Phân tích kỹ thuật TTCK Việt Nam 2013

Status
Not open for further replies.
(thằng Tây nó tiến thì mình giật lùi, thằng Tây nó cúi thì mình giật tiền, một cắc không tha.)
Thực tế là nhiều quỹ lom đấy thôi .

One day do not make a trend, phiên giảm cuối tuần với lực bán cắt lỗ của các bạn tây có thể làm thị trường điều chỉnh trong ngắn hạn (vài phiên) rồi nó tiếp tục đi theo xu hướng chính của nó đang làm từ cuối 2012
http://www.nhaccuatui.com/bai-hat/toi-oi-dung-tuyet-vong-trinh-cong-son.3KiQ3CPOuX.html
http://www.nhaccuatui.com/bai-hat/cu-mo-di-bui-anh-tuan-ft-duong-truong-giang.PTViRvetMp1t.html

Với sóng tăng từ đầu tháng 3 đến nay những mã đóng góp nhiều vào việc tăng giá bên sàn HO là những mã chủ chốt trong rổ VN30,

VN30 có ngưỡng cản mạnh ở 580. từ tháng 2/2013 đến nay đã test ngưỡng nay nhiều lần nhưng đều chưa vượt qua .
ADX(13) đang là 16 nên trend của VN30 hiên tau chưa ra ràng , giao động trong khoảng 545-578. Tuy nhiên momentum của trend tăng ngày càng thấp( trend của RSI kéo xuống , RSI ko vượt qua dc 70) , MACD có dấu hiệu cắt xuống ---> vậy có thể kết luận: VN30 Khó có khả năng bứt phá trong gia đoạn tiếp theo.

với chart VNI

với VNI vẫn còn trend tăng trung hạn nhưng trend này đang yếu dần đi do phân kỳ giữa VOL với giá . RSI giữ đc trên >70

Với HNXI

Hni đang sideway để tìm 1 xu hương mới ( trái ngược với xu hương tăng của VNI ) mức 58.5-59 tỏ ra khá vững trãi, tuy nhiên nếu phá mốc nay hnxi sẽ rơi rất nhanh về 53-54.

KẾT LUẬN : rủi ro giảm đang tăng cao. chỉ gia tăng trạng thái mua khi
VN30>580
HNX>62
VOL của 2 sàn duy trì 3-4 phiên liên tục lớn hơn >50tr và tăng LIÊN TỤC

Last edited by a moderator:
Nó vẫn thế suốt từ năm ngoái mà nhiêu mã vẫn miệt mài đi xuống trong khi BVH chỉ trong 2-3 tuần tăng gần gấp 2 hồi đầu năm :D

Ah mà Rai nói VNI tiềm năng vai đầu vai ngược ? I don't think so
Trade từ những gì mình thấy, không nên từ những gì mình nghĩ :)
Bác update chart VNI30 và VNI lại chưa?Cái vai phải đang mênh mông mời gọi đấy chứ?
HNX30 và HNX thì như đã nói, đang dồn hy vọng vào ngưỡng 59, nhưng khả năng rơi theo chủ tịt gần như 70% rồi, sớm hay muộn thôi.
Em thường dùng giá và volume để ra quyết định, cà rốt nên không biết xài mô hình. ~X(
Cũng nhân tiện nói tới BVH:
+Các chỉ báo đều đang xấu tệ.
+SW quanh 50 khá lâu mà không bứt lên được.
+Trông có vẻ đang tạo W nho nhỏ, nhưng với TT hiện tại, xác suất bật là thấp.
+Vùng hỗ trợ gần nhất sẽ quanh 40.
+Dự đoán chỉ thay đổi và mua vào khi vượt 60.
P/S:Quyết định xuống tiền đầu tư lúc này với cá nhân em thật sự không hợp lý, nhưng mỗi người một vị thế.
Để hôm nào rảnh em múa về J và P cho bác xem thử, có gì nhẹ tay nghen :D

@Rai: Bạn bảo bạn ko biết xài mô hình mà bạn biết là BVH đang xấu tệ? Bạn nói thế ko sợ những người biết xài mô hình cười hay sao:))
Mình nghe bạn nói thế mình có xem BVH thì thấy chart ngày thì hiện giờ BVH đi ngang không có trend nhưng cũng đang ở một cái bệ khá vững khi nào tụt khỏi bệ rồi mới tính sau, Còn chart tuần của BVH thì hơi bị đẹp đó bạn, những ngươì có kinh nghiệm thì kể cả khi BVH tụt khỏi bệ thì họ cũng phải chờ nó confirm mới dám short không thì cũng dễ tan xác lắm.:D

@Rai: Bạn bảo bạn ko biết xài mô hình mà bạn biết là BVH đang xấu tệ? Bạn nói thế ko sợ những người biết xài mô hình cười hay sao:))
Mình nghe bạn nói thế mình có xem BVH thì thấy chart ngày thì hiện giờ BVH đi ngang không có trend nhưng cũng đang ở một cái bệ khá vững khi nào tụt khỏi bệ rồi mới tính sau, Còn chart tuần của BVH thì hơi bị đẹp đó bạn, những ngươì có kinh nghiệm thì kể cả khi BVH tụt khỏi bệ thì họ cũng phải chờ nó confirm mới dám short không thì cũng dễ tan xác lắm.:D
Em chưa bao giờ nhắc đến SS, chắc bác nhầm với ai đó.
Tất cả những gì về BVH đã viết ra hết rồi, chỗ nào không đúng mọi người cứ góp ý.
Xin đón nhận hết, kể cả sự cười chê :)

Rai xem hộ mình IJC với mình lo quá Rai ạ :)
Theo tối kiến của em thì IJC và PVD hỗ trợ nhau rất tốt.
Ưu điểm của mã này là khuyết điểm của mã kia, nên chia đôi ra chiến từng nhát là tốt nhất :)

Theo daily chart của VNI thì thời gian vừa rồi gọi là Bullish cũng không sai. Trong vòng 3 tháng trở lại đây, VNI tạo 3 đỉnh chả chênh lệch nhau mấy, bởi vậy có gọi là side way cũng vẫn đúng. Nhiều người trong side way vẫn có thể kiếm được tiền như bình thường, tuy nhiên không phải ai cũng vậy, tùy thuộc vào time zone và cách nhận định, "địa thế" đặc biệt của trader. Theo tôi, thời gian vừa rồi rủi ro là khá cao và khó kiếm tiền. Một số trader đọc chart và cố tìm cho VNI một formation để trade yên tâm hơn nhưng thất bại. Điều mà chart VNI cho thấy là việc tăng điểm thật khó khăn, nhưng bất kỳ lúc nào cũng dễ xuất hiện 1 thân nến đen và dài. :)
Các trader hèn sẽ không tham gia trong thời gian vừa qua
Hôm nay, một thân nến đen nữa lại xuất hiện, nhìn từ trend line, indicator, candle .. đều thấy bearish . Nếu ai thích đếm sóng thì cho dù áp đặt sóng cho VNI là 5 sóng tăng cũng đã kết thúc.
Theo các lý luận trên thì VNI khó bật lên và tăng tiếp. Khả năng downtrend rất hiện hữu, target có thể là 430 hoặc thấp hơn. Một kết quả khả quan hơn cho VNI là nhùng nha nhùng nhằng side way 465 ~ 500 trong một thời gian vài tháng.
Vài suy nghĩ cá nhân.

350 thì hơi khó (trừ khi có tin thật xấu ).
38x-400 thì cũng có thể đấy chứ nhưng chắc không phải ngày 1 ngày hai .
Wait & C !
Xấu lắm thì chắc chỉ test lại MA200, khoảng 400-430 thôi. Đợt tăng cuối năm ngoái đi qua ngọt quá.

Pichman anh vẽ đường trend line dưới ok , nhưng đường trên anh nối 3 đỉnh gần nhất sẽ thấy rõ hơn target đợt này.

Nhưng tôi cho là nó rơi đâu đó đến fibo 38.2-50 của anh rồi quay lại test trend line mà nó vừa gãy ( đường dưới của anh) rồi mói ra đi.

sau BVH, em nhận định 1 chút về DPM.
-Cùng SW quanh 45-46 một thời gian dài mà chưa bứt lên được.
-Các chỉ báo cho tín hiệu tiêu cực (MACD, Momenttum, RSI...cúi xuống)
-Nhiều khả năng sẽ rơi mạnh.
-Vùng hỗ trợ gần nhất quanh 40 (vùng này khá yếu, nhiều khả năng lùi về tận 36).
-Quan điểm thay đổi và mua vào khi vượt 46 với thanh khoản ủng hộ. :)

Rai xem hộ mình IJC với mình lo quá Rai ạ :)
Phục vụ bác theo TA cùi của em :)
-Các cặp tín hiệu chưa có gì tích cực trong ngắn hạn, chủ yếu SW giảm.
-FA không có gì nổi bật, nằm chung xu hướng với nhóm BĐS.
-Đang trên đường tiến về vùng đệm dày quanh 8.
-Có thể giải ngân từng phần và chấp nhận kỳ vọng trong dài hạn.
-Mua vào khi vượt 10 và mua mạnh khi bứt khỏi 12.

@lang-tu: MA200 của daily khoảng 425 phải không? Còn xa quá bác ợ trong khi bỏ MA200 và MA20 vào weekly thì em e rằng bác lại như lần trước nửa đó http://vietcurrency.vn/showthread.php?885-Ph%E2n-t%EDch-k%26%237929%3B-thu%26%237853%3Bt-TTCK-Vi%26%237879%3Bt-Nam-2013/page25
Khi mà mọi việc tưởng như rỏ ràng với số đông thì thường market lại trở nên ỏng ẹo :D
Theo em 455-460 khá hay đấy bác ạ. E theo quan điểm T.A thực dụng nên những gì không thực dụng e ít quan tâm lắm. Quan điểm của em trước mắt VNI sẽ sideway trong khoảng 455-488

Theo quan điểm của em là VNIndex sẽ tiếp tục chạy xuống band dưới và sẽ có nẩy lên một nhịp để hãm đà rơi sau đó lại tụt và sideway một thời gian tại 446-450 và tiếp tục có một down leg nữa sau down leg này thì trend trader có thể nhập cuộc.:D

Hiện tại VN Index đang có một support ở vùng 465. Nói như vậy có thể xảy ra 2 trường hợp. Thứ nhất support cứng, giá bật lên. Lên nhưng vì kỳ vọng nhà đầu tư không cao. Mốc tâm lý 500 vẫn cứng nên khả năng này, nhà đầu tư sẽ không hào hứng tham gia.
Thứ 2, mức support cứng nhưng chỉ là cú nảy kỹ thuật rồi break down, hoặc là sẽ break down luôn cái support line trong ngày nay ngày mai. Tôi nghiêng về khả năng này hơn. Khả năng này xảy ra thì downtrend trung hạn là rõ ràng. Target zone bây giờ không cần đặt ra sớm. Nếu down trend xuất hiện tôi nghĩ không chỉ tính bằng ngày hay tuần nữa.
Với vị thế là nhà đầu tư cá nhân và "lệ" giao dịch thì chỉ cần nhớ " Follow the trend " và " chơi hay là không ". Hii , nếu rủi ro như vậy thì theo quan điểm của tôi là không "chơi", "ngọa sơn" để cho bò gấu oánh nhau xong rồi, thằng nào khỏe thì mình theo.
Vài chia sẻ .

Status
Not open for further replies.
Back