Vịt Con Trading Diary

vitcon

Well-Known Member
31/7/2014 - hôm nay có phiên giao dịch tăng vọt cho thấy hiện tượng lực cầu lấn át lực cung, nếu bỏ riêng FLC vs vol giao dịch của nó trong mấy ngày gần đây thì cái vol thị trường trong ngày hôm nay em thấy thực sự là tăng chứ ko phải là giảm.
Bên cạnh đó nhìn theo độ rộng thì phiên nay tăng trên toàn mặt trận chứ ko chỉ tăng trên FLC và trụ.
Sau những cú hồi của thị trường mà em trải nghiệm thì em thấy mỗi lần thị trường tạo bull trap thì chỉ có 1 vài cp tác động mạnh tới thị trường làm điểm sáng chạy lên đưa thị trường lên đúng kĩ thuật rồi đứt tiếp chứ ko phải cú tăng trên diện rộng giống như hôm nay.
Đó là điểm tích cực. Tuy nhiên điểm tiêu cực là VNI chart ko hề đẹp khi tăng rất ko chắc chắn từ 510 đến 605. Điều này khiến mọi người nghi ngờ hôm nay có thể là đánh lên để thoát hàng, cá nhân e ko clear cái quan điểm này, vì VNI quá sai lệch bởi trụ, mà phân tích cái gì sai lệch cũng dễ dẫn đến sai lệch về nhận định, e clear cái HNX hơn.:105:

1/8 - nhập thêm SXX 8.7
lí do: đã có exceed trong phiên 31/7, có lệnh lớn mua lên giá đỏ, 8.6 hỗ trợ tốt, chart tương đối đẹp
Đang trong quá trình tạo đáy, plan out 7.8 - 10.5

1/8 - nhập thêm SXX 8.7
lí do: đã có exceed trong phiên 31/7, có lệnh lớn mua lên giá đỏ, 8.6 hỗ trợ tốt, chart tương đối đẹp
PVX, FLC lại một lần nữa làm chủ đạo trong việc kéo vol thị trường

1/8 - nhập thêm SXX 8.7
SD4 đúng không bác? Hàng hiếm, cơ hội nhân 2 dành cho những cao thủ lì đòn buy and hold
Em đang theo dõi sát sao em nó đấy

SD4 đúng không bác? Hàng hiếm, cơ hội nhân 2 dành cho những cao thủ lì đòn buy and hold
Em đang theo dõi sát sao em nó đấy
e đề nghị bác ko bắt bài, đi hết công cuộc cách mạng của lính chiến :14.jpg:
e đang cầm hàng mà gặp thời thị trường bão nên ghê răng lắm :14.jpg:

PVX, FLC lại một lần nữa làm chủ đạo trong việc kéo vol thị trường
kết thúc phiên giao dịch cuối tuần, thời gian 2 ngày tới sẽ là thời gian tịnh tâm để em xem lại những gì đang diễn ra trong thời gian này, cả về cơ bản, kĩ thuật, kĩ năng, nguyên tắc của bản thân. relax và bình tĩnh.

hai lực mua và bán đang rất cân bằng, chiều hướng nào sẽ quyết định cuộc chơi?
thị trường xét cho cùng cũng chỉ có 2 loại hàng chính, tiền và cổ, lượng cung cổ lớn cũng có nghĩa là lượng cầu tiền lớn, lượng cầu cổ lớn cũng có nghĩa là lượng cung tiền cao, vấn đề hiện tại chỉ là xem xét cái nào nhiều hơn.
Hiện tại e cảm thấy lượng cung tiền đang rất nhiều so với lượng cung cổ, lí do chắc ai cũng biết, margin thấp, hầu hết mọi người đều đã quy đổi từ cổ sang tiền, điều này làm nên sức cầu về cp lớn dần (cung tiền chuyển hoá thành cầu cổ tiềm năng)
Theo kinh tế vi mô thì vs cung cổ thấp dần và cầu cổ tăng dần thì thị trường sẽ vận động về điểm cân bằng mới với giá cân bằng cao hơn.
còn thực tế thì....e ko biết :D

thị trường xét cho cùng cũng chỉ có 2 loại hàng chính, tiền và cổ, lượng cung cổ lớn cũng có nghĩa là lượng cầu tiền lớn, lượng cầu cổ lớn cũng có nghĩa là lượng cung tiền cao, vấn đề hiện tại chỉ là xem xét cái nào nhiều hơn.
Hiện tại e cảm thấy lượng cung tiền đang rất nhiều so với lượng cung cổ, lí do chắc ai cũng biết, margin thấp, hầu hết mọi người đều đã quy đổi từ cổ sang tiền, điều này làm nên sức cầu về cp lớn dần (cung tiền chuyển hoá thành cầu cổ tiềm năng)
Theo kinh tế vi mô thì vs cung cổ thấp dần và cầu cổ tăng dần thì thị trường sẽ vận động về điểm cân bằng mới với giá cân bằng cao hơn.
Túm cái váy lại, ý của cụ là em vờ ni vưỡn đang úp chén đúng ko?

Túm cái váy lại, ý của cụ là em vờ ni vưỡn đang úp chén đúng ko?
Tks cụ đã hỏi, e xin trả lời cụ.:)
Thường e ko in - out theo vni vì nó ko còn được chuẩn lắm bởi trụ (cụ có thể xem thêm nhật kí của e phía trên) e chỉ dùng nó để tham khảo thôi ạ. Còn nếu phải đưa ra nhận định thì e xin đưa ra ý kiến như sau:
Về timing dài hạn thì e cho rằng VNI vẫn trong úp chén
Về timing trung hạn cho e tín hiệu kết thúc điều chỉnh cho xu thế sideway
Về timing ngắn hạn thì cho e tín hiệu sideway up có sự hụt hơi
E xin hết :D

đến lúc này thì e không còn cảm nhận được thị trường nữa, giá đã tiếp cận 610, lượng cầu cổ phiếu cũng đã lộ diện, ko còn là tiềm năng, điều đáng sợ lúc này là lượng cung, hoặc nó đã yếu thật hoặc nó chỉ chầu chực để nuốt lấy lượng cầu vừa qua, chính vì thế ngồi im và giữ nguyên tắc vs điểm out đối với e bây h là quan trọng nhất.

đến lúc này thì e không còn cảm nhận được thị trường nữa, giá đã tiếp cận 610, lượng cầu cổ phiếu cũng đã lộ diện, ko còn là tiềm năng, điều đáng sợ lúc này là lượng cung, hoặc nó đã yếu thật hoặc nó chỉ chầu chực để nuốt lấy lượng cầu vừa qua, chính vì thế ngồi im và giữ nguyên tắc vs điểm out đối với e bây h là quan trọng nhất.
vậy mà nhìn thị trường xanh bát ngát cộng vs hàng họ bác bên cạnh phi ầm ầm lại tỏ ra nóng ruột và ham hố, cảm xúc hay thật cơ :D

vậy mà nhìn thị trường xanh bát ngát cộng vs hàng họ bác bên cạnh phi ầm ầm lại tỏ ra nóng ruột và ham hố, cảm xúc hay thật cơ :D
hôm qua còn nôn nóng, hôm nay thì hoảng nhỉ, tiền vào nhiều hơn đấy, VNI lên tận mây xanh đấy, gặp cản cứng lại sợ, sợ thị trường rơi, sợ hàng họ bị đổ, sợ ko bán mấy nữa mới bán thì lỗ, tâm lý lại muốn out hàng :109:
Cái ngưỡng out đặt ra ban đầu đã bị tâm lí lung lay, quyết tâm ngồi chờ, ko out hàng khi chưa vỡ ngưỡng cản :49.jpg:

h là lúc cân xem sức cầu có đủ để nuốt hết lượng cung ko đây, ko đóng cửa qua đc 610 thì sẽ có lực bán xuống đủ mạnh, nếu cầu đủ mạnh sẽ đưa thị trường về trạng thái sideway 600 - 610 còn ko thì phải lùi xuống xem xét 585 xem sao.

càng giằng co lâu thì cơ hội short hàng càng thấp khi mà cái overall cơ bản đang làm cho doanh nghiệp gặt hái lợi nhuận nhiều hơn điều này khiến thời gian để short hàng cho phía cung không còn nhiều, chỉ còn một cơ hội cuối trong thời gian hiện tại nếu muốn ghi bàn thắng danh dự.

h là lúc cân xem sức cầu có đủ để nuốt hết lượng cung ko đây, ko đóng cửa qua đc 610 thì sẽ có lực bán xuống đủ mạnh, nếu cầu đủ mạnh sẽ đưa thị trường về trạng thái sideway 600 - 610 còn ko thì phải lùi xuống xem xét 585 xem sao.
nào thì ngồi nhìn, lực bán đã đủ mạnh để đưa VNI về cái target 600 rồi đây, cú ép xuống hôm nay cho thấy sự bất lực của cung nhiều hơn cầu, cầu giá thấp càng kéo dài làm cho cung càng hoang mang, càng như thế thì càng hay sai lầm, mỗi ngày lại cung dần một ít, qua ngày lượng hàng thoát nhiều lên dần mà ko hay.
Con bò tuy hay bị ví vs sự ngu nhưng trong ttck nó lại là con vật khá thông minh nhỉ.:emoticon-00100-smile:

nào thì ngồi nhìn, lực bán đã đủ mạnh để đưa VNI về cái target 600 rồi đây, cú ép xuống hôm nay cho thấy sự bất lực của cung nhiều hơn cầu, cầu giá thấp càng kéo dài làm cho cung càng hoang mang, càng như thế thì càng hay sai lầm, mỗi ngày lại cung dần một ít, qua ngày lượng hàng thoát nhiều lên dần mà ko hay.
Con bò tuy hay bị ví vs sự ngu nhưng trong ttck nó lại là con vật khá thông minh nhỉ.:emoticon-00100-smile:
600 lần 2 test thành công :D mai liệu có đỡ nổi ko đây :D

Last edited by a moderator:
HNX chuyển sang trạng thái sideway ngang đã được vài tuần, hiện tượng này đang tiếp diễn và có thể tiếp diễn thêm một thời gian nữa với nến ngày một nhỏ, một khi điều này diễn ra, HNX sẽ tạo được lực nén thật chặt để bung ra mạnh mẽ, với cái base cơ bản, tâm lý thị trường và thanh khoản hiện tại (ko tính đến rủi ro chính trị) vẫn kì vọng cho một kịch bản upside mạnh cuối năm.

HNX chuyển sang trạng thái sideway ngang đã được vài tuần, hiện tượng này đang tiếp diễn và có thể tiếp diễn thêm một thời gian nữa với nến ngày một nhỏ, một khi điều này diễn ra, HNX sẽ tạo được lực nén thật chặt để bung ra mạnh mẽ, với cái base cơ bản, tâm lý thị trường và thanh khoản hiện tại (ko tính đến rủi ro chính trị) vẫn kì vọng cho một kịch bản upside mạnh cuối năm.
ăn may đoán trúng :) cái form thành công của hnx giờ đang được kì vọng cho VNI, liệu điều này có thể xảy ra, nếu đúng như vậy 600-610 sẽ là đoạn chạy đà miệt mài, mua gom bên VNI lúc này có lẽ sẽ là phương án hay hơn HNX :)

Back