Phân tích kỹ thuật TTCK Việt Nam 2013

Status
Not open for further replies.
Thế tôi mới nói là "ko áp dụng vào thực tế được nhiều" mà, tại sao cứ phải lôi mấy cái lý thuyết phức tạp ra để được tỷ lệ xác xuất đúng là thấp trong khi còn nhiều cái đơn giản hơn nhưng hiệu quả hơn thì ko áp dụng vô. Nên nhớ ta tham gia TT là để kiếm xèng chứ ko phải tham gia để nghiên cứu TT, đại loại như khi TT đã đi rất xa rồi thì ta đếm Wave Ellot rất chuẩn nhưng chả mấy khi ta đếm chuẩn khi nó đang diễn ra ở hiện tại cả... Tất cả những formation pettern hay các Indicator đều có ý nghĩa của nó và được phát minh từ những người kiệt xuất nhưng để áp dụng thế nào và cái nào vào thực tế trade thì phụ thuộc vào mỗi trader, đừng nên bắc chước người khác mà hãy tìm cái gì phù hợp cho mình để mà theo. Thôi nhà em mỏi tay quá, stop here nhé bác!:o

Đồng ý với bác là không gượng ép các formation vào làm gì. Mỗi người có một quan điểm, ai nghĩ, tư duy sai sẽ tự trả giá .. ; bác viết thế chắc bác chưa áp dụng TA được mấy nhỉ
Học và nghiên cứu là để vỡ ra, vỡ ra rồi mới K.I.S.S :)

Last edited by a moderator:
Các anh cho em hỏi một câu: Sắp tới VNi điều chỉnh có nên vào không ạ? các anh vẽ thử dự kiến cách VNi điều chỉnh, cám ơn nhiều! Em thấy VNi đang tăng giống Gold tăng đợt rồi nhỉ?

Các anh cho em hỏi một câu: Sắp tới VNi điều chỉnh có nên vào không ạ? các anh vẽ thử dự kiến cách VNi điều chỉnh, cám ơn nhiều! Em thấy VNi đang tăng giống Gold tăng đợt rồi nhỉ?

Trả lời được câu của bác chắc em giầu to rồi.

Mình thường ko vẽ kịch bản nó sẽ như thế nào, nhưng chỉ xem xét lại TT khi VNI về < 42x.

Trả lời được câu của bác chắc em giầu to rồi.

Mình thường ko vẽ kịch bản nó sẽ như thế nào, nhưng chỉ xem xét lại TT khi VNI về < 42x.

Support cứng thì là khoảng 400, nhưng tại thời điểm này mà nhìn thì có lẽ vùng 420 (MA200) cũng khá đẹp để vào lại. Dĩ nhiên tới lúc đó thì sẽ có thêm nhiều yếu tố khác để cân nhắc chứ không chỉ điểm số ...

Bạn hỏi câu này hơi sớm. Người ta thường nòi, chỉ nhận được đỉnh hoặc đáy khi nó đã qua. Hiện tại chưa nhìn thấy đỉnh, chưa thấy VN Index đảo chiều thì chưa thể nói nó correction thế nào. Tất nhiên việc correction là đương nhiên, chả có chuyện VN Index tăng mãi mãi.
Việc vẽ chart cách VN Index điều chỉnh là vẽ tương lai, chả ai biết trước được " cách nó đều chỉnh " thế nào. Chỉ biết nó điều chỉnh ( correction ) nghĩa là giảm điểm. Mức giảm thế nào cũng không ai biết trước. Người ta chỉ " dự đoán " thông thường việc correction theo tỷ lệ của Fibonacci và theo lý thuyết sóng Elliot
Vài ý kiến cá nhân. :)

theo tư vấn của anh và chị Uyendi thì mua khi VNi về vùng (40x->420)? Em thấy VNi đâm qua MA200 dễ dàng nên chắc VNi sẽ se chỉ luồn kim quanh đây thật!

đề nghị chị Uyendi ra nhận hàng :))

Thêm một bức tranh trừu tượng nữa mời các cụ phán ạ!

Sau khi tạo đỉnh vào khoảng 0ct-2009 thì Vờ Ni giao dịch trong một cái Channel giảm. Xem nó phản ứng thế nào với cái này trong 2-3 tuần nữa nhưng tuần sau kịch chắc hay đây nhề! 8-x

Em ghép 2 chart của 2 bác vào để nhìn cho dễ.
Sau khi tạo đỉnh vào khoảng 0ct-2009 thì Vờ Ni giao dịch trong một cái Channel giảm. Xem nó phản ứng thế nào với cái này trong 2-3 tuần nữa nhưng tuần sau kịch chắc hay đây nhề! 8-x

Đây là chart tuần của VN Index. Hiện tại giá đang chạy trong 1 triangle formation. Khi giá va vào resistance, khởi đầu tuần là một ngày giảm điểm. Triển vọng cho tuần này có thể thay đổi khá lớn về xu hướng giá. Vì là formation không rõ bullish hay bearish nên trường hợp break out hay tiếp tục duy trì trong triangle đều là khó đoán.
Nhìn về vĩ mô thì các chính sách và tình hình kinh tế VN trong hiện tại chưa có gì khả quan. Sự lạc quan đối với các nhà đầu tư cũng chưa cao nên khả năng giảm giá tuần này để tiếp tục chạy trong triangle formation là khá cao. Nếu tiếp tục vậy, target price có thể sẽ ~ 400 & 420 .
Vài suy nghĩ cá nhân.

Em ghép 2 chart của 2 bác vào để nhìn cho dễ.

Ngôi sao hôm của Pickman...là ngôi sao chẳng biết up/ dow...nếu thiếu 1 số cander khác...

Nếu Volume không ủng hộ thì còn 1 đoạn úp mạnh và nhanh nữa...có thể trùng khớp với ngày mở biên độ.

Đôi dòng cảm nhận mùi gió, mầu mây....hề...hề.

Sao ta không nối cái đỉnh của vai trái kéo 1 đường trending sang bên kia... thì VNindex có thể tạm điều chỉnh ở 3 mức. Yếu thì 490 - Vừa vừa thì 510. Mạnh thì 530.....hihi. Vì theo TA thì trong trend có trend mà....và chúng ta nhìn cũng có lý vì nó giống mô hình W.....:-<

Thanks và G/L to all pro.

Đang ngồi ở cơ quan, máy cơ quan không cài Meta nên dùng tạm cái chart của FPTS :)
Nhìn thì thấy đường giá cắt MA5, tín sell signal đã có, cộng thêm cái divergence với momentum ..
Cảnh báo nguy hiểm đối với các trader đang "long" ..

Đang ngồi ở cơ quan, máy cơ quan không cài Meta nên dùng tạm cái chart của FPTS :)
Nhìn thì thấy đường giá cắt MA5, tín sell signal đã có, cộng thêm cái divergence với momentum ..

Hề....hề, có cái đúng có cái sai....

Bất kỳ cái gì cũng chẳng phải là của ta, thì vài ba cái....chủ tâm, chủ ý cũng chẳng phải của ta....Mình muốn thế nhưng cũng phải biết thời vận có muốn như ta mong hay không nữa....khó thay...khó thay.....:)

Chào bạn hiền....2006.

G/L

Kinh nghiệm cho thấy thường những lúc như thế này bong bóng sẽ nổ, thể hiện bằng gap/long black candle, sau đó là cá hồi rồi cá đuối rồi ... cá chết

Vấn đề là cái gì tạo ra điểm nổ? News sáng nay cũng là 1 dạng uncertainty đáng chú ý! Chờ xem thêm vậy!

Hè hè, cuối tuần chém gió tí chơi
1/. Daily đang có một double top mini với target cover của phe short (nếu có) là vùng 445-450. Trader phe long hung hăng sẽ tham chiến ở đây :D

2/. Weekly có vẻ đang set up cho candle Mother and Children. Nếu market đi theo hướng này thì nhanh lắm VNI cũng có 3 tuần điều chỉnh với thân nến khoãng (10-15) points/ candle.

Theo set up này, phe long sẽ tham chiến ở (420-426). Nếu đánh theo index tui sẽ ở phe 2

Thực ra hiện tại một số cp đang có set up rất đẹp để vào, tuy nhiên ẩn số là độ ảnh hưởng của Index đối với các cp này. Tui thấy ẩn số này khó quá, chắc là bỏ qua thôi (dễ làm khó bỏ, hì hì :)) )
Gió đưa bluechip vể trời
Penny ở lại chịu lời đắng cay :D

Bạn hỏi câu này hơi sớm. Người ta thường nòi, chỉ nhận được đỉnh hoặc đáy khi nó đã qua. Hiện tại chưa nhìn thấy đỉnh, chưa thấy VN Index đảo chiều thì chưa thể nói nó correction thế nào. Tất nhiên việc correction là đương nhiên, chả có chuyện VN Index tăng mãi mãi.
Việc vẽ chart cách VN Index điều chỉnh là vẽ tương lai, chả ai biết trước được " cách nó đều chỉnh " thế nào. Chỉ biết nó điều chỉnh ( correction ) nghĩa là giảm điểm. Mức giảm thế nào cũng không ai biết trước. Người ta chỉ " dự đoán " thông thường việc correction theo tỷ lệ của Fibonacci và theo lý thuyết sóng Elliot
Vài ý kiến cá nhân. :)

Bác viết quá chuẩn!

Status
Not open for further replies.
Back