Trader Nhật ký của nhà đầu tư cá nhân

Mất toi 10 triệu với SJS. Mai về cắt hay để đây ta? Tính ra 40 ha đất kinh doanh An Khánh của nó cũng hấp dẫn, nhưng cơ bản là mình ghét cả dòng ngân hàng, chứng khoán và bất động đậy.
SJS tính theo NAV giá đất thì có thể đạt được 3x, còn bao giờ đạt được thì e cũng chịu :24:.
Về ls giao dịch thì cp này tích lũy ở vùng 22 là chủ yếu, phát đạp về 19 vol ko lớn, nên khả năng giá vốn cũng chỉ trong vùng 20-22 thôi. Vấn đề là mấy a tạo lập thích làm cái gì, đợt kéo xuống 19.x theo kiểu bào mòn mà sót hết cả ruột gan người cầm cổ.

Mất toi 10 triệu với SJS. Mai về cắt hay để đây ta? Tính ra 40 ha đất kinh doanh An Khánh của nó cũng hấp dẫn, nhưng cơ bản là mình ghét cả dòng ngân hàng, chứng khoán và bất động đậy.
Yes chị!SJS có thể đạt 40 nhưng ôm lâu,cuối năm.
Chị có con VGG sao ko chạy nhỉ,hnay hàng TPP rủ nhau đánh ce hết.

VGG chỉ cần làm ăn tốt, không cần chạy đâu @HOANGLINH. Tuy nhiên có thể nó không chạy vì không tốt như mình nghĩ. Phải đợi thời gian trả lời thôi, không vội được.
Vâng chị,
VGG là DN tốt,giá hiện tại là rẻ mà giá chỉ là khái niệm-BC VC nói thế,cũng là cơ hội...Sẽ đến lúc giá sẽ phản ánh đúng giá trị của nó.
Riêng em cho nó vào WL,chờ sẽ có 1 ngày...bet all in :1:

VGG là cổ phiếu mình mua mà không cần nghiền ngẫm BCTC.
Với những kỳ vọng chung của ngành dệt may mình chọn VGG vì mình biết sản phẩm của nó, biết mạng lưới phân phối của nó, biết vị thế của nó và kqkd trong quá khứ... Mình cần thời gian và chỉ thời gian mới cho mình biết mình sai hay mình đúng?
Các cổ phiếu khác cũng vậy thôi, dù mục tiêu khác nhau nhưng đều có 1 câu chuyện mà chắc chắn sẽ được kể. Cổ phiếu tăng giá rất nhiều nhưng biết và tin mới là cái có thể thúc đẩy mình mua vào.
Sẽ rất tốt nếu ai đó chỉ cho tôi thấy những yếu kém của các DN trong danh mục nhưng xin đừng nhơn nhơn như một kẻ tiểu nhân đắc ý. Mà có phải thế thôi đâu, đã không có 1 câu phân tích ra hồn lại còn chọc ngoái, châm biếm rất là đáng ghét. Bạn không thể làm đau tôi nhưng mãi rồi nó cũng khiến tôi bực mình và sẽ hành xử có lỗi với người khác cũng như với chính bản thân mình.
Tôi tin những thành viên còn lạii đều hiểu tôi không có ý xúc phạm họ. Dù vậy hãy coi đây như là lời xin lỗi của tôi với các bạn.
:1::1::1:
Tránh đừng chạm vào cây...mùa lá rụng.

Khi May còn làm MG, từng quản lý tài khoản khách hàng theo đúng nghĩa đầu tư thực sự, và cách nhìn cổ phiếu của bạn ấy rất lạ, rất khác, nhưng đều có cơ sở về số liệu. Theo bạn ấy 3 năm, học được cách đánh giá cổ phiếu: tăng trưởng doanh thu và giá trị tài sản tốt (thậm chí đang bị định giá dưới giá trị), nhưng yếu tố cuối cùng vẫn là tăng trưởng doanh thu. Bạn ấy có thể giữ một loại cổ phiếu 10 năm cho đến khi xác định là doanh nghiệp không còn thể phát triển, hoặc giá bắt đầu đi ra ngoài định giá quá xa.
Khi một cổ phiếu bạn ấy mua giá dưới mệnh giá tăng lên 20K, mình hỏi sao không bán? Đơn giản là giá bạn ấy định giá là 28. Giá giảm xuống 13, hỏi "có tiếc không?". "Không, nếu bán giá 20, tao sẽ mất cổ phiếu, và làm sao tao biết được thị trường ra sao ngày mai?". 1 năm sau, giá tăng đến mức 28k. Bạn ấy bắt đầu coi lại định giá, doanh thu, mọi thứ...và tiếp tục hold để chờ mức giá khác là 35k.
Thị trường rồi vẫn sẽ tăng giảm trong 1 năm đó, giá cổ phiếu từ 28k rồi sẽ xuống 20 trở lại...không sao cả, miễn là bạn ấy tin vào các tính toán và dữ liệu của mình.
Chị TTN ơi, nếu xác định đầu tư giá trị, coi cổ phiếu tốt như các miếng đất mà mình mua, có sự tăng giá về dài hạn, có tiền lợi tức từ đất là cổ tức.
May theo phương pháp này 3 năm, NAV tăng tốt. Rồi sau đó nhận ra rằng, để làm được một người đầu tư như bạn ấy, tâm thế đầu tư phải phù hợp với tâm lý cá nhân từng người + có đồng đội. Những lúc mình nản nhất, mình thất vọng nhất, tiền mất nhiều nhất, là lúc mình cần đồng đội.
Khi May cầm cổ phiếu từ giá 21 lên giá 45, nếu không có đồng đội, May sẽ nản và bán ở giá 36, và không hái được quả ngọt ở giá 70. Nếu không có đồng đội, May sẽ chới với những lúc TT choảng cho những cú thật đau điếng, và quên mất lý do gì mình chọn cổ phiếu này để đi đến cùng với nó.
Đồng đội của chị là ai?
Mong chị bắt đầu ngày mới, bình an, tràn đầy yêu thương và biết ơn chị nha.

Khi May còn làm MG, từng quản lý tài khoản khách hàng theo đúng nghĩa đầu tư thực sự, và cách nhìn cổ phiếu của bạn ấy rất lạ, rất khác, nhưng đều có cơ sở về số liệu. Theo bạn ấy 3 năm, học được cách đánh giá cổ phiếu: tăng trưởng doanh thu và giá trị tài sản tốt (thậm chí đang bị định giá dưới giá trị), nhưng yếu tố cuối cùng vẫn là tăng trưởng doanh thu. Bạn ấy có thể giữ một loại cổ phiếu 10 năm cho đến khi xác định là doanh nghiệp không còn thể phát triển, hoặc giá bắt đầu đi ra ngoài định giá quá xa.
Khi một cổ phiếu bạn ấy mua giá dưới mệnh giá tăng lên 20K, mình hỏi sao không bán? Đơn giản là giá bạn ấy định giá là 28. Giá giảm xuống 13, hỏi "có tiếc không?". "Không, nếu bán giá 20, tao sẽ mất cổ phiếu, và làm sao tao biết được thị trường ra sao ngày mai?". 1 năm sau, giá tăng đến mức 28k. Bạn ấy bắt đầu coi lại định giá, doanh thu, mọi thứ...và tiếp tục hold để chờ mức giá khác là 35k.
Thị trường rồi vẫn sẽ tăng giảm trong 1 năm đó, giá cổ phiếu từ 28k rồi sẽ xuống 20 trở lại...không sao cả, miễn là bạn ấy tin vào các tính toán và dữ liệu của mình.
Chị TTN ơi, nếu xác định đầu tư giá trị, coi cổ phiếu tốt như các miếng đất mà mình mua, có sự tăng giá về dài hạn, có tiền lợi tức từ đất là cổ tức.
May theo phương pháp này 3 năm, NAV tăng tốt. Rồi sau đó nhận ra rằng, để làm được một người đầu tư như bạn ấy, tâm thế đầu tư phải phù hợp với tâm lý cá nhân từng người + có đồng đội. Những lúc mình nản nhất, mình thất vọng nhất, tiền mất nhiều nhất, là lúc mình cần đồng đội.
Khi May cầm cổ phiếu từ giá 21 lên giá 45, nếu không có đồng đội, May sẽ nản và bán ở giá 36, và không hái được quả ngọt ở giá 70. Nếu không có đồng đội, May sẽ chới với những lúc TT choảng cho những cú thật đau điếng, và quên mất lý do gì mình chọn cổ phiếu này để đi đến cùng với nó.
Đồng đội của chị là ai?
Phục quá . Đồng đội của bạn là ai ? Hôm nào có hứng mình sẽ viết về tay to mình quen .
Trong kỳ thủ cờ vây hikaru có ông già bảo đánh cờ phải có 2 người , buffet có munger , soros có stanley , ... nói đâu xa comaogaotien còn phải có giadinhbeo dẫn dắt .
@TTN vừa may qua em có nói chuyện về dệt may . Cá nhân em sẽ ko đầu tư vào nhóm này trong 1 năm . Commodities có vẻ đang qua đáy , dệt may là ngành thâm dụng lao động mà chính phủ lại đang muốn tạo hình ảnh đẹp qua nâng lương cơ bản . Dệt may của mình manh mún , nhiều lợi thế nhung ko thành chuỗi giá trị đc , chất lượng ko cao . Ngắn hạn đôi khi có sóng nhưng ko bền .
Nếu chị tìm hiểu sâu sẽ thấy máy móc dệt may của mình toàn hàng đểu ; 80% nhập của TQ về . Chỉ đc giá thành rẻ thôi chứ tính cạnh tranh khác gần như zero .

Với những kỳ vọng chung của ngành dệt may mình chọn VGG vì mình biết sản phẩm của nó, biết mạng lưới phân phối của nó, biết vị thế của nó và kqkd trong quá khứ... Mình cần thời gian và chỉ thời gian mới cho mình biết mình sai hay mình đúng?
Các cổ phiếu khác cũng vậy thôi, dù mục tiêu khác nhau nhưng đều có 1 câu chuyện mà chắc chắn sẽ được kể. Cổ phiếu tăng giá rất nhiều nhưng biết và tin mới là cái có thể thúc đẩy mình mua vào.
Sẽ rất tốt nếu ai đó chỉ cho tôi thấy những yếu kém của các DN trong danh mục nhưng xin đừng nhơn nhơn như một kẻ tiểu nhân đắc ý. Mà có phải thế thôi đâu, đã không có 1 câu phân tích ra hồn lại còn chọc ngoái, châm biếm rất là đáng ghét. Bạn không thể làm đau tôi nhưng mãi rồi nó cũng khiến tôi bực mình và sẽ hành xử có lỗi với người khác cũng như với chính bản thân mình.
Tôi tin những thành viên còn lạii đều hiểu tôi không có ý xúc phạm họ. Dù vậy hãy coi đây như là lời xin lỗi của tôi với các bạn.
em biết lão nào zồi =)) lão bị hack nick ha ha. cho vào danh sách đen khỏe ngay chị ợ.

Nhiều tâm tư thế, tu ở chợ thì cứ kệ lời ong tiếng ve đi, việc mình mình làm, sao phải vật vã thế :1:

Ồ không sao mà - có gì đáng phải bận tâm đâu
Trong này bà con chơi với nhau lâu, hiểu hết tình trạng tính nết của nhau.
Bạn không giữ được cảm xúc cân bằng, mất tự chủ , cmt nhiều câu hụt hẫng tự nhiên thì có nghĩa là bạn phản ánh trạng thái tâm lý của cá nhân bạn thôi. Thị trường và bạn hữu xung quanh không có sao đâu, họ vẫn chăm "Cua " và bón Nav .
Vui lên đi, hôm nay lại clear mọi thứ của hôm qua :113::113::113::113:
Sau này không cần phải say Sorry ai ai đâu , cảm xúc tự nhiên chân thật, bột phát ra là điều mà ae trên này quý bạn nhất. :1:

@TTN nhân lúc khó ở trong người phím 1 mã nghiên cứu ( ko phải phím hàng ) là KDC .
KDC chị đầu tư hay đánh ngắn vậy, nếu đầu tư em không thấy con này có triển vọng nào. Thị trường dầu ăn lớn nhưng sản phẩm Việt lại kém cạnh tranh so với thằng Malay, nếu trông vào thuế thì cũng chả ích gì. Mì tôm thì đang bão hòa, xu hướng tiêu dùng thậm chí có thể giảm do vấn đề sức khỏe ngày càng được người dân chú trọng.

Tiếc là Cờ huynh ko sinh hoạt thuờng xuyên trên phố rùm thôi, em thấy ảnh với chị tay to @TTN có phong cách và suy nghĩ khá là hợp nhau. Em đang cắp dép theo học cả 2 anh chị. :113:
Ps: Vui len chi oi, em ngoay chi ti cho vui thoi ma, em co gang khong ngoay chi nua nha! :4smiley_vn4:

Đồng đội của chị là ai?
May khác xưa rồi...
Tk lại âm rồi. Gần 5 tháng mà nav mới tăng được 12.26%. Có vẻ càng ngày càng khó kiếm tiền rồi.
HMC 50,000 50,000 7,511 7,100 375,570,000 355,000,000
-20,570,000
-5.48%
PVT 30,000 30,000 10,500 11,900 315,000,000 357,000,000
42,000,000
13.33%
SJS 10,000 10,000 24,500 23,500 245,000,000 235,000,000
-10,000,000
-4.08%
SRC 15,000 15,000 26,100 30,500 391,500,000 457,500,000
66,000,000
16.86%
TL4 50,000 50,000 10,369 8,900 518,470,000 445,000,000
-73,470,000
-14.17%
TRC 20,000 20,000 23,525 22,700 470,500,000 454,000,000
-16,500,000
-3.51%
VCR 50,000 50,000 2,925 2,700 146,230,000 135,000,000
-11,230,000
-7.68%
VGG 5,000 5,000 60,620 62,500 303,100,000 312,500,000
9,400,000
3.10%
Tổng 2,765,370,000 2,751,000,000 -14,370,000 -0.52%
TM: 920.000.000 vnd
Đồng đội rất quan trọng đó Chị... Nhóm VCHN vui lắm.Thiệt tình em cũng nhờ cái nhóm đó mới thấy bình tâm hơn (mặc dù bọn nó toàn tổng xỉ vả em. haaa).

Back