Mỗi ngày là một vở kịch

UNK.SPI

Well-Known Member
Alo, xin chào toàn thể anh em VC, tôi nay xin tý đất cắm dùi, mong được cùng anh em trải nhiệm chuyện chứng trường hàng ngày!

Thị trường tiếp tục được dẫn dắt bởi dòng tiền đầu cơ khi đa số các cổ phiếu thuộc nhóm này ( FLC, DLG, SHN, PVX ) tiếp tục tăng trần và thu hút dòng tiền. Tuy nhiên, áp lực chốt lời lẻ tẻ đã bắt đầu diễn ra trong phiên thể hiện rõ nét nhất ở nhóm Bluechips và Midcap.
NDTNN phiên hôm nay bắt đầu giảm mua ròng khi lượng mua ròng giảm về chỉ còn 31 tỷ đồng trên HSX. Trong đó, nhiều cổ phiếu đã có tín hiệu hồi phục nhanh chóng kể từ đáy khiến mức giá hiện tại không còn quá hấp dẫn trong bối cảnh thông tin hỗ trợ vẫn chưa nhiều. ngắn hạn trong các phiên tới khả năng tăng điểm vẫn có thể xảy ra. Nhóm BĐS sản vẫn dẫn dắt thị trường.
Kết Luận và đề xuất:
Vùng nhạy cảm với cả thị trường và các mã trong danh mục tự doanh hiện tại đang hiện hữu, xét thuần túy trên quan điểm trading, em ko thể ra quyết định chắc chắn trong vùng này, tất cả phải nhìn vào diễn biến thực tế của thị trường, đặc biệt trên các mã/nhóm trụ cột, để ra quyết định.Cá nhân em cho rằng, TT muốn lên được cần phải có một nhịp test mạnh nữa, hoặc tối thiểu là đi ngang 2-3 tuần.
Nhóm BDS đã giữ vững được qua 2 phiên đầu tuần , tuy nhiên, không mạnh mẽ như truyền thống trong các sóng trước.khả năng nhịp phục hồi này kết thúc trong phiên hôm nay
Chúc bà con thắng nhiều hơn thua

Alo, xin chào toàn thể anh em VC, tôi nay xin tý đất cắm dùi, mong được cùng anh em trải nhiệm chuyện chứng trường hàng ngày!
Bác làm em nhớ tới 1 cây đa của VC này, bác Unistock. :1:

Theo cảm nhận của em thì phiên giao dịch ngày hôm nay thị trường khá cân bằng, thanh khoản giảm có thể là tín hiệu tốt, tuy nhiên việc thanh khoản giảm khi giá đang đứng trước ngưỡng kháng cự ngắn (vni - 547.2, hnx - 75.98) khiến em hơi băn khoăn
Tất cả những gì em thấy là thị trường đang ở trong giai đoạn collapse (dồn nén) và chờ đợi sự bùng nổ. Còn khi nổ thì vni có thể đi xuống test đáy 510 cũng có thể bùng lên luôn và vượt qua 547.2 - tương tự với hnx test 70 hoặc vượt 75.98. Em nghĩ timing sẽ là lá bài chốt lúc này.
Với những lí do đó em nghĩ việc em có thể làm giờ này chỉ là lặng im quan sát xem thị trường nó đi thế nào để chạy theo, không thể làm gì hơn.
Ngoài ra e cũng chú ý hơn tới việc mua bán của khối ngoại và tự doanh, mấy hôm nay giao dịch của 2 khối này mờ nhạt hơn những phiên trước, có thể việc họ quay trở lại mua - bán mạnh hơn sẽ là phát súng lệnh để thị trường chuyển bánh.

Theo cảm nhận của em thì phiên giao dịch ngày hôm nay thị trường khá cân bằng, thanh khoản giảm có thể là tín hiệu tốt, tuy nhiên việc thanh khoản giảm khi giá đang đứng trước ngưỡng kháng cự ngắn (vni - 547.2, hnx - 75.98) khiến em hơi băn khoăn
Tất cả những gì em thấy là thị trường đang ở trong giai đoạn collapse (dồn nén) và chờ đợi sự bùng nổ. Còn khi nổ thì vni có thể đi xuống test đáy 510 cũng có thể bùng lên luôn và vượt qua 547.2 - tương tự với hnx test 70 hoặc vượt 75.98. Em nghĩ timing sẽ là lá bài chốt lúc này.
Với những lí do đó em nghĩ việc em có thể làm giờ này chỉ là lặng im quan sát xem thị trường nó đi thế nào để chạy theo, không thể làm gì hơn.
Ngoài ra e cũng chú ý hơn tới việc mua bán của khối ngoại và tự doanh, mấy hôm nay giao dịch của 2 khối này mờ nhạt hơn những phiên trước, có thể việc họ quay trở lại mua - bán mạnh hơn sẽ là phát súng lệnh để thị trường chuyển bánh.
em cũng cùng quan điểm hôm qua với bác, bác thấy hôm nay sao?. em vẫn tiếp tục đứng ngoài quan sát vói 10% cổ trong danh mục.

em cũng cùng quan điểm hôm qua với bác, bác thấy hôm nay sao?. em vẫn tiếp tục đứng ngoài quan sát vói 10% cổ trong danh mục.
Theo như tiêu đề của topic, nếu hôm nay cũng là một vở kịch thì nó là một màn khá mà kịch khá cao trào. Thị trường đi lên phá vỡ cái cản trên ngắn hạn của e vs thanh khoản khá khiến e hơi ngạc nhiên. Điều này cho e thấy một tâm lý khá bullish và lạc quan của mọi người. Lòng tham đã phần nào tăng lên. Đó là tín hiệu khởi đầu tốt.
Cũng đúng như những gì e đã nói phía trên, vượt 547.2 e nâng tỉ trọng thêm 10%. Nhưng điều đó ko có nghĩa là e nhận định hoàn toàn bullish. Với quan điểm cá nhân e thì e cho rằng nó vẫn còn rất rủi ro khi nhiều người sợ lỡ tàu nên đã không kìm chế được lòng tham và bắt hàng ngày hôm nay (dấu hiệu kết thúc giai đoạn thị trường lên sốc) chính vì thế sẽ thị trường nên có thêm những đợt selling để đánh bật (shake out) nhóm này ra thì khả năng đi thêm mới cao hơn.
Xét trên yếu tố kĩ thuật e thấy khi ngưỡng kháng cự trung hạn 558 vẫn còn treo lủng lẳng trên đầu thì e vẫn không đầu tư quá 40% danh mục, bên cạnh đó, các yếu tố sau trend khác như momentum hiện tại đã ổn định cho thấy nó đủ khả năng để thị trường đẩy thị trường đi thêm một đoạn nữa, chưa biết là xuống hay lên, nhưng em mong là xuống thì vẫn tốt hơn. :D

Last edited by a moderator:
bây giờ khả năng chờ đợi vượt đỉnh khá cao, e đang chờ
vâng, thị trường vượt đỉnh là quá tuyệt vời nhưng e cảm nhận thấy việc nó vượt cái đỉnh cũ khá cao ngày trước so với việc nó tạo đỉnh mới thấp hơn để vượt qua thì có lẽ việc tạo đỉnh mới khả quan hơn, e nghiêng về phương án 2.
Cá nhân e thấy HNX có vẻ đẹp mĩ miều hơn VNI, cái cách nó đi cũng mượt mà hơn nên có thể nó sẽ mạnh hơn VNI lần này :D

Em thấy bảo cử Tướng ra ngoài biên ải trấn cửa khẩu , còn lại bên trong lùa gà vãi thóc :D

e nghĩ là bài này chắc nhiều bác sẽ nghe ngày mai :D
Bác nào lỡ mua rồi thì đối diện vs việc sợ lỗ mà lỡ bán rồi thì lại đối diện vs việc sợ mất hàng :D

quan điểm em đúng như bác, đã bắt đầu có dâu hiệu ủng những mã có hiệu ứng để xả. Vẫn 10% cổ ngồi xem kịch tiếp hôm nay.
Cứ tóm đầu mấy ông tướng đấy rồi bắt chủ mang tiền chuộc đến đổi mang về bác ạ :D

Back