Trader Nhật ký của nhà đầu tư cá nhân

Dòng in đậm là dòng em thật sự muốn nói , không hổ danh tay to biết mình biết ta :1cool_byebye:
1. Chị chưa hình thành đc triết lý của mình để big bet , nhìn chung thì dàn trải không theo một định hướng nào , an toàn thì thừa nhưng điểm nhấn ko thấy đâu cả . Cái này là một quá trình , có người nhanh , người chậm nhưng phải có .Như em 1 cp đã mua thì nhất định phải có tiềm năng tăng trưởng và chart đẹp .
2. Chị hiểu cp , ok thôi , nhưng chị chưa hiểu dòng tiền , và còn lâu để hiểu đám đông . Trước em cũng hay nói chuyện cp đầu sóng ngọn gió nên có hoặc có thể ko tăng nhưng giờ em canh tiền vào giữa sóng rồi , con bạc bị cuốn vào rồi thì ai nói hay ko muốn lui cũng rất khó .
3. Vật tụ theo loài , bèo muốn nổi cũng cần có nước . Em may mắn có rất nhiều người giỏi giúp đỡ , có những người em nghĩ phải gọi là thiên tài . Ví dụ đi , trưa hôm qua đang ăn thì anh kia bảo tí coi gấp HBC , anh thấy có dấu hiệu đội nào gom gần xong rồi , đã chốt các phương án để vào tiền thì sáng nay ko mua đc vì ngủ quên :) anh này thuộc dạng chuyên soi lệnh các đội lái gom, đánh 10 lần ăn 9 , hay có tay to em em luôn nhắc nhở lúc nào nên tỉnh táo , lúc nào nên liều lĩnh , rồi cũng có những người đặt câu hỏi 1 nhưng mình nghĩ tới 10 và nảy ra những ý tưởng mới ... túm lại thêm 1 người bạn là thêm 1 đôi mắt , 1 bộ não .
4. Linh tinh thì cần nhiều lắm , thị trường còn sơ khai nên kín tiếng 1 tí cũng chẳng chết ai , chứ cứ tương VNM HPG VIC VCB ... lúc đương sóng thì đội nào cũng lao vào kiếm miếng cả , tính vật thì bị dân chúng nó đạp bẹp ruột hết cả :5smiley_vn16:
bạn trẻ này ghê phết! rất hiểu lẽ...........tự nhiên :D

...........
Thật ra mình nghĩ một điều bất biến duy nhất trong tương lai là sự thay đổi liên tục và nhanh chóng ở các điều kiện kinh tế,xã hội,công nghệ của thế giới...và một danh mục đầu tư sẽ có sứ mệnh của nó,có nghĩa là cũng đến lúc cần phải khai tử nó.Một danh mục mới sẽ ra đời phù hợp với xu thế đang thay đổi.
Tuy nhiên,có một điều hầu như không thay đổi đó là bản chất con người
....viết tới đây tự dưng buồn ngủ quá,cứ nghĩ tới bản chất con người là buồn..ngủ :D-mai viết tiếp..
G9!
nó nằm hết trong......Chu kỳ, kể cả bản chất con ng (thật ra là tâm sinh lý) :D

En nghĩ tiền ai lấy giữ, phúc ai lấy hưởng chị ạ. Nếu không thể giúp nhau nhận ra và khắc phục những yếu điểm của mình thì tám nhảm cho vui cũng được, không cần cứa thêm vào những vết thương lòng của người khác. May em tuy ít giao tiếp nhưng cũng nếm đủ mùi đắng cay nên miễn dịch chứ không thì tủi thân mà chết mất ạ.
Chị ơi là chị, thầy chứng dế tốt bụng lắm đấy, thầy ấy quan tâm mới góp ý, không thì chả thèm cmt đâu, gì mà lọc độc???. Có điều, theo trí nhớ của em, thì chị là người gieo gió trước; thầy ấy lại thẳng tính, không thích vòng vo. Mong chị với thầy chứng dế tìm cách bình hòa, để em còn được hóng hớt...
Tạm gác mấy ông bạn chứng sang một bên, chúc du lịch vui vẻ bên gia đình chị nhé! :1:

Thú thật là mình cũng không nhớ mình gây sự với thầy @Cdg lúc nào nữa, nhưng đúng là thấy thái độ của thầy ấy khác lạ từ lâu rồi. Chẳng lẽ hỏi thẳng thầy ấy "tôi tuyệt vời thế vì sao lại ghét tôi?" :21: :24::24:
ờ nhỉ, em cũng thấy thế :D
thầy @Cdg chắc ko có ý gì đâu, em hiểu tính Cdg. hay ý tứ ẩn dụ chứ ko phải tuýp thích tỏ ra nguy hiểm, :D
mà em nói bác gái đừng dòm lãi theo ngày, lên rum chém cho vui xả stress thui, DM & tiền mình chiến theo cách mình, cũng đừng dòm mọi ng, nhiều khi khoe lãi dỏm đó, thua chổng vó nhưng vẫn chém ào ào, như em nè. :D Lên pub rồi thì kệ thôi, đừng bận tâm ai nói này nói nọ chi cho mệt, cái gì mình thấy dc, tốt cho mình thì lưu ý, còn ko thì cho qua hết, để đầu óc thảnh thơi nghĩ việc quan trọng hơn.

Chủn thầy ợ. Em cũng đang thắc mắc Cào có dụng ý gì mà lại lôi thầy vào? :105: :24:
:1: Chắc đọc nhầm, mà bác cũng hiểu nhầm ý chị Cỏ rồi...:1:
mà em đâu có ghét bác bao giờ đâu nhỉ, chỉ là bác được nhiều người quan tâm quá, mình khác lạ một chút có khi được chú ý:1cool_look_down: Phím cho hàng ngon

Tổng kết lỗ ở các deal đã cắt từ đầu năm đến giờ là 92.000.000 VND, bao gồm cả phí:
1. SJS 16.000.000
2. TCL 28.000.000
3. VCR 43.000.000
4. Những khoản lặt vặt khác 5.000.000
Trong đó chỉ có VCR đến giờ là chưa có cơ hội để tránh lỗ. Các deal còn lại đều không phải chịu lỗ nếu bình tĩnh chờ giá bật lại, cũng không quá lâu sau đó. Liệu có rút ra được bài học nào không?
Theo em trong cái món cờ bạc thì không thể rút ra bài học nào từ lỗ, nếu không tỉ lệ 90% thua 5% hoà chi phí cơ hội, đã dc cải thiện :)
Lỗ là sai, sai là bình thường của người làm (người k làm k bao vờ sai- em k show danh mục nên chả sai bao vờ:24: ) để tâm rút bài học ở những deal đúng thôi làm sao tận thu từ chúng nhỉ :)

Last edited:
Thấy người ta hay nói học được nhiều từ bài học thất bại nên cũng cố rút ra bài học :10:
Nếu đúng là có bài học thì coi khoản lỗ đó như học phí, chứ không thì mất không à? Đau quá :109:
"Người ta" nói câu đó có chơi chứng đâu:10:
Tận thu dc deal đúng bù vào khoản học phí thầy market -

Tổng kết lỗ ở các deal đã cắt từ đầu năm đến giờ là 92.000.000 VND, bao gồm cả phí:
1. SJS 16.000.000
2. TCL 28.000.000
3. VCR 43.000.000
Trong đó chỉ có VCR đến giờ là chưa có cơ hội để tránh lỗ. Các deal còn lại đều không phải chịu lỗ nếu bình tĩnh chờ giá bật lại, cũng không quá lâu sau đó. Liệu có rút ra được bài học nào không?
Em nghĩ là không :D vấn đề ko phải nằm ở tiền lỗ . Tất cả các ndt thành công trên tt từ xưa tới nay đều phải quên lỗ rất nhanh và tìm cơ hội mới . Vấn đề là pp của chị bắt đầu bộc lộ điểm yếu/ko phù hợp trong một giai đoạn mới của tt .

1. SJS 16.000.000
2. TCL 28.000.000
3. VCR 43.000.000
Em thấy có case SJS.
Yếu tố chị vào là giá đất lên, giá đất lên thật nhưng yếu tố để chị out lại là : giá cp giảm và chị không thích cp bds. Hơi tréo ngoe :D

Sent from my iPhone using Tapatalk

Thú thật là chưa bao giờ có phương pháp rõ ràng đâu, cứ loay hoay chạy vào chạy ra vậy thôi mà vẫn nằm trong số có lãi kha khá năm này qua năm khác mới lạ chứ :10:
Cũng trải qua đủ trò: Ngắm chart, hóng diễn đàn, đọc tin báo chí..... Giờ già rồi muốn tìm 1 phương pháp phù hợp hơn. Tự thấy mình cũng có kiến thức, có kinh nghiệm, có bản lĩnh thương trường...mà cứ phải hóng đội lái (hay còn gọi là dòng tiền) thì xúc phạm chính mình, có lỗi với bản thân hi hi hi...
Mục tiêu : Chọn công ty tăng trưởng bền vững, giá còn hợp lý(P/E<8), Có tài sản hữu hình sau khi trừ nợ lớn hơn vốn hóa....
Vẫn chưa tìm ra hu hu hu.....
Lại cố an ủi bản thân rồi , đội lái cũng tùy loại . Nhìn ra dc cái hay và đủ lực để lái sao lại ko khen .
Mấy dòng cuối thì nên tìm hiểu cụ Lynch chắc phù hợp , muốn kiếm tiền nhưng đủ time để quan tâm gia đình " đến cuối đời ai cũng tiếc vì không dành nhiều thời gian cho gia đình chứ ít ai tiếc vì không có thời gian làm việc " ( hy hữu có cụ Phét là tiếc vì ko đầu tư sớm hơn )
Chốt 1 câu là cái tôi quá lớn là đk cần nhưng ko phải là đk đủ để thành công nhất là trên ttck .

Thú thật là chưa bao giờ có phương pháp rõ ràng đâu, cứ loay hoay chạy vào chạy ra vậy thôi mà vẫn nằm trong số có lãi kha khá năm này qua năm khác mới lạ chứ :10:
Cũng trải qua đủ trò: Ngắm chart, hóng diễn đàn, đọc tin báo chí..... Giờ già rồi muốn tìm 1 phương pháp phù hợp hơn. Tự thấy mình cũng có kiến thức, có kinh nghiệm, có bản lĩnh thương trường...mà cứ phải hóng đội lái (hay còn gọi là dòng tiền) thì xúc phạm chính mình, có lỗi với bản thân hi hi hi...
Mục tiêu : Chọn công ty tăng trưởng bền vững, giá còn hợp lý(P/E<8), Có tài sản hữu hình sau khi trừ nợ lớn hơn vốn hóa....
Nghi theo dong tien la hong doi lai la big very big mistake rui :)))

Dòng tiền với đội lái đâu giống nhau nhỉ.

Em nghĩ rằng đầu tư trên cái thị trường chứng khoán này ý cần phải hội tụ đủ 3 yếu tố thì chắc sẽ thành công , nhất là với nhỏ lẻ chúng ta
Thứ nhất là : Thiên thời - nền kinh tế vĩ mô đất nước ổn định , thị trường tài chính thế giới tiếp tục tăng trưởng phát triển và không có những biến cố xấu lớn ảnh hưởng mạnh , trực tiếp đến tâm lý , kỳ vọng các nhà đầu tư ( VD như giá dầu giảm , biển đông ,...)
Thứ hai là : Địa lợi - bản thân nội tại cổ phiếu đó là thuộc về một doanh nghiệp tốt , tiềm năng phát triển tương lai là sáng cùng với việc ban lãnh đạo "có tâm" --> giá cổ phiếu là rẻ so với giá trị thực của nó .
Thứ ba và cuối cùng là : Nhân hòa - Cung cầu thị trường . Để khi chúng ta mở vị thế mua , tránh bị lỗ trong ngắn hạn , ảnh hưởng tâm lý tiêu cực . Bên cạnh đó còn phải phải hiểu về "câu chuyện" đằng sau mỗi cổ phiếu đấy nữa ( nôm na là lái là ai , lái ntn , lái có lực hay không ,... )
Làm được thế cứ mua và nắm giữ ắt sẽ lời
Ngẫm lại 3 yếu tố này cũng chính là đi lên từ nền tảng PHÂN TÍCH VĨ MÔ - PHÂN TÍCH CƠ BẢN - PHÂN TÍCH KỸ THUẬT mà thôi :111::113:
Tuy nhiên , lý thuyết là thế nhưng hiếm có ai có thể thực hiện được cả những điều này , một phân cũng là do trường phái phân tích , thông tin không hoàn hảo , ảnh hưởng tâm lý đám đông (ham hố lướt sóng đầu cơ ) cũng như không đủ kiến thức để phân tích được ntn .
Nói là nói vậy thôi chứ dù sao đích đến cuối cùng của cái "xới bạc hợp pháp" này vẫn là kiếm được lợi nhuận , nên làm kiểu gì mà ra được tiền thì vẫn là giỏi hết :2004::2004:

Mấy năm trước khi thị trường vẫn còn lên cơn sốt với FLC, FIT và những cổ phiếu vốn hóa lớn ...Khi ấy chị cũng phải 1 mình vật lộn với HTC, CLC, VCS,... và rất nhiều cổ thanh khoản bé tẹo khác. Giá vật vờ, bập bềnh như xác chết, tinh thần mệt mỏi đến kiệt quệ. Vì vậy chị hoàn toàn bị bất ngờ và không theo kịp sự thay đổi đến chóng mặt trong hơn 1 năm qua. Không phải ở bản thân cổ phiếu mà ở cách người ta PR nó để thay đổi nhận thức của đám đông.
Giá cổ phiếu liên tục được đẩy lên 1 tầm cao mới kèm theo đó là những đánh giá về triển vọng tươi sáng tưởng như vô tận. Công ty trước mờ nhạt bỗng cung cấp thông tin cho nhà đầu tư thường xuyên, vượt quá yêu cầu của sở và có phần tích cực đôi khi đến khó tin.
Dạ nhưng cứ kệ nó đi thôi hi hi. Em cũng chiến mấy bé như chị mà, nhưng em theo dòng tiền vào mới vào thêu là vì thế để tránh bị vật vờ he he.
Tiền vào đó có thể có lái ok chả sao em ko quan tâm vì lái cũng chỉ là 1 phần trong cái dòng tiền đó thôi.
Còn vụ thông tin thì em ít đọc lắm hì, đọc nhiều rối, kệ cho người ta PR đi chị.
Còn vụ giá đẩy lên đó thì mình cứ định giá rồi tới giá mình định vác mấy cái hồi trước phân tích ra xem xét, ố kề thì giứ tiếp nâng định giá lên, không ố kề thì bán, nó tăng tiếp kệ nó triển vọng tươi sáng vô tận cũng kệ nó luôn. Sao phải xoặn :3D_11:.

Back