Thảo luận Script đặt lệnh Stop order cực nhanh kèm stoploss và take profit

pipsmaster

Member
Bài này mình sẽ giới thiệu 2 script mà mình thường dùng để đặt lệnh. Chức năng như tiêu đề mình đã viết ở trên, script có chức năng đặt lệnh stop order tự động cho các bạn. Bạn nào chưa biết script và cách cài đặt script thì xem bài hướng dẫn.

Sau khi cài đặt script vào mt4, bạn sẽ thấy script xuất hiện trong bảng navigator như hình dưới đây:

script-dat-lenh-stop-order-cuc-nhanh-kem-stoploss-va-take-profit-traderviet-png.9890

Hướng dẫn sử dụng script buy/sell stop:

Khi bạn kéo sell stop script thả vào chart mt4, phần mềm mt4 sẽ tự động bung một cửa sổ mới như hình sau:

script-dat-lenh-stop-order-cuc-nhanh-kem-stoploss-va-take-profit-traderviet-1-png.9891

Đây là dạng mặc định của script, trong bảng này bạn sẽ thấy các thông số:
  • Lot: nhấn lot size mà bạn muốn dùng, ở đây mình để 0.01
  • Take profit pips: chọn số pips mà bạn muốn chốt lời.
  • Stop loss pips: chọn số pips mà bạn muốn cắt lỗ.
  • Candleshift: cây nến bạn muốn chọn để đặt pending order.
  • Subtractfromlowpips: số pips bạn trừ đi từ cây nến mà bạn chọn (để chọn điểm đặt sell stop chính xác.
Để dễ hiểu, các bạn nhìn minh họa dưới đây:

script-dat-lenh-stop-order-cuc-nhanh-kem-stoploss-va-take-profit-traderviet-2-png.9892

Ở đây, mình dùng sell stop với số lot 0.01, stop loss và take profit là 30 pips. Điểm đặt cách cây nến hiện tại là 2 nến và cách điểm dưới của nến là 0 pips. Sau khi thiết lập các thông số như trên, sell stop đã được thiết lập ngay giá thấp nhất của cây nến đỏ đầu tiên từ trái qua.

Bước đầu tiên, bạn có thể thấy script hơi phức tạp một chút, nhưng bạn chỉ cần cài đặt 1 lần, các lần sau chúng ta không cần phải cài đặt sẵn script như các bước trên nữa.

Tương tự với buy stop script, ta cũng có một bảng tương tự chỉ khác ở chỗ "subtract from low pips" sẽ là "add to high pips" (cộng số pips vào giá cao nhất).

Lưu ý: các bạn phải tick vào ô allow live trading trong hộp thoại Options (CTRL + O) thì script mới hoạt động được nhé.

script-dat-lenh-stop-order-cuc-nhanh-kem-stoploss-va-take-profit-traderviet-3-png.9893

Happy and safe trades!

tin tức forex - diễn đàn forex việt nam - nến nhật trong forex

Back