Phân tích kỹ thuật TTCK Việt Nam 2013

Status
Not open for further replies.
@PickMan: key hiện tại của VNI theo tui là RSI gặp resitant tại vùng 60, cũng đồng thời với ADX cho thấy hiện tại đang non-trend. Do đó về lý thuyết, theo tui thì VNI sẽ giao dịch theo range.
Còn trader bullish có thể đang thấy VNI đang tạo dở dang một cái falling wedge
À nhân đây cũng xin nói thêm về negative divergence. Ý nghĩa thông thường là cảnh báo đảo chiều có lẻ rất nhiều người biết. Tuy nhiên cha đẻ của RSI (John Hayden - RSI: The Complete Guide) lại thích thú nhấn mạnh : dù đỉnh RSI thấp hơn nhưng giá lại tạo đỉnh cao hơn tương ứng, nghĩa là nên tìm cơ hội để long trong uptrend mạnh như vậy, có lẻ ông thuộc trường phái high risk, high return

Chân đi Đông Bắc mà tâm tư hướng về quê hương Đông Nam sao ?
Vậy cái dải xanh xanh của bác sẽ thế nào ?

Bác ơi! Em thấy em với bác mỗi người một đạo, Bác nói em chẳng hiểu bác muốn nói gì, em nói chắc bác cũng chẳng hiểu em muốn nói gì. Thôi chúng ta dừng ở đây bác nhé không mọi người lại cảm thấy phiền!

Bác ơi! Em thấy em với bác mỗi người một đạo, Bác nói em chẳng hiểu bác muốn nói gì, em nói chắc bác cũng chẳng hiểu em muốn nói gì. Thôi chúng ta dừng ở đây bác nhé không mọi người lại cảm thấy phiền!

Ý bác là em VNi đang mơ mộng (trên mây xanh)....còn thăng tiếp chứ gì hiiiiiiiiiiiiiiiii

Indicator trên Chart của anh có chữ W mà Anie chẳng chịu nhận ra nhỉ!:D

E vẫn thấy cơ hội đó thôi ... nhiều yếu tố TA cho thấy sẽ có bật lại ... lần 1 là tín hiệu giả , lần 2 mới là tín hiệu an toàn hơn (E có chia sẽ trong nhà e :D ) ... Thấy cơ hội là 1 việc còn có action không lại là việc khác ... mấy nay e busy không theo sát TT nên không chơi :D

Ý bác là em VNi đang mơ mộng (trên mây xanh)....còn thăng tiếp chứ gì hiiiiiiiiiiiiiiiii
Ý em là T3 có xiền còn sau đó lại tính bác ạ! Đói kém sinh lèm nhèm thía mới khổ! Bị mấy bác trong đây mắng mỏ suốt!:D

.....
Còn trader bullish có thể đang thấy VNI đang tạo dở dang một cái falling wedge
......
Bổ sung cái wedge. Thực ra formation này chỉ có hình dạng thôi, không được sự đồng thuận của indicator.

Bổ sung cái wedge. Thực ra formation này chỉ có hình dạng thôi, không được sự đồng thuận của indicator.
Sao em lại thấy nó giống cái tam giác hướng lên nhỉ?

@Locke: theo kinh nghiệm còi của anh thì khi vẽ formation nên chú ý nhiều về thân nến. Tim nến hay đuôi nến chỉ đóng vai phụ

Nhân dịp chúc mừng Ngày Phụ nữ 8-3, em nghĩ hôm nay cứ mua giá thấp thôi ạ, t+3 về là được tặng hoa...đồng tiền :)

The question is:

Is it worth it to put down your bet when your maximum gain is only 4% (21.88/21) ?

À nhân đây cũng xin nói thêm về negative divergence. Ý nghĩa thông thường là cảnh báo đảo chiều có lẻ rất nhiều người biết. Tuy nhiên cha đẻ của RSI (John Hayden - RSI: The Complete Guide) lại thích thú nhấn mạnh : dù đỉnh RSI thấp hơn nhưng giá lại tạo đỉnh cao hơn tương ứng, nghĩa là nên tìm cơ hội để long trong uptrend mạnh như vậy, có lẻ ông thuộc trường phái high risk, high return
Người ta có lý do để nhấn mạnh điều đó nhưng chắc không giải thích cho mọi người đâu .Hê Hê .Tự tìm hiểu đi vậy !
Nhào vô mạnh thì t k sẽ "ra đi " nhanh chóng thui .( thử biết liền à)

Last edited by a moderator:
Người ta có lý do để nhấn mạnh điều đó nhưng chắc không giải thích cho mọi người đâu .Hê Hê .Tự tìm hiểu đi vậy !
Nhào vô mạnh thì t k sẽ "ra đi " nhanh chóng thui .( thử biết liền à)
Không như lang-tu nghỉ, John Hayden viết rất kỷ. Bác có thể đọc ở Section II:
1/. Chapter 1, page 45-46
2/. Chapter 1, page 55-56 và đặc biệt là
4/. Chapter 4, page 65-72 The Truth About Divergence
Ai đang dùng MT4 có thể dễ dàng nhìn các loại chart để backtest tính đúng đắn của John Hayden.
Tôi thích có cái nhìn đa chiều về những vấn đề tôi yêu thích. Cám ơn lang-tu đã ưu ái nhận xét, vì tôi biết bác khá ít nói

@ learntochange: có thể tui hành văn không chuẩn, thực ra đa số các post của tui là nhận định của tui chứ không phải để hỏi ý kiến ai. Và thật ra không phải cái gì cũng có thể chia sẽ, ngay cả anh Vietcurrency cũng từng nói thế mà. Đúng hay sai thì chỉ có duy nhất Mr Market mới đủ thẩm quyền trã lời mà thôi.
Filter cũng rất quan trọng, nhưng theo tui ngữ cảnh quan trọng hơn: ở ngữ cảnh nào dùng price action, ngữ cảnh này thì dùng indicator gì, đều có vai chính vai phụ cả.

Bác Linh, ý bác ngữ cảnh là trangj thái TT đúng ko? Vậy mỗi người một cách nhìn thì sao ?
Thực ra em cũng muốn học xem sở trường của bác là indicator nào , RSI or ICHI ? Và mong bác trình bày theo logic chặt chẽ nhưng phải có cái " triết" của bác trong bài post nên hơi đòi hỏi 1 chút, có gì thông cảm nhé :D
Sao dạo này pác cứ trăn trở vật vã xong lại vặn vẹo người khác thế nhỉ, tươi vui lên cho đời nó khỏe bác ạ, cuộc sống ngắn lắm!th_banana_with_turbath_banana_with_turbath_banana_with_turba

Tất cả đều đang setup cho một cú bật!

Mới đọc qua trang 45-46,nhuwng tui nghĩ nó không bằng page 47-48 .
Trang 53 có câu này :

Unfortunately, if a trader relied on these commonly accepted methodologies to
trade with the Relative Strength Index, he or she would probably lose all of their money!
The most powerful ways to use the RSI are not even described in the published literature!

Phải thư thả mới có time đọc hết quyển này ,xem có ji` hay k ?!?

Em dốt tiếng anh, bác nào dịch dùm em đoạn trên phải hiểu thế nào?
Đại ý là những người sử dụng đường RSI để đánh theo cách thông thường thì thường mất hết tiền, còn cách đánh có công lực mạnh nhất (hay gọi là bí kíp gì đó) thì họ không viết ra.

Vậy phần hay nhất thì dấu đi thì bán sách kiểu gì nhỉ!:D

Đại ý là những người sử dụng đường RSI để đánh theo cách thông thường thì thường mất hết tiền, còn cách đánh có công lực mạnh nhất (hay gọi là bí kíp gì đó) thì họ không viết ra.

Vậy phần hay nhất thì dấu đi thì bán sách kiểu gì nhỉ!:D

Bí kíp họ có nói trong đó mà anh, mình có đọc được ra hay không (?): đánh cách thông thường = người bình thường; đánh công lực = người không bình thường (võ công thâm hậu) => người đang đọc sách này thuộc típ người nào? người bình thường mà dùng RSI hay thua vì sao? thắng là ngược với thua, vậy hãy đánh theo RSI nhưng... ngược 180oC là chuyển bại thành thắng ạ :)

Status
Not open for further replies.
Back