Tiêu Dao Truyền Kỳ

Trước đây anh có viết một cái soft cho riêng mình dùng để phân tích Bát Tự Hà Lạc, có viết qua phần này. Anh viết bằng Delphi (bây giờ không biết còn ai xài không nữa). Ami thì mới tập tành xài gần đây, chưa tìm hiểu gì về ngôn ngữ của nó.
Dear anh @Táo thổ:
tặng anh cái cốt tính kinh độ Sun trên A M I, có sai số +- vài độ...

Kinh do mat troi.png

Cảm ơn rất nhiều. :banana105:
không có chi :1:
chịu khó re-typing cho nhớ nha :D

KK cao to đệp trai rứa :1:... vầy ... đầy cô mê :113:

Last edited:
vừa đọc bên thớt kia, thấy @datpt154 có hỏi sao các anh chị biết bank dẫn sóng năm nay. Nó cũng giống lý do bạn quyết định mua NDN thôi: dòng tiền. Và thường khi tốt, là tốt cả một sector, nhưng luôn có con leader trong một sector đó. Bạn chọn được nó rồi, thì đút tay vào túi quần follow trend. Nên khi nhìn một cổ phiếu BO, thì phải nhìn lại tất cả cổ phiếu trong cùng sector, nó có đồng lòng tăng hay không. Đi một mình, luôn đi nhanh; nhưng để đi xa, cần có đồng đội.

Vẫn vào thớt anh @KK24, nhưng chắc anh đang bận công việc đâu đó nên kg hướng dẫn tiếp. Đang dùng CBD của anh cho việc đặt trailing stop loss cho đợt này.

vừa đọc bên thớt kia, thấy @datpt154 có hỏi sao các anh chị biết bank dẫn sóng năm nay. Nó cũng giống lý do bạn quyết định mua NDN thôi: dòng tiền. Và thường khi tốt, là tốt cả một sector, nhưng luôn có con leader trong một sector đó. Bạn chọn được nó rồi, thì đút tay vào túi quần follow trend. Nên khi nhìn một cổ phiếu BO, thì phải nhìn lại tất cả cổ phiếu trong cùng sector, nó có đồng lòng tăng hay không. Đi một mình, luôn đi nhanh; nhưng để đi xa, cần có đồng đội.

Vẫn vào thớt anh @KK24, nhưng chắc anh đang bận công việc đâu đó nên kg hướng dẫn tiếp. Đang dùng CBD của anh cho việc đặt trailing stop loss cho đợt này.
Em cảm ơn anh. Anh @May biết xem chart của các sector ở đâu không? Em đang tìm chart để tập phân tích sector, rồi mới mua 1 vài cổ trong các sector đó. Nhưng chưa tìm ra anh ah. Trên mạng ngta chỉ cung cấp chart của từng cổ phiếu :(

chịu, không biết. Mình cũng tay ngang, và lơ tơ mơ. Mình cứ quy các mã ngân hàng vào là ngân hàng, chứng khoán là vào chứng khoán...khi coi, mình cũng chỉ lướt qua các cổ phiếu "nổi tiếng, phổ biến" hoặc các cổ phiếu mình biết. Cuối ngày về nhà, mở chart lên, thấy vol và giá là biết con nào dòng tiền vào rồi. Đơn giản mà.

bạn xem múc lại được chưa vậy?
Cái này em không rõ nữa anh @Cdg ơi, em đang bập bẹ tập đi mừ :(. Nhưng em phân tích thế này, anh góp ý dùm em nha.

+ Weekly:
- Giá đang giao động trong range + vẫn đang là uptrend (trend line)
- Giá đi xuống vì có phân kỳ với ADX
- ADX đang cao, chứng tỏ uptrend trước đó vẫn còn mạnh, hiện tại ADX đi xuống thể hiện cho uptrend trước đó đang tích lũy or suy yếu dần (giá đang giao động trong range)
=> theo dõi thêm
+ Daily:
- Giá giao động trong range + adx rất thấp => tích lũy
- Giá đang hướng xuống hỗ trợ của trend line, hỗ trợ của range và hỗ trợ của FIbo 12-13
=> Khuyến nghị theo dõi thêm.

Có 2 kịch bản như sau: Giá về gần chạm kháng cự trend or kháng cự mức dưới range (12-13)
1. Nếu bật lên. Theo dõi ADX và +DI, nếu đi lên -> Mua. Target: 16 (kháng cự trend line).
Ăn: 16- 13 = 3 điểm
2. Nếu thủng trend line. Không mua thêm, bán 1/2 or toàn bộ. Theo dõi tiếp, nếu thủng Fibo 38.2% (10.5-11) -> bán toàn bộ.
Lỗ nhiều nhất: 13- 10.5 = 3.5
=> Nếu là em, em sẽ không đầu tư case này, vì không đạt tỉ lệ R/R: 1/2.

Attachments

62.2 KB · Views: 33
    30.3 KB · Views: 30
Người trong cuộc lảm nhảm đây :(viết sáng nay, lỗi diễn đàn bị mất bài , giờ viết lại )
Ai nộp tiền mua NDN cũng đều tính giá NDN khoảng 12,5 là hòa vốn . Chỉ có 1 số tay to ăn được NDN ( sau chốt) khi đánh lên 15,x để nhốt khách và tạo thêm lực bán cut loss sau này đó . Và họ cũng chính là những người nộp tiền mua NDN PHành thêm .
Tôi tin tưởng 99,99% là Cô lái cũng nộp tiền mua NDN .
16 tr cổ ph cần có tgian tiêu hóa . Bác có từng nghe Cô lái nói tay to đè dưới gía tay to mua để vét hàng k ?
http://s.cafef.vn/ndn-158776/ 7-nha-dau-tu-mua-het-2,2-trieu-co-phieu-ndn-bi-e.chn
Tham khảo :
-Nhìn HLD 10tr cổ gdich thêm từ T9/2014 mà bị đè vét hàng đến T1/2015 mới up nổi .
-TJC chốt đầu T3 mà cũng bị ghì về ~8 thì biết kiếm được mấy hào cũng mệt mỏi lắm .

Trở lại NDN: Chờ giá tốt thì vào nằm ? ,hay chờ giá phi thì đu bám ? Giá tốt khoảng từ 10-12,5 .
Giả sử (chỉ là giả sử thôi nhé !): NDN về 10,5 thì bác có quyền bán cut loss đúng đáy 10,5 như dự định . Dã man con ngan :24::24:
em không có đọc tin phát hành thêm cổ phiểu, nên không biết sau khi phát hành giá sẽ điều chỉnh. Mà em chỉ nhìn chart trà trend hiện tại thôi anh. Và em cũng không có dự tính vào lại con này thời gian này, vì trend không hấp dẫn em :D

Xin báo một tin vui cùng các đệ,muội là huynh vừa thoát được một cơn tai biến khôn lường.May nhờ phước đức mà vượt qua được ! Thật là một bài học tốt ở đời...Biết suốt hơn tháng qua các em trông đợi,nhưng anh gần như bệnh liên miên và một phần cũng buồn nữa. Thôi thì trước là chúc sức khỏe mọi người và sau là nếu huynh có thời giờ sẽ lên mà chung vui với các em sau nha? Nhắn gởi đến các em. KK24.

Xin báo một tin vui cùng các đệ,muội là huynh vừa thoát được một cơn tai biến khôn lường.May nhờ phước đức mà vượt qua được ! Thật là một bài học tốt ở đời...Biết suốt hơn tháng qua các em trông đợi,nhưng anh gần như bệnh liên miên và một phần cũng buồn nữa. Thôi thì trước là chúc sức khỏe mọi người và sau là nếu huynh có thời giờ sẽ lên mà chung vui với các em sau nha? Nhắn gởi đến các em. KK24.
Mừng KK get well. :cute_smiley9:
mọi ng cũng mong ngóng anh nhiều, nhưng thôi KK nghỉ ngơi cho sung sức cái đã, sức khoẻ & gia đình là trên hết KK ạ. :orange17:

Back