ thì CÓ phương pháp hoàn hảo đấy bạn. Đôi chữ "hoàn hảo" ở đây,là nói về sự thành công trong công cuộc trading for living,chứ không chỉ ngụ ý có "ván thắng ván bại" của bạn nhé! Với lại,khi nói về phương pháp nào hoặc công cụ nào để sử dụng cho tốt thì chúng ta NÊN tìm về cội nguồn của phương pháp PTKT,hơn là chỉ chú trọng đến việc vẽ và vẽ. :) Tui lấy ví dụ như hành vi,tâm lý của thị trường.

@ronin,theo mình thấy thì PVD mới là downtrend.Còn HPG thì thuộc correction,nên cửa bền của HPG tốt hơn PVD nhiều.
@KK24 , sau khi nạp đủ thứ tạm nham vào cái đầu bã đậu của mình em nhận thấy phương pháp đơn giản nhất là sử dụng MA, cái này khi xưa anh Vietcurrency cũng đã nói, vì vậy em xem xét xu hướng theo MA. Còn nếu anh nhìn theo Fibo thì đúng là HPG ở 38,2% là correction, còn PVD là downtrend.
Em cũng đồng ý với anh là với khả năng thấp của mình thì chỉ có follow trend thì may ra mới có ăn, như deal vừa rồi là một minh chứng của "yếu sinh lý" không đủ tự tin để bám theo HPG, vậy thì với những CP có volatility cao thì làm sao mình có thể kiếm ăn trên lưng "cá lớn" được.
Một bài học cần học nữa là "sit tight"!

@KK24 , sau khi nạp đủ thứ tạm nham vào cái đầu bã đậu của mình em nhận thấy phương pháp đơn giản nhất là sử dụng MA, cái này khi xưa anh Vietcurrency cũng đã nói, vì vậy em xem xét xu hướng theo MA. Còn nếu anh nhìn theo Fibo thì đúng là HPG ở 38,2% là correction, còn PVD là downtrend.
Em cũng đồng ý với anh là với khả năng thấp của mình thì chỉ có follow trend thì may ra mới có ăn, như deal vừa rồi là một minh chứng của "yếu sinh lý" không đủ tự tin để bám theo HPG, vậy thì với những CP có volatility cao thì làm sao mình có thể kiếm ăn trên lưng "cá lớn" được.
Một bài học cần học nữa là "sit tight"!
@ronin ơi,

Anh không có ý kiến nhiều về việc "cá nhỏ" chọn system như thế nào để trade. Anh chỉ xin góp ý là MAs là indicators. Mà indicators thì nó "lag". Vì vậy,xét về tầm quan trọng thì chúng được coi là thứ yếu. Nếu như một system lấy indicators để HỖ TRỢ thì có vẽ tốt hơn là lấy đó là system để trade vậy.

Back