Kinh nghiệm, kỹ năng giao dịch CK

GBK

Active Member
Bear trước để kéo thêm số canh điều chỉnh, sau đó mới bull để xả hết những gì cần xả, kết thúc bằng tèo ảm đạm. Nhưng mà kịch bản này nó hoang đường lắm, đừng có tin.

Kịch có hơi đổi chút. Xả xong rồi, bây giờ là short. Không còn trò kéo xả nữa mà là tráo lệnh và kê lệnh để short

Kịch có hơi đổi chút. Xả xong rồi, bây giờ là short. Không còn trò kéo xả nữa mà là tráo lệnh và kê lệnh để short

Bác GBK ơi, mong bác không phiền mà giải thích thêm cho em hiểu về "tráo lệnh" & 'kê lệnh" là sao với.

Thuật ngữ "kéo xả", em hiểu rùi, nhưng 2 thuật ngữ trên có lẽ tương ứng với "chiêu mới" của BBs chăng? Mong bác giúp.

Many thanks! HP weekend!

Thuật ngữ cũ ấy mà bác, chắc tại tôi diễn đạt không tốt thôi.

Tráo lệnh : Chất dư mua/bán khủng, thị trường sẽ phải đặt mua/bán trên/dưới 1 line. Bà con cẩn thận hơn, đặt thêm vào đống lệnh đó thì nó hủy lệnh rồi lại vào lại đúng bằng số đã hủy rất nhanh, hầu như ai ko nhìn bảng điện kỹ khó thấy. Như vậy, số lượng vẫn không đổi, chỉ đổi thứ tự lệnh chờ khớp thôi.

Kê lệnh: giống tráo lệnh. Khác cái là lợi dụng quán tính. Ví dụ kê lệnh bán gần CE, giá khớp đang đỏ, bất thần vào lệnh lớn mua lên, thị trường có quán tính, nhất là bà con nào nóng trong người sợ lệnh vào chậm, không khớp được mức giá đang hiện trên bảng điện lên buột mồm đọc lệnh đua CE luôn cho chắc ... và thế là ... Mua thì ngược lại.

Last edited by a moderator:

Cảm ơn bác GBK nhiều.

Cái này thì cũng hơi khó cho nhỏ lẻ, vì kéo xã còn có thể đoán mò qua sự dao động của chỉ số chung được. Chứ kê và tráo lệnh thê 1này chỉ có bảng điện thần công mới thấy được. Chưa kể là bảng điện chỉ thấy có 3 mức giá, lệnh lớn toàn nằm sau bảng điện không hà.

Phận làm thân .."nhỏ lẻ" thiệt thòi wá. Mong các bác có thông tin thì chia sẻ cho chúng em cậy nhờ. Hichic :((

Last edited by a moderator:
Cảm ơn bác GBK nhiều.

Cái này thì cũng hơi khó cho nhỏ lẻ, vì kéo xã còn có thể đoán mò qua sự dao động của chỉ số chung được. Chứ kê và tráo lệnh thê 1này chỉ có bảng điện thần công mới thấy được. Chưa kể là bảng điện chỉ thấy có 3 mức giá, lệnh lớn toàn nằm sau bảng điện không hà.

Phận làm thân .."nhỏ lẻ" thiệt thòi wá. Mong các bác có thông tin thì chia sẻ cho chúng em cậy nhờ. Hichic :((
That why u always keep ur eyes on cheating 's board ;)

Cảm ơn bác GBK nhiều.

...

That why u always keep ur eyes on cheating 's board ;)

Các phương pháp phân tích hiện nay thường chỉ quan tâm đến giá mở cửa, giá đóng cửa và volume.

Chi tiết giao dịch với cách đặt, hủy, nhồi, chặn, kê, đua ... lệnh phản ảnh được "tình cảm", "ý đồ" của những người tham gia trong thời gian thực. Quan sát "vở kịch" đủ lâu sẽ "quen thuộc" dần với các diễn tiến đó. Và con người nói chung thường hành động theo nếp mòn nên cứ "đường xưa lối cũ ta về".

Cảm ơn bác GBK nhiều.

Không ghê gớm thế đâu bác, cần gì "bảng điện thần công", xài cái này đang còn miễn phí nè:

http://company.stockbiz.vn/TradingTerminal.aspx

Sang hơn thì xài cái nì, dùng thử 1 tháng, còn sau đó ...hơi mắc nhưng ngon hơn !

Vietstock Trader

Chi tiết tất tần tật lệnh vào ra, hủy lệnh ,... ngồi nhòm tha hồ đoán !! Thêm công cụ trade tè le mà em chưa thèm xài ...

Ở Forum cũ cũng có cái thread bàn về các thủ thuật giao dich trên TTCK.
Các Mem. có thể tìm đọc thêm !

CVà con người nói chung thường hành động theo nếp mòn nên cứ "đường xưa lối cũ ta về".

Cũng cần lưu ý, Tôn Tử có dặn lại " Binh vô thường thế - Thủy vô thường hình"

Tôi thấy chúng ta vẫn còn rất lúng túng giữa các phiên:
- PHÂN PHỐI ĐỈNH
- ĐIỀU CHỈNH CƠ CẤU LẠI DANH MỤC
- ĐỐN TRỤ GOM HÀNG NÓNG
- XANH VỎ ĐỎ LÒNG
Cụ nào có kinh nghiêm, phân tích kỹ thêm thì hay quá...

Cũng cần lưu ý, Tôn Tử có dặn lại " Binh vô thường thế - Thủy vô thường hình"

Đây là điều làm tôi cứ test mãi gần hai năm nay mà vẫn chưa chắc chắn được phương pháp của mình có khả dụng thực sự hay không. Để giảm thiểu rủi ro, tôi chọn những mã có thanh khoản lớn, trong đó mình chỉ là con lòng tong bé nhỏ, tránh được sự rủi ro trở thành con mồi thực sự của các "đại ca".

Tráo lệnh : Chất dư mua/bán khủng, thị trường sẽ phải đặt mua/bán trên/dưới 1 line. Bà con cẩn thận hơn, đặt thêm vào đống lệnh đó thì nó hủy lệnh rồi lại vào lại đúng bằng số đã hủy rất nhanh, hầu như ai ko nhìn bảng điện kỹ khó thấy. Như vậy, số lượng vẫn không đổi, chỉ đổi thứ tự lệnh chờ khớp thôi.

Kê lệnh: giống tráo lệnh. Khác cái là lợi dụng quán tính. Ví dụ kê lệnh bán gần CE, giá khớp đang đỏ, bất thần vào lệnh lớn mua lên, thị trường có quán tính, nhất là bà con nào nóng trong người sợ lệnh vào chậm, không khớp được mức giá đang hiện trên bảng điện lên buột mồm đọc lệnh đua CE luôn cho chắc ... và thế là ... Mua thì ngược lại.

Xin hỏi bác GBK đang nói con nào thế ạ? Em toàn bị lừa thế thôi

Không ghê gớm thế đâu bác, cần gì "bảng điện thần công", xài cái này đang còn miễn phí nè:

http://company.stockbiz.vn/TradingTerminal.aspx

Sang hơn thì xài cái nì, dùng thử 1 tháng, còn sau đó ...hơi mắc nhưng ngon hơn !

Vietstock Trader

Chi tiết tất tần tật lệnh vào ra, hủy lệnh ,... ngồi nhòm tha hồ đoán !! Thêm công cụ trade tè le mà em chưa thèm xài ...

Sao em tải về, cài đặt xong, nó bảo thiếu key chạy beta gì đó. Em chẳng biết làm sao nữa. Bác biết chỉ giúp em làm sao chó nó chạy với.

Many thanks!

Hi hi khôn vãi ... giờ mọi người đang đánh đâu thắng đó , mua con nào lãi con đó ... vào khuyên thì bị bảo ấm đấu ngay =))

Chuẩn, 2 phiên gần đây em toàn ngồi pha cooktail ngắm nắng mới Hà Nội và tích hàng short.

Giờ khuyên bà con cái bị chửi ngay, mua thì chửi mình dốt mà khuyên bán thì bảo mình xỏ lá.

Đợi bài của bác arrow !!!!!

Sao em tải về, cài đặt xong, nó bảo thiếu key chạy beta gì đó. Em chẳng biết làm sao nữa. Bác biết chỉ giúp em làm sao chó nó chạy với.

Many thanks!
Bác nhấn vào nút bên tay phải chữ lấy key dùng beta là có key ngay mà! Good luck!

Chuẩn, 2 phiên gần đây em toàn ngồi pha cooktail ngắm nắng mới Hà Nội và tích hàng short.

Giờ khuyên bà con cái bị chửi ngay, mua thì chửi mình dốt mà khuyên bán thì bảo mình xỏ lá.

Đợi bài của bác arrow !!!!!

Em lại tưởng bác short mấy hôm rồi chứ! Nếu short rồi thì cũng đau đầu phết đấy! Em thì cứ việc dể em làm Short trong up trend cũng khó ngang với long trong down trend ăn thì ăn được ít mà thương tích thì nhiều! Nói chuyện vui thôi chứ em là cá nhỏ thì cách đánh cũng phải khác so với đại bàng các bác chứ nhỉ!

Em lại tưởng bác short mấy hôm rồi chứ! Nếu short rồi thì cũng đau đầu phết đấy! Em thì cứ việc dể em làm Short trong up trend cũng khó ngang với long trong down trend ăn thì ăn được ít mà thương tích thì nhiều! Nói chuyện vui thôi chứ em là cá nhỏ thì cách đánh cũng phải khác so với đại bàng các bác chứ nhỉ!

Như năm 2011 downtrend thì cả năm có 3 cơ hội long ăn 20-30%, năm này ngược lại thì cũng không phải không có cửa ăn mà bác Blue :)

Em nói thế không phải do em short, mà giải thích hộ hành động của các đại bàng thôi :D

Như năm 2011 downtrend thì cả năm có 3 cơ hội long ăn 20-30%, năm này ngược lại thì cũng không phải không có cửa ăn mà bác Blue :)

Em nói thế không phải do em short, mà giải thích hộ hành động của các đại bàng thôi :D

Cơ hội 20% đến 30% đi đổi lấy cơ hội 70-80% vậy là đi làm việc khó rùi bạn à! Thôi mỗi người đều có chiến lược riêng của mình miễn kiếm được tiền là được! Đó là mục tiêu cuối cùng!

Back