MRT'S Blog

Bạn đã chuẩn trong cái deal lần này. Mình chính thức rút lui, market đã chứng minh mình sai, nên tiếp tục đứng ngoài chờ cơ hội khác. Xin chúc mừng bạn! :113:
cám ơn bạn :). Vẫn đang chờ bạn lên Tàu. khi nào thấy được post chart lên chia sẻ nhé

Trên đây là kết quả giao dịch tháng rồi của tôi.

Tôi đã lần lượt giới thiệu tất cả về: Quan điểm thị trường, cách tôi xài PTKT,PTCB, Tâm Lý và kết quả giao dịch thế nào nhằm cung cấp cho người xem 1 cái nhìn toàn diện để tự rút ra được cho mình 1 vài ý gì đó, nếu thấy được cái Sai và chỉ dùm tôi thì ko còn gì bằng.

Tất cả những gì tôi làm chỉ có 1 mục đích Chia Sẻ. Xin đừng suy diễn lung tung. Cám ơn.

Mình giao dịch theo xu thế dài, khi nào xu thế đảo chiều mình sẽ stop out các lệnh đang còn nếu có. còn ko thì vẫn để. Giả sử hiện tại mình nhìn giá vàng, tổng hợp các góc nhìn thấy rằng hướng dài sẽ giảm thì chỉ Sell và Sell. giá lên cao là sell. Còn nếu mình nhìn ra giá đang lên thì Buy và Buy, canh xuống là mua lên.

Giá xuống thế nào là thấp hay cao mình dựa vô 2 yếu tố đó là RSI và stosch nếu lên quá 80 thì cao, xuống dưới 20 thì thấp đó là về mặt TA, mặt còn lại là tốc độ di chuyển của giá, ví dụ giá vàng trong 1 ngày nhảy 100 đô là quá nhanh, quá nguy hiểm, lúc đó mình sẽ cho rằng giá cao hay thấp. Bên cạnh đó mình dùng tin tức quan trọng như Nonfarm hay Fed họp làm 1 mức cản tâm lý, thông thường trước khi tin này ra thị trường ko dao động nhiều. Và phần cuối cùng đó là Cảm Nhận về thị trường cái này ko diễn tả được, giống như cao thủ chơi cờ, khi ta đánh riết thì tự dưng nhìn ván cờ có thể đoán đối phương ra thế gì, làm sao phá giải và có thể tính trước nhiều nước cờ.

Tặng cho các bạn Khẩu Quyết:

TRÁI TIM TÔI NGẬP TRÀN HẠNH PHÚC
TÔI LUÔN LUÔN MAY MẮN
MỌI VIỆC ĐỀU CÓ THỂ
ĐƠN GIẢN! RẤT ĐƠN GIẢN! TÔI TIN TÔI LÀM ĐƯỢC.

CAM KẾT CHIẾN ĐẤU TỚI CÙNG: DIE OR SUCCESS.

that's it.

Ngày đọc 3 lần sáng trưa tối => Money will come

Tặng cho các bạn Khẩu Quyết:

TRÁI TIM TÔI NGẬP TRÀN HẠNH PHÚC
TÔI LUÔN LUÔN MAY MẮN
MỌI VIỆC ĐỀU CÓ THỂ
ĐƠN GIẢN! RẤT ĐƠN GIẢN! TÔI TIN TÔI LÀM ĐƯỢC.

CAM KẾT CHIẾN ĐẤU TỚI CÙNG: DIE OR SUCCESS.

that's it.

Ngày đọc 3 lần sáng trưa tối => Money will come
Em thích mỗi câu đầu và câu cuối, còn lại em cho là trò ám thị.
À quên câu thứ 3 thì hiển nhiên đúng

Cái trò ám thị này hay phết , em làm hoài. Làm vậy để có sức mỗi khi ngã :10:
Chị thích nhìn và chấp nhận sự việc như nó vốn có. Thất bại và thành công luôn đan xen nhau, cái này là hệ quả của cái kia và ngược lại.

Vấn đề nằm ở chỗ Thấy mà như ko thấy, ko thấy mà như thấy. Chân lý ngay trước mắt chưa chắc đã nhìn ra :10:
Hôm trước có nói rồi nhưng thấy hơi vội nên đã xóa, mình thích cách tư duy mạch lạc của bạn và tin rằng bạn sẽ thành công :113:
Tiếc rằng mình chỉ biết chứng và bạn chỉ thích vàng nên có muốn học hỏi từ bạn cũng đành bó tay.

Hôm trước có nói rồi nhưng thấy hơi vội nên đã xóa, mình thích cách tư duy mạch lạc của bạn và tin rằng bạn sẽ thành công :113:
Tiếc rằng mình chỉ biết chứng và bạn chỉ thích vàng nên có muốn học hỏi từ bạn cũng đành bó tay.
Biển học bao la, rất sẵn sàng chia sẻ và học hỏi từ bạn. Vàng hay chứng gì cũng là Kinh Doanh thôi, sẽ có rất nhiều điểm chung.

Dear all!

Thân gởi các anh/chị em những người mới tham gia vô lĩnh vực Forex này, điều đầu tiên khi vô chúng ta cần có 1 Tâm Thức đúng, từ đó chúng ta sẽ có được lựa chọn và hướng đi đúng. Tâm Thức đúng đó là chúng ta phải xem đây là 1 công việc kinh doanh như bao việc kinh doanh khác ( xác suất 95% doanh nghiệp trong 5 năm đầu phá sản, giống Forex thôi ). Và việc này đòi hỏi có thời gian 5 năm, 10 năm vì sao: thứ nhất chúng ta hãy tự làm 1 cuộc khảo sát nhỏ xung quanh để lấy số liệu thực tế khách quan có bao nhiêu phần % doanh nhân thành đạt trước thời gian đó? thứ 2 nằm ở cấu tạo sinh học cơ thể của chúng ta: khi chúng ta tiếp cận 1 vấn đề mắt, tai... các giác quan sẽ đưa thông tin lên não xử lý. lúc đầu chúng ta sẽ phản ứng rất chậm chạm, sau 1 thời gian các sợi dây thần kinh dành riêng cho vấn đề đó sẽ hình thành, chất để giúp tạo đường truyền đó là Melamin, theo thời gian nó sẽ dầy lên giúp chúng ta xử lý thông tin nhanh hơn. và chúng ta thành thạo. thời gian này cần 10.000 giờ lao động nghiêm túc cho 1 đề tài. cũng chính vì vậy nên tôi cũng chỉ nghiên cứu mỗi em GOLD vì làm sao có đủ thời gian mà xử lý hết tất cả các cặp tiền?? áp lực tâm lý vô cùng lớn, thời gian dài mình chết trước rồi. đây là việc có thật.

Cái chết chính của doanh nhân đó là đi vay quá nhiều, khi luồng tiền mặt ko đủ xoay sở thì thiếu máu. điều này tương tự trong Forex với việc xài đòn bẩy tài chính quá cao. cũng vì như vậy nó làm cho tốc độ thua lỗ diễn ra nhanh hơn bình thường -> gây nên tâm lý hoang man, bầy đàn lang truyền. nếu chúng ta chậm lại mà nhìn những người xung quanh, phần lớn Thua Lỗ là ở thời kỳ đầu, do quá Tham, vì thế hãy biết Sợ. Sợ Leverage!

Đã kinh doanh thì phải đầu tư nghiêm túc. Cái này chắc chắn Đúng. Vậy thì bao nhiêu người hiện tại nghiêm túc đầu tư, hay chỉ thích xài đồ free, cái giá của đồ chùa luôn là mắc nhất. Thật tế đã chứng minh. Chính vì nguồn lực của chúng ta có hạn ( thời gian, tiền bạc, sức khỏe... ) nên phải chọn lựa, chắc lọc mà đầu tư. Vấn đề nằm ở đây đó là kĩ năng Lựa Chọn.

Là doanh nhân thì cần nằm lòng: Hy vọng vào tương lai tươi sáng, chuẩn bị cho điều tồi tệ và thực tế là khả năng có thể xảy ra cao nhất là gì? đừng quá Ảo Tưởng. tự tin thái quá sẽ thành tự cao.

Lý thuyết bất kỳ ai cũng có thể thành tỷ phú, thực tế chưa tới 1% dân số là tỷ phú. Lý thuyết trong vài phút với Forex có thể gấp đôi tài khoản, thực tế những doanh nghiệp trường tồn 1 năm 20% là quá thần kỳ rồi. Ai rồi cũng sẽ có 1 cú Đại Nhảy Vọt trong đời, nhưng vấn đề là sau cú đó thì sao? làm sao duy trì và thực tế là đa số sau khi trúng số đều quay về với Cái Máng Lợn.

Hãy tham khảo các quyển sách của Jim Collins: Xây Dựng Để Trường Tồn, Từ Tốt Đến Vĩ Đại, Vĩ Đại Do Lựa Chọn. Vày hãy ra nhà sách mua sách gốc mà đọc, hãy tôn trọng trí tuệ của người viết, rồi người khác sẽ tôn trọng ta. Đọc sách chưa chắc Thành Công, nhưng tôi chưa thấy ai Thành Công mà ko mê đọc sách cả =>ko đọc sách chắc chắn Thất Bại ( sách ở đây đại diện cho tinh thần ham học hỏi, luôn dám Thay Đổi bản thân ).

Tôi đến với Nghiệp Trading từ 2003, từ thời còn là 1 cậu sinh viên do khó khăn kinh tế nên mới lên mạng để tìm 1 việc gì đó vừa có thêm thu nhập vừa đi học bình thường. Thời đó internet mới có phải xài dial-up, tiếng Anh thì bập bẹ đọc 1 câu thôi là mắt mở ko lên. huống chi tiếng anh chuyên ngành tài chính. bloomberg đưa tin Bull/Bear tra từ điển con Bò, con Gấu làm sao mà hiểu nổi... rồi mọi thứ phải tự mò mẫm.
Tài khoản đầu tiên tôi mở ở website marketiva, hồi đó phải bỏ tiền vô bằng Egold (1 loại tiền điện tử được qui đổi trực tiếp ra theo giá vàng). Tài khoản chỉ có vài chục đô thôi, chưa hề biết mt4, khi mở platform lên chả hiểu sell stop, buy stop... là gì, lại phải cặm cụi. cứ thế mà phan đại sell/buy lung tung.
Ban đầu tôi tiếp cận bằng câu hỏi cái gì làm cho giá lên xuống? từ đó tiếp cận với FA trước, một đống từ tiếng anh chuyên môn nhai rất khó nuốt, internet thì chập chờn, tốn tiền kinh khủng. vì Đam Mê nên đọc ngấu nghiếng tất cả các bản tin bloomberg, cnbn, cnnmoney. kitco... càng đọc càng hiểu càng giải thích bla bla blo blu blư.. chính vì biết được và giải thích được nên rất tự tin giao dịch -> lúc tự tin nhất là lúc chết thảm nhất
Thời 2006 - 2008 giá vàng khoảng 600, lúc đó iran cũng căng thẳng với Mỹ, có người dự đoán vàng lên $1000 khi và chỉ khi Mỹ đánh iran, rồi giá lên 1200 có người dựa đoán lên $2000, cái này chắc phải động đất hay cái gì ghê gớm mới tới đó được -> thế giới vẫn yên bình về mặt chính trị, mọi người vẫn sống khỏe và giá lên 1900. cái lúc khủng hoảng là 2008 khi Lehman Brothers phá sản, phải tới 2011 vàng mới tới nóc 1920.
Sau khi tiếp cận FA thất bại mới chuyển sang TA, in sách ra mà đọc đủ loại: candlestick, phân kỳ ẩn, phân kỳ thường, sóng, MA, trend line, đám mây.... ngâm cứu cái nào cũng thấy hay, giá mà mình biết trước mấy cái này thì hay biết mấy. ngâm cứu xong dĩ nhiên phải backtest và demo, Tuyệt Cú Mèo, tà tà real, thắng to. Thế là đánh lớn -> cái gì đến phải đến -> lúc ta tự tin nhất lại là lúc chết thảm nhất.

Last edited:
Tìm hiểu được 1 thời gian, lúc đầu là trade các cặp tiền. Sau này nhờ cô e gái ruột giới thiệu gặp 1 ông anh có website về tư vấn đầu tư vàng, thời đó website này là đầu tiên mà tôi biết ở việt nam, cũng từ đây mà bén duyên với em vàng. Tôi vô làm mục đích là dịch tin từ mấy trang nước ngoài ra tiếng việt cho mấy anh/chị, cô chú các tiệm Vàng tham khảo, thời đó họ rất khác tin, mà đa số trình độ đều hạn chế. Cái chết bắt đầu từ đây.

anh giám đốc đó thường thuê xe hơi để có bề ngoài đi khắp các tỉnh miền tây kiếm các tiệm vàng để bán tư vấn. mấy anh/chị cô chú nghe chuyên gia rất thích. và dĩ nhiên họ cũng ko dễ dàng tin đâu, họ vô xem thử, ai thấy đúng thì theo, ai ko đúng thì ko quan tâm. mấy người thấy đúng thì tin như là Thánh phán, anh ta cũng chỉ mới bập bẹ biết xài elliot wave, bị sa lầy, vàng từ 600 lên 700 vẫn kêu bán, rồi 800, rồi 900 rồi 1000... có chú kia lớn tuổi ở Kiên Giang, kinh doanh vàng 30 năm phát biểu rất mạnh vàng lên 10$ là bán 1 lệnh, sức chú chịu được tới 900 vì lúc đó giá 600. kết cục rất nhiều tiệm vàng đúng nghĩa đen là tan gia bại sản, có người đã xanh cỏ, trong đó có 2 bà chị của tôi mỗi người ko dưới 10 tỷ, thời đó vàng chỉ mười mấy triệu 1 cây thôi.

Đồng chí phó giám đốc cty đó thậm chí chữ đọc còn ko rành, máy tính ko biết xài, vẫn là chuyên gia dự báo. rất đơn giản có 2 nhóm khách, 1 bên tư vấn buy bên kia thì ngược lại. kết quả người ta ko cần biết, anh ta luôn có khách và tậu được 1 chiếc xe hơi. tôi thấy vậy ko làm nữa đi xin chỗ nào thật sự làm về vàng để theo đuổi Đam Mê.

Và cũng từ đây, đời tôi bước sang 1 giai đoạn mới, nhờ quen biết 1 ông anh giới thiệu cho 1 tiệm vàng có thể nói là lẫy lừng thời đó, để vô làm được họ phải test tôi 3 tháng, dịch tin và phân tích dự báo. sau khi passed, tôi mới gặp được anh chủ. khi vô đó làm tôi đi từ bất ngờ này đến bất ngờ khác. làm quen với hệ thống dealing reuters 3000 hay 5000 quên rồi, cách trade hoàn toàn khác, rồi được đi tập huấn toàn gặp chóp bu trading của các ngân hàng và cũng đã từng qua hội sở acb vô phòng trading của họ thời đó. riêng anh chủ cty, mỗi sáng dậy anh lên bàn làm việc, nhiều khi quên ăn cơm, tới tối ăn cháo trắng, tôi thì trực phòng deal đa phần ngủ tại đó, tối anh thường chia sẻ cho tôi nhiều điều hoàn toàn mới lạ, anh rất thương tôi, và anh là người tôi kính trọng nhất tới bây giờ. những người bên ngoài nhìn vào cứ tưởng anh phải có nhiều chuyên gia tư vấn, nhưng thực tế thì hoàn toàn ko, một mình anh làm nhiều thứ ko tưởng đối với tôi. thời đó anh đã có kinh nghiệm 25 năm trong ngành vàng, ở đây là vàng thật. anh ta nhìn giá 1 cách hoàn toàn khác, ko có indi gì cả, chỉ quan tâm đến giá. anh ta chỉ nhìn sổ mua bán mà ra giá. từ đây trong đầu tôi mới có nhiều câu hỏi. giả sử nếu sau này mình giàu như anh ta mình có nhìn vô TA để mà giao dịch ko ( thời đó anh ta chỉ điện thoại trong 15 phút có thể huy động 5000 tỷ, ngân hàng muốn được phải tốn bao nhiêu tháng???), giá hình thành như thế nào, lúc trước tôi giao dịch online, bấm lệnhh là khớp, đâu thể biết cái cảnh xếp hàng đi mua C, có tiền mà ko mua được hoặc đến lúc bán ko ai mua ( cái này anh/chị nào là tiệm vàng hay giao dịch trên sàn ACB sẽ hiểu). Tôi vô làm 1 tháng, tháng sau lương tăng gấp 3, ko thể tin nổi !!!!

Last edited:

Trên đây là kết quả giao dịch tháng rồi của tôi.

Tôi đã lần lượt giới thiệu tất cả về: Quan điểm thị trường, cách tôi xài PTKT,PTCB, Tâm Lý và kết quả giao dịch thế nào nhằm cung cấp cho người xem 1 cái nhìn toàn diện để tự rút ra được cho mình 1 vài ý gì đó, nếu thấy được cái Sai và chỉ dùm tôi thì ko còn gì bằng.

Tất cả những gì tôi làm chỉ có 1 mục đích Chia Sẻ. Xin đừng suy diễn lung tung. Cám ơn.
Kết quả này là do tôi bắt đúng Trend nên được vậy, còn nếu sai thì hoàn toàn ngược lại, ko hề có chén thánh nhé :)

Một trình tự thông thường: đa số chúng ta đều đi học -> đi làm -> nghèo/giàu/bình thường. khi đi học thì được dạy thế này thế kia.. tiếp cận với fx cũng 1 quy trình tương tự. Trong fx này có rất nhiều chân lý tràn lan trên mạng và được cho là đúng :

1. Trade what you see not what you think: điều này có nghĩa là thấy thị trường phản ứng sao thì giao dịch vậy, đừng cố gắng đi ngược. nhiều người chấp nhận điều này. tôi thì lúc đầu cũng vậy tin nó sái cỗ -> rồi từ từ mới nhận ra cái mình nhìn thấy có thật là nó ko, mình nhìn bao quát hết nó chưa. hay đang như thầy bói mù xem voi. Phần nổi của tảng băng ai cũng biết rất nhỏ so với phần chìm của nó => làm sao để thấy được phần chìm này để trade what you see

2. Cut loss, let profit run: cắt giảm thua lỗ và để cho lợi nhuận tăng, giao dịch theo xu thế. rất nhiều lần ăn non, rất nhiều lần ko stop loss, cháy tài khoản. để chiến thắng rõ ràng phải có R:R tốt, chỉ có theo trend mới được cái này => chân lý này đúng, tôi cũng đã tin sái cổ. rồi từ từ sẽ lòi ra câu hỏi Trend là cái gì? R:R là cái gì?

Và 1 câu hỏi to đùng đặt ra nếu 2 cái kia là đúng và ai cũng làm theo thì tại sao 95% thua lỗ, thế là lại lòi ra 1 câu hỏi tiếp theo. chắc là do Tâm Lý, ko có kĩ luật giao dịch tốt. bắt đầu lao đi tìm hiểu Tâm lý, làm sao kiểm soát bản thân, làm sao có kĩ luật bla...blu...blư => kết quả vẫn lỗ

Lại dẫn đến 1 câu hỏi: chắc là do mình kém cỏi, đầu óc ko thông vậy thì Ngoài mình ra còn ai làm vấn đề này tốt hơn mình ko để học họ?

Bắt đầu hành trình đi kiếm Sư Phụ, các huyền thoại về Trading...

T ....... thời đó anh đã có kinh nghiệm 25 năm trong ngành vàng, ở đây là vàng thật. anh ta nhìn giá 1 cách hoàn toàn khác, ko có indi gì cả, chỉ quan tâm đến giá. anh ta chỉ nhìn sổ mua bán mà ra giá. từ đây trong đầu tôi mới có nhiều câu hỏi. giả sử nếu sau này mình giàu như anh ta mình có nhìn vô TA để mà giao dịch ko ( thời đó anh ta chỉ điện thoại trong 15 phút có thể huy động 5000 tỷ, ngân hàng muốn được phải tốn bao nhiêu tháng???), giá hình thành như thế nào, lúc trước tôi giao dịch online, bấm lệnhh là khớp, đâu thể biết cái cảnh xếp hàng đi mua C, có tiền mà ko mua được hoặc đến lúc bán ko ai mua ( cái này anh/chị nào là tiệm vàng hay giao dịch trên sàn ACB sẽ hiểu). Tôi vô làm 1 tháng, tháng sau lương tăng gấp 3, ko thể tin nổi !!!!
huy động 5000 tỷ trong 15 phút.... anh này chả thua gì Tuấn Tài.
Hóng thông tin tiếp từ anh, rất thú vị.

Back