Tâm lý trong thể thao và trading

@taotho: điểm mạnh của Elliot Wave là ở sóng Impulse. Còn đối với sóng Correct lại cho quá nhiều đáp số, do đó tính thực dụng của Elliot Wave, theo quan điểm của tôi là không cao

Nguyên lý EW không phức tạp, nó phức tạp ở cái sóng Correct đấy. Nếu chưa làm chủ được nó thì chưa thể xem là thành thạo EW. Bạn hãy vào http://elliottway.blogspot.com/ xem chủ nhân của nó đếm sóng Correct để đoán đáy VNI như thế nào nhé. Bài viết đoán đáy VNI cuối năm 2011 và cuối 2012 xem được đầy đủ đấy.

Last edited by a moderator:
Để dự báo được thị trường trước hết phải sử dụng phương pháp có khả năng dự báo, còn chính xác hay không còn tùy thuộc vào trình độ và kinh nghiệm của người dự báo. Hãy xem một chuyên gia EW nói về các phương pháp: "Imagine you're a financial trader standing at the "bus stop" of near-term opportunity for a specific market (i.e., the "bus."). You don't have a schedule handy so you ask the 3 other people at the stop for information on the arriving bus's route. Here's what they say:

Fundamental analyst: "The next bus might be headed north IF the water main leak in that direction has been repaired, OR the flock of geese standing in the street has been removed. Then again, it could still head north even if those external factors don't get resolved. Really, we won't know where the bus is going until after it leaves. "

Technical analyst of traditional indicators: "The low RSI reading indicates that the bus is headed south, but I can't tell you at what point it's going to stop."

Elliott wave analyst: "The rules and guidelines pertaining to the specific Elliott wave pattern on said bus indicate that it should be stopping at the corner of "X" and "Y" street, then making a sharp turn north."
Which analyst would you let map your trip?".

Có vẻ bác thần tượng EW quá roài ... thế bác giải thích sao về những trường hợp như Warren Buffet người k biết xài computer nói gì đến indicator or EW :D

Cách đếm sóng EW còn tùy vào cách nhìn của người BULL vs BEAR nên giống trường phái hội họa trìu tương ... còn nếu EW là khoa học chính xác thì e nghĩ computer nó đếm sóng tốt hơn con người :) Mà bác thấy đấy computer nó đánh cũng thua tè le còn gi :D

Có vẻ bác thần tượng EW quá roài ... thế bác giải thích sao về những trường hợp như Warren Buffet người k biết xài computer nói gì đến indicator or EW :D

Warren Buffet có bao giờ dự đoán thị trường đâu? Ông ta chỉ quan tâm đến công ty. Tôi muốn nói nếu ai muốn dự đoán thi trường thì phải sử dung công cụ thích hơp. Còn không thì đừng cố gắng dự đoán target.

Warren Buffet có bao giờ dự đoán thị trường đâu? Ông ta chỉ quan tâm đến công ty. Tôi muốn nói nếu ai muốn dự đoán thi trường thì phải sử dung công cụ thích hơp. Còn không thì đừng cố gắng dự đoán target.

Vậy theo bác thì EW là công cụ thích hợp nhất chăng ??? bác khai sáng giúp ae, bác mở 1 topic về EW để ae học hỏi và phản biện ... vì ngày xưa e cũng ngồi đếm sóng như đếm lá vàng rơi zị :D Nhưng rùi trừu tượng quá ...nên thôi :D

Hồi trước AKhờ có các nhận xét như sau về TTCK và kinh doanh tiền tệ (diễn đạt lại ý chứ không phải nguyên văn):

1. Nếu tồn tại một lý thuyết/phương pháp giúp người chơi nắm chắc phần thắng ở một thời điểm nào đó thì lý thuyết/phương pháp đó sẽ được giữ kín như bí quyết của Coca Cola chứ không thể được đem ra truyền bá một cách tràn lan.

2. Người ta chỉ in thành sách những phương pháp không có khả năng giúp người viết kiếm được nhiều hơn tiền bán sách, người ta chỉ mở lớp dạy những điều không thể giúp họ kiếm nhiều tiền hơn tiền học phí thu được.

Hồi trước AKhờ có các nhận xét như sau về TTCK và kinh doanh tiền tệ (diễn đạt lại ý chứ không phải nguyên văn):

1. Nếu tồn tại một lý thuyết/phương pháp giúp người chơi nắm chắc phần thắng ở một thời điểm nào đó thì lý thuyết/phương pháp đó sẽ được giữ kín như bí quyết của Coca Cola chứ không thể được đem ra truyền bá một cách tràn lan.

2. Người ta chỉ in thành sách những phương pháp không có khả năng giúp người viết kiếm được nhiều hơn tiền bán sách, người ta chỉ mở lớp dạy những điều không thể giúp họ kiếm nhiều tiền hơn tiền học phí thu được.

Hồi trước cũng có một thành viên White Hat sau một năm nghiên cưu có nhận xét về EW đại ý như: người nào sử dụng EW đúng, sẽ đúng hoài, còn không thì cứ sai hoài.

Hồi trước cũng có một thành viên White Hat sau một năm nghiên cưu có nhận xét về EW đại ý như: người nào sử dụng EW đúng, sẽ đúng hoài, còn không thì cứ sai hoài.
Kiểu như đi đường đã gặp đèn xanh là chạy tới cùng đường không phải dừng; lỡ vào dây đfn đỏ thì đi mãi vẫn đỏ...

Vậy theo bác thì EW là công cụ thích hợp nhất chăng ??? bác khai sáng giúp ae, bác mở 1 topic về EW để ae học hỏi và phản biện ... vì ngày xưa e cũng ngồi đếm sóng như đếm lá vàng rơi zị :D Nhưng rùi trừu tượng quá ...nên thôi :D

Tôi học mãi mà mới chỉ nhận ra được vẽ đẹp của EW. Từ Ngộ đến Giác Ngộ xa lắm. Tôi chưa đủ trình độ khai sáng cho người khác đâu.

Tôi học mãi mà mới chỉ nhận ra được vẽ đẹp của EW. Từ Ngộ đến Giác Ngộ xa lắm. Tôi chưa đủ trình độ khai sáng cho người khác đâu.

Umh ... nhiều lúc hiểu là một chuyện , viết ra để người khác hiểu lại là chuyện khác ... e nghĩ chắc văn bác chưa hay nên sợ viết ae lại không thông ... Hay bác action đi : bác mở 1 topic chon vnindex or cp nào bác đang chơi và vẽ sóng sắp tới cho nó ... rùi ae follow theo thực hành thì sẽ dể hiểu hơn là viết :D

@taotho: không biết bác đã đọc Mastering Elliot Wave của Neely chưa, trong đó có đầy đủ cách tính chi tiết các loại sóng correct. Tuy nhiên ở các trường hợp này tôi thấy không thực dụng bằng Harmonic nên không nghiên cứu sâu hơn

Mục đích bài của tôi là khẳng định:
+Tuy không thể biết chính xác ngày mai giá nào, nhưng ta có thể xây dựng các kịch bản mà dù cho giá đi thế nào cũng không bất ngờ.
+Khi giá đi theo cách trader lường sẵn, đó là cơ hội
+Các phương án luôn có kiểm sóat, trường hợp ngòai kiểm sóat thì không tham hoặc không sợ, dừng trạng thái để quan sát tiếp.

Ý anh thế này thì giống hệt ý của em, chắc có lẽ tại em viết lủng củng nên khó hiểu chăng? Các lập luận của em nhất quán từ đầu là:
- Không thể dự đoán chính xác được hướng đi của thị trường. Có thể đoán đúng 1 vài lần, nhưng lâu dài sẽ có lần sai.
- Giả sử như có tồn tại một cái Chén Thánh nào đấy, thì các tổ chức lớn, với nguồn lực tài chính, phương tiện, con người gấp bội lần nhỏ lẻ, là nơi có nhiều cơ hội nhất tìm ra nó. Thế nhưng các tổ chức cũng lỗ như ai, chứng tỏ họ không có Chén Thánh.
- Suy ra rằng, với nhỏ lẻ chúng ta, việc đi tìm Chén Thánh là một sự lãng phí thời gian và công sức. Thay vào đó, ta nên dành thời gian và công sức (vốn đã rất ít ỏi) tìm cách khác để nâng cao cơ hội sống sót.

Em viết ở đây một số quan điểm của em để mọi người cùng thảo luận cho vui, các bác vào đóng góp đông vui thế này là em mừng, thế nào cũng học thêm được nhiều điều. Có thể phần bài viết của em giọng văn nó hơi arrogant, nhưng mục đích cũng chỉ là làm cho nó hấp dẫn hơn thôi. Còn nếu cứ gạch đầu dòng ra như trên đọc chán chết, anh có nghĩ vậy không?

khi ta buy không có nghĩa là một mình ta chống lại cả phe Short/Sell, bên cạnh ta là một lực lượng hùng hậu không kém, nên làm gì có chênh lệch lớn ?
Vả lại, ta liên tục thay đổi vị thế, đồng minh (tạm thời) của ta cũng vậy. Chỉ phần ngàn giây là đồng minh đã thay đổi, khó biết là phe ta mạnh hay phe địch mạnh đâu ! :D

Em đồng ý với bác. Nói tương quan lực lượng lớn bé có lẽ không đúng, nhưng nói chung em nghĩ áp dụng Tôn Tử vào đây nó cứ irrelevant thế nào đó. Em không đọc Tôn Tử nên em chịu, không comment gì được.

Nhưng theo em việc luôn luôn chọn đúng bên đúng thời điểm là không thể làm được.

Các tổ chức lớn thua lỗ hay sụp đổ là chuyện rất bình thường, bởi vì họ là 1 thành phần của cuộc chiến. Khi tham chiến thì phải có bên thương vong chứ, nếu không cũng chẳng có ai chiến thắng trong trò zerosum này… Nhỏ lẻ chỉ là đám cá vụn, làm sao đủ no bụng đám cá mập suốt đời háu đói. Tôi chỉ ngạc nhiên khi lâu lâu mà không thấy con cá lớn nào bị xả thịt. :D

Trong cuộc chiến của các vị thần, những thủ đoạn hẳn cực kỳ tinh vi, những trận đánh hẳn kinh thiên động địa. Có những điều chúng ta sẽ mãi mãi không biết, có lẽ cũng không nhất thiết phải biết. :D
Cuộc chiến của chúng ta nó khác. Tôi nghĩ vậy

Em cũng cho rằng việc các tổ chức lớn hay bất kì ai đã tham gia vào thị trường này bị thua lỗ là bình thường. Nó càng củng cố cho luận điểm của em rằng Chén Thánh không tồn tại.

Phân tích thị trường như thế nào thì quan điểm về thị trường như thế ấy.

Tôi chưa thấy một tín đồ Elliott Wave nào tuyên bố thị trường không thể dự đoán được, nếu sau khi đếm sóng, giá không chạy đúng như dự đoán của một nhà phân tích EW, anh ta biết mình đã đếm sai, cần phải đếm lại. Đối với tín đồ EW, thị trường không có tính ngẫu nhiên mà phát triển theo Elliott Wave Principle ở mọi mức độ từ tick chart cho đến Grand Supercycle và đám đông càng đông thì càng thể hiện tính khách quan của Elliott Wave Principle.

Em chưa hiểu cái reasoning của bác. Ý bác có phải là EW luôn đúng, còn nếu sai là do người dùng không biết dùng? Nếu vậy thì bác chưa weaken được lập luận của em, trừ phi bác giới thiệu được cho em ai đó biết dùng EW. Với cái blog kia thì em không xem được hết, sample size bé quá, chưa nói được gì nhiều. Nếu bác đó mà dự đúng được hết sóng của cặp EU trên chart M1 trong 1 tuần thôi là có khi em bắt đầu không còn tin vào lập luận của em nữa.

@taotho: không biết bác đã đọc Mastering Elliot Wave của Neely chưa, trong đó có đầy đủ cách tính chi tiết các loại sóng correct. Tuy nhiên ở các trường hợp này tôi thấy không thực dụng bằng Harmonic nên không nghiên cứu sâu hơn

Chưa bạn. Về sóng correct tôi chỉ mới đọc Elliott Wave Principle Applied to the Foreign Exchange Markets của Robert Balan. Cảm ơn bạn đã giới thiệu quyển Mastering Elliot Wave cho tôi. Tôi sẽ dành thời gian để đọc quyển này. Nghiên cứu sóng correct mà đọc thêm Harmonic cũng hay đó bạn.

Em chưa hiểu cái reasoning của bác. Ý bác có phải là EW luôn đúng, còn nếu sai là do người dùng không biết dùng? Nếu vậy thì bác chưa weaken được lập luận của em, trừ phi bác giới thiệu được cho em ai đó biết dùng EW. Với cái blog kia thì em không xem được hết, sample size bé quá, chưa nói được gì nhiều. Nếu bác đó mà dự đúng được hết sóng của cặp EU trên chart M1 trong 1 tuần thôi là có khi em bắt đầu không còn tin vào lập luận của em nữa.

Người nào đoán đúng được hết thì thành thánh rồi còn gì! Tuy nhiên dùng EW để đoán giá chạy đến target chính xác đến từng pip thỉnh thoảng tôi vẫn thấy, còn giá giá chạy gần chạm target hay vượt qua thì thấy hoài. Tiếc là tôi chưa đủ trình độ để làm việc đó. Thôi tôi ngưng ở đây.

Back