Trader Nhật ký của nhà đầu tư cá nhân

CVT quý 1 lãi 24 tỷ, nếu giữ phong độ có khi EPS 5.000 mất. Thử nghiên cứu xem
nhìn chung nhóm vật liệu xây dựng quý I này tăng trưởng rất tốt. Thể hiện báo cáo ngành và BCTC mấy cty thép, tôn, gạch lát, đợi nốt đội xi măng nữa (xi măng có điểm trừ là tỷ giá).

topic này hay quá ạ. Cho em xin chia sẻ nhật ký của mình.
Em mới ti toe đánh chứng đc mấy tháng. Học hành cũng đàng hoàng, nghiên cứu FA TA kết hợp cũng như ai. Rồi đc bố mẹ trợ cấp cho 100 lít kèm câu nói: xem mày sống đc mấy bữa. Thế là vào đời.
Ngắm đông ngắm tây, nhìn gì cũng vừa thèm vừa sợ. Rồi hóng hớt các cao thủ khắp diễn đàn, quyết định xuống tiền em PVB. Em ý thì con nhà gia giáo, ngoan hiền, tính lại không đỏng đảnh. NGhĩ về tương lai sáng ngời cùng nàng, em quyết định 60% tiền giá 21.9. Rồi ngày này qua ngày nọ, em ý đúng là ngoan quá. Cứ chẳng chịu đi đâu, ở loanh quanh 1 chỗ. Mà cái trò mới đánh, giờ nào, phút nào cũng ngắm nàng, rồi đâm ra sốt ruột. Lại nghĩ, chắc phải tậu thêm 1 nàng đỏng đảnh cho đời thi vị. Nghĩ là làm, e nhìn MHC hừng hực khí thế, PE thấp vãi, EPS thì ngon thôi rồi, lại có mấy đại gia chuyên làm giá kè kè (VIX). Ngày em ý lên đỉnh ( 14.1), em nhảy vào ( lại còn margin cho máu chứ). Hôm đó trời đẹp long lanh, nàng cũng nhảy nhót lò cò nhìn yêu thôi rồi. Và chiều hôm đấy có tin lãi 40 tỷ quí 1, lòng đầy chiến thắng...
Tèn tén ten..
Rồi sao các anh chị chắc cũng biết. Em tạm đứng hình.
Giờ ôm 2 nàng mà vẫn nghĩ, đáng lẽ cứ để tiền, hôm qua PVB về 21 làm thêm 1 miếng, có phải đời vui không...
Nhật ký của em tạm dừng bút. Viết đến đây, chỉ nghĩ về lời bố mẹ " xem mày sống được mấy bữa"... huhu
tình hình là sau hôm nay em PVB của em đã lấy lại được những gì đã mất. Còn nàng MHC thì đợi ngày về lại đỉnh vinh quang ko biết thế nào. Có bác nào biết tin gì của em ý ko ạ. Nghe nói anh STG đã nắm gần như hết MHC, thế mà em ý giao dịch cứ như gái chưa chồng ý nhỉ, đỏng đảnh ko biết đường nào mà lần

TL4 đang lỗ 12%. Vẫn hy vọng kiếm được ít nhất 30% lợi nhuận từ nó. Tiền thì có thể bình quân giá giảm liên tiếp được. Liệu có phải là nhiệm vụ bất khả thi không ta?
Em thấy khả thi chị ạ. Nhìn dài 1 tý thì với việc hạn hán hiện nay+ bộ máy lãnh đạo mới thì chắc chắn việc làm lại hệ thống thủy lợi chỉ là sớm muộn. Cứ vững tâm mà giữ hàng chị ưi, có khi 1 2 tháng nữa đã đc hưởng quả lộc ý :D

TL4 đang lỗ 12%. Vẫn hy vọng kiếm được ít nhất 30% lợi nhuận từ nó. Tiền thì có thể bình quân giá giảm liên tiếp được. Liệu có phải là nhiệm vụ bất khả thi không ta?
Nếu vữn thích bình quân giá giảm, chứng tỏ tay to, thì về 8k hẳn ra tay chị iu vấu ơi... em ít khi tư vấn cụ thể, nhưng em mà đã tư vấn thì cấm có sai... nếu sai là do vận đen, chứ không phải do trình tệ :24:

Sáng chị hỏi TL4 em chưa kịp reply
em mua quanh 10.6. hôm 13/4 ATC 1/3 giá 11
còn lại mấy hôm rồi suýt chạm SL thì dừng nên em vẫn giữ 2/3 chị à

Chị Tay to cho em hỏi chút, con BII về FA nó có gì đặc biệt ko chị ơi ( Em xem trên CafeF thấy EPS thấp tè), mà sao nó cứ tằng tằng rất bền vững, vol cũng rất ổn, kì lạ!

chị tay to luận ra con pin chưa?
Theo võ đoán của e, khả năng câu chuyện của nó sẽ na ná cái đám thuộc tổng hóa chất khác. Dự báo khả năng sẽ chốt trả cổ tức, thưởng với một tỷ lệ ngất ngây.

Đọc thấy quen quen, mà em ko nhớ sách của cụ nào.
Cty sáng giá dễ lắm: Cứ nhòm top 100 của em, xem con nào mà giá hoặc lợi nhuận phá đỉnh của đỉnh... Múc 10 con như vậy, thế nào cũng dính 1-2 con... hề hề
" Phần thưởng lớn nhất luôn dành cho nhà đầu tư hoặc nhờ khả năng phán đoán tuyệt vời, hoặc nhờ may mắn, tìm được cơ hội đầu tư vào các công ty có khả năng tăng trưởng lớn mạnh về doanh thu và lợi nhuận trong nhiều năm. Đồng thời nếu biết chắc rằng đã tìm được công ty như vậy thì chúng ta nên quyết tâm gắn bó lâu dài với nó. Quy mô công ty không quan trọng mà quan trọng là ban lãnh đạo công ty không những phải quyết tâm tiếp tục đạt được tăng trưởng mạnh mẽ hơn, mà còn có khả năng hoàn thành kế hoạch của mình. Đặc tính chung của các công ty kiểu này là bộ máy quản lý không cho phép những dự tính cho dài hạn cản trở họ thực hiện hiệu quả hđkd hàng ngày."
Công ty nào sáng giá cho vị trí này đây ta?

PAC có tài liệu họp rồi đáy chị. Cổ tức = tiền từ 15% lên 25%, chia cổ phiếu từ nguồn CSG 2:1. Chưa hiểu ý họ hóa chất tính làm gì mà chia cổ tức và cp rất nhiều (bao gồm cả SRC của chị).

Đọc kết quả ĐHCĐ con SRC, nhìn thấy mảnh đất bán không được giá như chị tính 6.3ha * 11tr. Mảnh đất lại do một công ty có vốn 100 tỷ làm chủ sở hữu... thế thì còn gì nữa mà lưu luyến hả chị @TTN ơi? :105:

Ờ, thì không được như mình tính nhưng 435 tỷ cũng có phải đồ bỏ đi đâu? Cũng vẫn phải hạch toán vào lợi nhuận mà. Chưa kể quý 1 tăng trưởng 70% so với cùng kỳ(do giá nguyên vật liệu giảm).
EPS khoảng 4.000, mỗi năm hạch toán thêm 1 phần tiền hỗ trợ kia nữa thì EPS cũng cỡ 8.000-9.000 vnd trong 3 năm liên tiếp. Giá này sao phải bán?
Không biết sao em thấy có cái gì đó chưa ổn lắm, nên mới hỏi ý kiến của chị cho rõ thêm thôi. Chứ cái kết quả kinh doanh thì trong vài năm tới, em nghi nó sẽ giảm sút... không tăng trưởng được nữa ạ. Mà con số tăng trưởng 70% là cái gì tăng ạ? Lợi nhuận hay doanh thu, em mò mãi không ra con số 70% này? :thankyou:
Edit: à ra rồi, bọn fpts nó nhập sai số liệu...hi hi... 17 tỉ so với 10 tỷ lnst. Doanh thu tăng được 2.6 tỉ...coi như không tăng

Last edited:
Thấy kế hoạch không có giảm. Thứ nữa là trước kia mảnh đất là tài sản chết, gần như không sinh lời, giờ có cục tiền đó mà chẳng lẽ không đẻ ra thêm được đồng lãi nào à?
- Miếng đất muốn đẻ ra tiền thì cần phải có thêm thời gian & vốn liếng đổ vào chứ chị (4.3 ha chứ có nhỏ đâu, Hoành Sơn chứ đâu phải tốc độ thần sầu như VIC ca ca) trừ khi nó bán lại cho ông xyz nào đó với giá cao hơn (mà cái này theo ĐHCĐ là khó khả thi).
- Em đang dự bói về mảng kinh doanh chính là săm lốp của SRC thôi, mớ BĐS kia bao giờ xây xong mới tính chị ơi. À, mà thôi, em còn gà mờ mấy cái FA này, mới chỉ dừng ở ý tưởng rồi nhòm cái chart với cái bảng điện để đoán mò & trật lất miết thôi (chứ chưa đào sâu về mặt số liệu & hạch toán chi tiết...bla bla... món này khô khan quá cơ). Tạm thời, cứ giả dụ là chị chuẩn, còn em chệch hướng đi đã... một vài quý nữa xem BCTC nó ra ngô ra khoai ???
G9 chị iu vấu! :thankyou:

Ơ, hiểu sai rồi. Cầm 435 tỷ là gần hết rồi, 26% ở liên doanh kia lúc nó tăng vốn thực hiện dự án là tự nhiên giảm tỷ lệ xuống không còn bao nhiêu quyền lợi ở đây cả.
Vậy thì càng thấy lạ, coi như 435 tỷ là xong miếng BĐS, sau này ko còn bao nhiêu, mảng săm lốp lại khó tăng trưởng thêm, thì làm sao mà em nó tăng mạnh được nữa nhỉ (chỉ tính core & loại trừ cái BĐS ấy chị) ?
Thôi em ngủ trước nhé, có gì mai hỏi tiếp, đầu óc đang rối bời vì ngâm tôm mấy cái món mới... hiu hiu

Back