Trader Tìm điểm vào lệnh lần 2 cho price action - Re entry method

pipsmaster

Member
Re-entry trading là một khái niệm quan trọng trong price action. Nếu bạn đã từng trade một thời gian, bạn có thể đã từng trải qua trường hợp bạn vào lệnh rồi giá đột nhiên quét stop loss của bạn, sau đó giá lại đảo chiều ngay tại điểm bạn đặt stop loss và đi đúng xu hướng mà bạn mong muốn.

Những lúc như vậy, bạn sẽ thường tự đặt câu hỏi: "liệu lần sau mình nên dời stop loss ra xa một tí để tránh bị big boy càn quét stop loss?" Chắc bạn sẽ thấy tình huống này rất quen thuộc, chúng ta sẽ cực kỳ chán nản khi thấy lệnh mình vào đã đi đúng hướng, nhưng chỉ còn... tí nữa là có lời.

Có một cách khác hay hơn để bạn thay vì dời stop loss ra xa, thay vì lo lắng với rủi ro giao dịch ngày càng lớn đó là đi tìm điểm vào lệnh lần 2 (re-entry) cho điểm vào lệnh cũ. Đây là một trong các kỹ năng cần thiết nếu bạn muốn trading chuyên nghiệp.

Dưới đây là một ví dụ điển hình khi trader bị quét stop loss và cho cơ hội vào lệnh lần 2.

tim-diem-vao-lenh-lan-2-cho-price-action-re-entry-method-traderviet-png.11281

1. Sau khi phân tích xu hướng thị trường, bạn vào lệnh với cây nến pin bar (chart EURUSD).
2. Bạn đặt lệnh stop loss bên dưới nến pinbar.
3. Thị trường đảo chiều và quét lệnh stop loss của bạn.
4. Thị trường đi theo xu hướng mà bạn phân tích trước đó.

Bạn sẽ thấy trường hợp này xảy ra rất nhiều lần khi trading và khiến trader có cảm giác thị trường như muốn "chơi đùa" với mình. Không sao, bản chất của thị trường là vậy, bạn không thể nào đoán được chính xác hành động tiếp theo nhưng bạn hoàn toàn có thể sẵn sàng cho những trường hợp có thể xảy ra. Học cách tìm điểm vào lệnh lần 2 có thể giúp bạn đề phòng được những trường hợp này.

Cơ bản, điểm vào lệnh lần 2 thường sẽ cần các yếu tố:

1. Phát hiện một trading setup mới với bất kì mô hình giá nào.
2. Trading setup đầu tiên bị quét stop loss.
3. Thị trường đảo chiều và đi đúng xu hướng cũ với trading setup mới.

Có thể giải thích một chút về phương pháp tìm điểm vào lệnh lần 2 như sau: khi giá quét stop loss ở trading setup đầu tiên, có rất nhiều trader bị thua lỗ. Họ (những người bị quét stop loss) sẽ có kỳ vọng vào lệnh lần nữa vì họ nghĩ rằng họ vẫn xác định đúng xu hướng (chẳng qua là sai thời điểm thôi). Áp lực vào lệnh của các trader này giúp đẩy thị trường đi xa hơn trong thời điểm vào lệnh lần 2.

Bài này chỉ mang tính chất giới thiệu về khái niệm re-entry, kỳ sau mình sẽ viết cách ứng dụng re-entry khi trade, rất hy vọng các bạn ủng hộ.

Happy and safe trade!

giao dịch price action - diễn đàn vàng - diễn đàn forex

Cái mục số 3 stopped out và re-entry... nhìn vội vã quá
Như hình vẽ của bác thì thuần về trading theo từng candle chứ price action theo em hiểu nó xuất hiện ở ngưỡng nhạy cảm (cản hay hỗ trợ) rồi ở đó hình thành các cây nến cho tín hiệu đảo chiều. PA chơi theo fibo, trendline hoặc đỉnh đáy của 1 chu kỳ tăng giảm...

Cảm ơn chủ post vì bài viết này. Mình cũng đang nghiên cứu rất nhiều về Price Action..

Chắc một số bạn bước vào còn chưa hiểu Price Action là gì ,em chia sẻ hi vọng giúp ích :
PRICE ACTION LÀ GÌ, VÀ TẠI SAO BẠN NÊN HỌC PRICE ACTION ?

Price action là giao dịch diễn biến hành động giá,tôi cũng như các bạn, thời điểm ban đầu học thì sa vào tìm hiểu các công cụ dự báo ( indicator ) ,biểu đồ của tôi ban đầu giống như sau :

Nó rất nhằng nhịt ,rối mắt, loạn xạ cả lên, và một điều vô cùng quan trọng cho những ai muốn tìm hiểu về các công cụ dự báo đó là chúng luôn trễ so với thị trường, các công cụ dự báo đa phần là nó tổng hợp dữ liệu quá khứ đã xảy ra ,để cho ra một kết quả trung bình. Các bạn hãy thử quan sát mà xem, chỉ sau khi một phiên giao dịch, giá đóng cửa thì công cụ dự báo mới phản ánh lên được.

Nên nó luôn trễ so với thị trường, khi nó xảy ra thì giá đã đi được một đoạn.

Sau này khi được tiếp xúc với kiến thức price action tôi mới cảm thấy đây đúng là phương pháp trading phù hợp với tôi, mọi thứ nó diễn biến ngay lập tức, tất cả mọi thứ đều phản ánh ngay lên giá cả, không trễ chút nào

Xem Tiếp : PRICE ACTION LÀ GÌ
Sàn forex uy tín
Kiến thức Forex

Last edited:
Back