Tiêu Dao Truyền Kỳ

KK24

Well-Known Member
Xin chào các bạn và các em. Hôm nay,chúng ta sẽ có một chủ đề hoafn toàn mới thể theo yêu cầu của tất cả chúng ta!:) KK sẽ từ từ chỉnh sửa và hoàn chỉnh lại từ trang 1 nhé? Thân chào và chúc vui.:)

Cá lớn thì chúng phải ăn cá bé thì chúng mới sống được,nên mấy bác đừng hy vọng tui nói nhiều về cái vụ này. Khặc khặc...Ở đây,tui chỉ bàn về cái vụ LÀM SAO CÁ NHỎ CŨNG KIẾM ĂN ĐƯỢC GIỮA ĐÀN CÁ LỚN thôi...Bác nào biết thì vô đây chơi vui. Hi hi... Mại dzô...Mại dzô!

Last edited:
Cảm ơn các bạn đã nệ tình ghé thăm và KK24 rất hân hạnh được mời các bạn tham dự bữa tiệc này! :4: Ngay bây giờ KK24 xin được nâng chén rịu mừng với chức danh...chủ xị,để cùng chung vui với các bạn. :36: KK24 xin mở màn câu chuyện cá lớn-cá bé với các đề mục sau:
1. Đánh hơi-ngửi mồi
2.Đón đường-vây bắt
3.Ăn hàng-dùng bữa

Mời các bạn cùng nâng ly lên nào! Cheer up. :36:

Mỗi loài cá có bản năng sinh tồn của chúng,nên việc làm thế nào tìm ra được con mồi để sinh sống và làm thế nào để ẩn mình tránh kẻ thù cũng khác nhau,là một ví dụ. Mà đã là bản năng của từng loại thì làm thế nào có thể áp đặt từ loại này qua loại khác được?:) Vì vậy,những gì KK24 tui sẽ nói tới đây chỉ mang tính chất tham khảo. Bác nào thích thì mang về thử coi có phù hợp với "bản năng" của mình không...

1.Đánh hơi-ngửi mồi
Từ đoạn này trở đi,tui muốn đề cập riêng cho stocks (cổ phiếu). Khi nào tui chen ngang nói qua forex và các thứ có đòn bẫy cao thì tui sẽ nhắc bạn biết.

a) Sử dụng kết hợp 2 công cụ là Gann fan và Fibonacci Retracement:Tôi ưa dùng bộ công cụ này đưa vào TREND CHÍNH là weekly hoặc monthly,để tìm thấy xu hướng của thị trường và cũng là của "cá lớn" (chắc không có đàn cá nào hung tợn và vô đối thủ như Killer Whales!). :)

Fib Ret thì mấy bác nhà mình quen quá rồi,còn Gann Fan thì hình ảnh đây. Tý nữa mượn 2 bức hình của bác @ronin,rồi nhờ mấy bác vẽ dùm cái nha?:)

Attachments

26 KB · Views: 149
    44.8 KB · Views: 141
@ronin cho mượn 2 tấm hình của bạn. Mấy bác cho Gann Fan vô chú ý cái đường trend line 45 độ,vì đây là đường tốt nhất cho một xu hướng tăng bền vững. Độ dốc của trend line càng dựng đứng ở 1 biểu đồ giá nào đó,thì khả năng bị bẽ gãy và hướng về với đường 45 độ này càng lớn.Hãy tìm xem những cổ phiếu nào có trend line là 45 độ? Fibonacci Retracement cho biết độ hồi ở 3 mức độ là 1/3,1/2 và tối đa là 2:3. Vượt quá 2/3 là đổi chiều (reversal) luôn! Mấy bác thấy tui sai chổ nào thì tự nhiên chỉnh sửa dùm. Cảm ơn.

Attachments

176.1 KB · Views: 201
    174.1 KB · Views: 188
b) Đường CBL : Đây là 1 phương pháp định hướng thị trường rất là dễ xài,mà hiệu quả như ý. Chúng ta áp dụng cho D1 hoặc W1 sẽ thấy ngay! Mấy bác chắc chưa xài lần nào nhỉ? Vậy hãy thử ngay đi! :)

Attachments

33.1 KB · Views: 237
"Thuỷ triều lên thì thuyền bè đều lên.",nên chún ta đừng lấy làm lạ và vội vui mừng quá độ. Bởi vì khi nước rút,là lúc có vô số thuyền bè CHẠY KHÔNG KỊP và bị mắc kẹt ở bãi đá ngầm!

Chúng ta hãy luôn luôn giữ một tâm trạng ổn định ngay từ giai đoạn đầu cho tới giai đoạn cuối cùng-"dùng bữa". Chỉ có như vậy,chúng ta mới đủ tỉnh táo đê "kiếm ăn" và để tránh trở thành "con mồi" của kẻ khác! Chúng ta có kế hoạch để "kiếm ăn" thì "đàn cá" khác lớn hơn chúng ta cũng đang chực chờ "làm thịt" chúng ta vậy.:)

Hãy quan sát biểu đồ cho thật kỹ.

Xin mượn cái chủ đề của bác Hoanghabach trên diễn đàn Sanotc năm xưa để...câu khách! He he...

Cá lớn thì chúng phải ăn cá bé thì chúng mới sống được,nên mấy bác đừng hy vọng tui nói nhiều về cái vụ này. Khặc khặc...Ở đây,tui chỉ bàn về cái vụ LÀM SAO CÁ NHỎ CŨNG KIẾM ĂN ĐƯỢC GIỮA ĐÀN CÁ LỚN thôi...Bác nào biết thì vô đây chơi vui. Hi hi... Mại dzô...Mại dzô!
Trước cũng theo dõi chủ đề này. Like mạnh bác

Chà...Hôm nay nhiều nơi thế giới một màu đỏ lè! Thứ Hai chắc là tàu bè mắc cạn khủng khiếp!!::104:

Attachments

141.4 KB · Views: 70
    140 KB · Views: 62
@ronin cho mượn 2 tấm hình của bạn. Mấy bác cho Gann Fan vô chú ý cái đường trend line 45 độ,vì đây là đường tốt nhất cho một xu hướng tăng bền vững. Độ dốc của trend line càng dựng đứng ở 1 biểu đồ giá nào đó,thì khả năng bị bẽ gãy và hướng về với đường 45 độ này càng lớn.Hãy tìm xem những cổ phiếu nào có trend line là 45 độ? Fibonacci Retracement cho biết độ hồi ở 3 mức độ là 1/3,1/2 và tối đa là 2:3. Vượt quá 2/3 là đổi chiều (reversal) luôn! Mấy bác thấy tui sai chổ nào thì tự nhiên chỉnh sửa dùm. Cảm ơn.

Hi anh,
Chúc mừng các anh "lồi mồm" mấy ngày rồi, em vừa đi chơi về nên trước khi đi đã đóng hết trạng thái :(
@KK24, Rất vui được anh lấy mấy cái hình của em làm minh họa, nhưng em vẫn chưa hiểu cái Gann lắm, anh có thể đưa thẳng vào hình được không?

Hi anh,
Chúc mừng các anh "lồi mồm" mấy ngày rồi, em vừa đi chơi về nên trước khi đi đã đóng hết trạng thái :(
@KK24, Rất vui được anh lấy mấy cái hình của em làm minh họa, nhưng em vẫn chưa hiểu cái Gann lắm, anh có thể đưa thẳng vào hình được không?
Hi @ronin,
Đưa được chứ em. Mấy chương trình như Amibroker hay Metastock anh nghĩ đều có tool này hết? Chắc mấy bác khác biết? Anh không đánh ở TTCKVN nên chịu trận.:)

Có 1 cách để kiểm soát được tâm lý là đừng để nó kiếm soát mình!:)
Hãy hệ thống hoá các cuộc giao dịch bằng computer.
thế thì sẽ là cuộc chiến của các siêu máy tính với các nhà toán học thiên tài Quant hay việt hóa gọi là Quăng rồi :D
trading is a man game ... where ..... :)

Trong 1 TTCK còn sơ khai như VN thì system còn chạy tốt . Đặc biệt khi bị giới hạn ở biên độ thì việc sử dụng thuật toán đơn giản để tìm ra những trường hợp có xác suất cao cũng dễ dàng hơn . Ao nhà thì lưới dùng được chứ ra khơi cá mập nó kéo xuống hồ :dap:

Back