San Jin - Đông Phương Trading

Em cứ tạm gọi cái mức 630- 660 là đỉnh tạm thời mà VNI 5 lần 7 lượt công phá nay mới đạt, nên nàng cũng phải xoay sở, xây nền đổ móng cho nó. Thân thủ linh hoạt không sao, chứ ục ịch như em là thấy hơi khó chơi :1:. Thôi thì nghĩ tích cực cho đời vui: mưa lúc nào mát mặt lúc ấy

ĐỂ TRẢ LỜI CÂU HỎI?

Có một người loay hoay mãi mà không tài nào thắng được thị trường và nguyên nhân được xác định bằng cách đặt 5 câu hỏi như sau:
- Câu 1: Tại sao không thắng được thị trường? Vì không có system, phương pháp tốt.
- Câu 2: Tại sao không có system, phương pháp tốt? Vì không chịu nghiên cứu, học hỏi.
- Câu 3: Tại sao không chịu học hỏi nghiên cứu? Vì lười biếng.
- Câu 4: Tại sao lười biếng? Vì tham lam, mong muốn kiếm được nhiều tiền 1 cách nhanh chóng.
- Câu 5: Tại sao lại tham lam? Vì đó là bản chất của con người tôi.
Như vậy, nguyên nhân chính đó là TÔI.

------------------------------------------------
Cuộc sống ban tặng cho tất cả chúng ta mỗi người 1 chìa khóa thành công. Và việc của mỗi người là đi tìm cánh cửa cho riêng mình. Dù là khó khăn, dù là sỏi đá thì mầm cây vẫn vươn lên để hứng lấy ánh sáng mặt trời. Đến cây cỏ còn làm được, vậy thì không có lý do gì mà bạn không tin tưởng chính mình cả đúng không nào?

Chuyện cóp pết phát tán những bài hay là đương nhiên rồi bác, kệ thôi
Bác cứ phân tích + post chart cách bác buy-sell những cổ phiếu bác trade cho anh em tham khảo và học hỏi là quý lắm rồi

Chuyện cóp pết phát tán những bài hay là đương nhiên rồi bác, kệ thôi
Bác cứ phân tích + post chart cách bác buy-sell những cổ phiếu bác trade cho anh em tham khảo và học hỏi là quý lắm rồi
Forum là nơi trao đổi, học hỏi cũng như chia sẻ những kinh nghiệm mình có và còn gì tốt bằng nếu như nó được mọi người tin tưởng đánh giá cao (có thể mang đi chỗ khác).

@Sanjin : nếu người ta có copy của bác thì bác nên cảm thấy tự hào ... tại sao nó không copy của thằng khác :D Kiến thức và kinh nghiệm nếu không được chia sẽ thì sẽ vô giá trị ... Nên những người như anh VC luôn được mọi người quí và tôn trọng :D Bác cứ thoải mái đi :D

@Sanjin : nếu người ta có copy của bác thì bác nên cảm thấy tự hào ... tại sao nó không copy của thằng khác :D Kiến thức và kinh nghiệm nếu không được chia sẽ thì sẽ vô giá trị ... Nên những người như anh VC luôn được mọi người quí và tôn trọng :D Bác cứ thoải mái đi :D

Ồ không....nếu được vậy thì quý hóa quá...thực sự rất vinh hạnh cho mình...hihi...:D...Nhưng vấn đề là " bản quyền"...nếu copy mà có ghi nguồn VC hay Vfpress hay thậm chí có tâm chút xíu thì ghi tác giả thì qua vui rồi...Đây copy làm của riêng mình và cho là mình làm ra...Thực sự rất bất công dẫu biêt rằng đây là chốn free tự do...ko ai biết ai cũng ko có gì đảm bảo....Có tiếng mà ko có miếng...:20::20::20::20::20::20::20:
Còn việc chia sẻ kinh nghiệm này nọ thì chẳng phải mình đang làm đây sao?..:p

Last edited by a moderator:
Sạn jin. Chuẩn, chẳng còn chuẩn hơn.
Dần dần nó tự nhiên như cơm ăn thức uống thôi.
.....hi...hi " Học cách cho đi khó hơn nhận về"....hi

Ồ không....nếu được vậy thì quý hóa quá...thực sự rất vinh hạnh cho mình...hihi...:D...Nhưng vấn đề là " bản quyền"...nếu copy mà có ghi nguồn VC hay Vfpress hay thậm chí có tâm chút xíu thì ghi tác giả thì qua vui rồi...Đây copy làm của riêng mình và cho là mình làm ra...Thực sự rất bất công dẫu biêt rằng đây là chốn free tự do...ko ai biết ai cũng ko có gì đảm bảo....Có tiếng mà ko có miếng...:20::20::20::20::20::20::20:
Còn việc chia sẻ kinh nghiệm này nọ thì chẳng phải mình đang làm đây sao?..:p
Thôi thì để tự nhiên vậy :D
Nhưng bác cứ yên tâm là tiếng thơm thường đi rất xa ... cái gì của mình thì sẽ là của mình :D

Thời gian qua, ngành dầu khí đã leading thị trường...Vậy nên rất có thể sóng cuối năm sẽ đến lượt dòng BĐS và CK sẽ lên ngôi để tiếp tục dẫn dắt thị trường...Kế tiếp theo sẽ là dòng penny và hàng si - đa...Sau đó lại chuyển qua 1 chút blues và cơ bản xong là coi như kết thúc.
Vậy nên mọi người hãy nắm bắt dòng tiền để chọn mã CP cho đúng để đi theo sóng mạnh...Bởi ăn thua ở việc chọn mã.
Good Trade & Good Luck!

Đến lượt sóng penny chạy rồi chăng????...Dấu hiệu dòng tiền đổ vô hàng si cần hen ( second - hand) là tín hiệu tích cực hay tieu cực cho thị trường đây?

Đến lượt sóng penny chạy rồi chăng????...Dấu hiệu dòng tiền đổ vô hàng si cần hen ( second - hand) là tín hiệu tích cực hay tieu cực cho thị trường đây?
đoạn hàng nóng chạy có thể kéo dài từ 1 tuần tới 2 tháng. Ko biết lần này nó thế nào luôn :|

RỦI RO & LỢI NHUẬN.
Trading thực tế đơn giản chỉ là một trò chơi của xác suất, những trader hay suy nghĩ và xem xét các tín hiệu giao dịch dưới cái nhìn về tỷ lệ rủi ro/lợi nhuận (Risk/Reward) thì đó là những người kiếm được lợi nhuận bền vững trong thị trường.

Có thể nói việc phát triển các kỹ năng giao dịch như cảm giác nhạy bén để tìm kiếm các tín hiệu tốt xuất hiện ở đúng nơi và đúng thời điểm chắc chắn là một thành phần cần thiết để thành công. Tuy nhiên, bạn hoàn toàn có thể kiếm tiền bền vững ngay cả khi các kỹ năng giao dịch đó không hoàn toàn thuần thục. Tỷ lệ Risk/Reward là cái cung cấp cho các trader có cơ hội như nhau, do đó việc hiểu biết thấu đáo tỷ lệ này và suy nghĩ nếu mình vào tín hiệu này thì Rủi ro là bao nhiêu và Lợi nhuận mang lại là bao nhiêu, chính là một trong những phần quan trọng nhất để đạt được lợi nhuận ổn định.

-----------------------
Điều quan trọng trong Trading là đầu tiên phải xác định được " THUA" bao nhiêu chứ không phải " HỐT" bao nhiêu! Bởi vì đơn giản trong Trading không có gì là chắc chắn cả, bạn có thể không biết chắc bạn thắng bao nhiêu nhưng có 1 điều mà mình chắc chắn với bạn đó là: Bạn biết chắc chắn 100% mình thua bao nhiêu, đúng không?

VUI VUI
Tình hình thị trường bây giờ:

Và rồi sau đó:

Để rồi:

Kết cục:
Thị trường luôn có người mua và người bán và họ hành động theo cái lý riêng của họ. Đây là một " Zero Sum Game " nên luôn cần những người nhìn nhận sai xu hướng thị trường, cần các thánh chả đánh chỉ ngồi phán. Rất vui đọc bài post của bác .:1:

Cảm giác thị trường khá nhạy cảm, đang rơi vào vùng tranh chấp tại " CHOP".
Thị trường bây giờ như 1 người chết đuối đang cố tìm bớ vào 1 cái cọc. Cứ ngoi ngóp, thoi thóp để rồi sóng biển đè bẹp dí xuống.
Đến lúc sức cạn lực kiệt thì sẽ chìm ngỉm xuống đáy đại dương...
Theo kinh nghiệm riêng bản thận: những lúc thế này ko nên mua bán để làm gỉ cả...Giữ tiền cũng là 1 cách kiếm tiền trong thị trường.. Cứ mua mua bán bán cuốn theo giá...theo thị trường sẽ khiếm " tâm" không được tĩnh táo dẫn đến quyết định sai lầm.

Bác SJ xài cái phương tiện gì để post bài vậy?
Hay là bị hack nhỉ, tự nhiên thấy lỗi chính tả nhiều quá xá :)

ICHIMOKU SANJIN – ĐỨNG NHÌN TRÊN ĐỈNH NÚI.

Với những ai đang bị cuốn hút và mê hoặc bởi công cụ phân tích kỹ thuật này thì dưới đây là một vài thông tin cần biết. Yes, nó là bài viết dành cho các tín đồ Ichi- Fan.

Công cụ này ngay từ khi ra đời nó được có cái tên “ Bảng cân bằng”, sau này để tưởng nhớ đến người sáng tạo ra nó nên người ta đổi tên thành Ichimoku. Cái tên này được lấy từ cái bút danh “Ichimoku SanJin”. …(nick của mình cũng được lấy từ cái bút danh này..:D).

Tên thật của ông ấy là Goichi Hosoda ( 1898 – 1982, thọ 84 tuổi). Ông ấy là 1 nhà báo, nhà phê bình cho tờ báo Metropolitan ( nay là thời báo Nikkie). Ông ấy là một người khá trầm tính và hầu như dành hết cả thời gian của mình cho việc ghi chép và báo cáo giá gạo ở thị trường gạo. Và cũng từ đây, ông ấy phát hiện được 1 quy luật của giá mà khiến cho ông ấy nảy sinh ra một ý tưởng kỳ diệu. Ông ấy muốn tạo ra một cái gì đó mà giúp cho người phân tích nhìn được tổng quát bức tranh thị trường một cách nhanh nhất chỉ bằng “ 1 cái liếc nhìn”. Ông ấy muốn rèn ra “ 1 thanh kiếm” mà “ all in one” – có tất cả mọi thứ trong đó. Ý tưởng này được manh nha từ năm 1927 – 1928. Nhưng mãi đến 1930, ông ấy mới bắt tay vào thực hiện. Trải qua gần 40 năm nghiên cứu và backtest, vào năm 1968 ông ấy đã hoàn thành xong và cho xuất bản ra công chúng. Ngay lập tức, nó tạo nên cú “ hit” ở trong các phòng phân tích và dealer ở Nhật Bản.

Sở dĩ tốn khá nhiều thời gian như vậy bởi vì lúc bấy giờ, máy tính chưa được phổ biến. Nhưng ông ấy nảy sinh ra một ý tưởng là thuê hơn 2.000 sinh viên để tính toán và xử lý hàng tỷ số liệu. Bạn hình dung mà xem, một công trình tiêu tốn hơn 1 nữa đời người và biết bao công sức như vậy thì không hề “ đơn giản” một chút nào. Thêm nữa, có một điều là khi cho xuất bản thì ông ấy không dùng tên thật của mình mà lại dùng bút danh. Người Nhật thích sử dụng bút danh thay vì lấy tên thật như ở Phương Tây. Điều này rất có thể trong cái bút danh “ ICHIMOKU SANJIN” có một ý nghĩa nào đó. Cũng có thể là có một bí mật nào đó được cất giấu sau cái bút danh này ( chính bản thân mình ngay từ đầu cũng bị mê hoặc bởi cái bút danh này, nhất là cái tên " Ichimoku' - nghe rất hay và rất thích mặc dù lúc đầu chưa hiểu lắm).
----------------------------------

Ở Ichimoku có một sức hút kỳ lạ mà khiến cho người ta khó cưỡng lại được. Đã không sử dụng thì thôi nhưng một khi chúng ta sử dụng nó rồi thì sẽ không bao giờ quay sang sử dụng bất kỳ công cụ nào khác.

ICHIMOKU SANJIN – ĐỨNG NHÌN TRÊN ĐỈNH NÚI.

Với những ai đang bị cuốn hút và mê hoặc bởi công cụ phân tích kỹ thuật này thì dưới đây là một vài thông tin cần biết. Yes, nó là bài viết dành cho các tín đồ Ichi- Fan.

Công cụ này ngay từ khi ra đời nó được có cái tên “ Bảng cân bằng”, sau này để tưởng nhớ đến người sáng tạo ra nó nên người ta đổi tên thành Ichimoku. Cái tên này được lấy từ cái bút danh “Ichimoku SanJin”. …(nick của mình cũng được lấy từ cái bút danh này..:D).

Tên thật của ông ấy là Goichi Hosoda ( 1898 – 1982, thọ 84 tuổi). Ông ấy là 1 nhà báo, nhà phê bình cho tờ báo Metropolitan ( nay là thời báo Nikkie). Ông ấy là một người khá trầm tính và hầu như dành hết cả thời gian của mình cho việc ghi chép và báo cáo giá gạo ở thị trường gạo. Và cũng từ đây, ông ấy phát hiện được 1 quy luật của giá mà khiến cho ông ấy nảy sinh ra một ý tưởng kỳ diệu. Ông ấy muốn tạo ra một cái gì đó mà giúp cho người phân tích nhìn được tổng quát bức tranh thị trường một cách nhanh nhất chỉ bằng “ 1 cái liếc nhìn”. Ông ấy muốn rèn ra “ 1 thanh kiếm” mà “ all in one” – có tất cả mọi thứ trong đó. Ý tưởng này được manh nha từ năm 1927 – 1928. Nhưng mãi đến 1930, ông ấy mới bắt tay vào thực hiện. Trải qua gần 40 năm nghiên cứu và backtest, vào năm 1968 ông ấy đã hoàn thành xong và cho xuất bản ra công chúng. Ngay lập tức, nó tạo nên cú “ hit” ở trong các phòng phân tích và dealer ở Nhật Bản.

Sở dĩ tốn khá nhiều thời gian như vậy bởi vì lúc bấy giờ, máy tính chưa được phổ biến. Nhưng ông ấy nảy sinh ra một ý tưởng là thuê hơn 2.000 sinh viên để tính toán và xử lý hàng tỷ số liệu. Bạn hình dung mà xem, một công trình tiêu tốn hơn 1 nữa đời người và biết bao công sức như vậy thì không hề “ đơn giản” một chút nào. Thêm nữa, có một điều là khi cho xuất bản thì ông ấy không dùng tên thật của mình mà lại dùng bút danh. Người Nhật thích sử dụng bút danh thay vì lấy tên thật như ở Phương Tây. Điều này rất có thể trong cái bút danh “ ICHIMOKU SANJIN” có một ý nghĩa nào đó. Cũng có thể là có một bí mật nào đó được cất giấu sau cái bút danh này ( chính bản thân mình ngay từ đầu cũng bị mê hoặc bởi cái bút danh này, nhất là cái tên " Ichimoku' - nghe rất hay và rất thích mặc dù lúc đầu chưa hiểu lắm).
----------------------------------

Ở Ichimoku có một sức hút kỳ lạ mà khiến cho người ta khó cưỡng lại được. Đã không sử dụng thì thôi nhưng một khi chúng ta sử dụng nó rồi thì sẽ không bao giờ quay sang sử dụng bất kỳ công cụ nào khác.
Cứ ngỡ là chưa đến lúc bung bài về quái cụ Ichimoku, cảm giác hơi vội vàng xuất hiện đâu đó. Mặc dù hơi tiếc, nhưng dẫu sao, ý tác giả đã thế thì nên thế :)

Cứ ngỡ là chưa đến lúc bung bài về quái cụ Ichimoku, cảm giác hơi vội vàng xuất hiện đâu đó. Mặc dù hơi tiếc, nhưng dẫu sao, ý tác giả đã thế thì nên thế :)
em nó còn trẻ, rất trẻ và vẫn còn .... :D

Back