HA trading và chuyện buôn chứng của dân khu công nghiệp

Bình An

Well-Known Member
Xin chào tất cả các Vcer!
Trước hết xin cảm ơn mọi người đã cho em đọc cọp diễn đàn mấy năm nay. Cũng thành thật xin lỗi luôn vì em chẳng có đóng góp gì được cho diễn đàn :sorry:. Lý do như là tít của thớt này, em là dân làm việc ở khu công nghiệp, đánh chứng bằng Hóng Analysis.
Em có thắng được bằng HA của em không? Trong một thời gian mà ai cũng thắng như vừa rồi thì câu trả lời là có.
Em có kỳ vọng lợi nhuận từ đánh chứng làm một nguồn thu nhập không? Câu trả lời là hiện giờ thì không.
Vậy em tham gia, và không có ý định từ bỏ cái xới khắc nghiệt bậc nhất này vì lý do gì?
Rất nhiều lý do, và một trong số đó là vì em thích hóng :102:
Không ở một môi trường nào em có thể tiếp cận nhanh chóng đến thế với những tư duy của những bộ óc thuộc hàng xuất sắc. Không ở một trường học nào em học được thấm thía thế những bài học về xử lý tình huống, về cách đối diện với bản thân. Cảm ơn Mr.Market và các bác, những trader thực chiến!:thankyou:.
Những câu chuyện mà em sẽ kể chắc các bác sẽ buồn cười, nhưng em trộm nghĩ đó cũng là một mảng của TTCK này, nếu không nói đó là một mảng lớn - mảng của những người theo trường phái hóng.

Chào các bác, giờ là giờ em hóng.
Thị trường hôm nay xanh như người ốm lên cơn sốt, trông ghê ghê là.
Những năm trước, tình huống này làm cho em vừa tham vừa sợ. Không mua vào thì sợ mai nó lên nữa, mua vào thì cảm giác mất tiền vừa mới hôm qua còn y nguyên. :49:
Hôm nay em nhìn thị trường xanh đều và rộng, ngạc nhiên thấy mình không còn cảm giác ấy. Em chờ chốt nốt số cổ còn trong tài khoản (tiền/cổ 9/1). Ở vùng giá này, tổng giá trị giao dịch 2 sàn cứ tèo dần không làm cho em có cảm giác yên tâm. Bao giờ bộ đội về, tiền lại cuồn cuộn chảy trên 2 sòng, lúc ấy em lại chỉ cần 1 cú enter là lại rủng rỉnh cổ.:115:
Căn cứ của em là các bác cao thủ thiện chiến nhất đều đang nhất trí rằng đây là vùng khó, chống chỉ định bọn dân thường xớ rớ.
Hội HA của em thì giờ cho tiền cũng chẳng dám vào sòng. 1 chú đã chốt lời VCG và PVX. 1 chú đã cắt lỗ lần 2 BVH. 1 chú tử thủ với HAG.

Xin chào tất cả các Vcer!
Trước hết xin cảm ơn mọi người đã cho em đọc cọp diễn đàn mấy năm nay. Cũng thành thật xin lỗi luôn vì em chẳng có đóng góp gì được cho diễn đàn :sorry:. Lý do như là tít của thớt này, em là dân làm việc ở khu công nghiệp, đánh chứng bằng Hóng Analysis.
Em có thắng được bằng HA của em không? Trong một thời gian mà ai cũng thắng như vừa rồi thì câu trả lời là có.
Em có kỳ vọng lợi nhuận từ đánh chứng làm một nguồn thu nhập không? Câu trả lời là hiện giờ thì không.
Vậy em tham gia, và không có ý định từ bỏ cái xới khắc nghiệt bậc nhất này vì lý do gì?
Rất nhiều lý do, và một trong số đó là vì em thích hóng :102:
Không ở một môi trường nào em có thể tiếp cận nhanh chóng đến thế với những tư duy của những bộ óc thuộc hàng xuất sắc. Không ở một trường học nào em học được thấm thía thế những bài học về xử lý tình huống, về cách đối diện với bản thân. Cảm ơn Mr.Market và các bác, những trader thực chiến!:thankyou:.
Những câu chuyện mà em sẽ kể chắc các bác sẽ buồn cười, nhưng em trộm nghĩ đó cũng là một mảng của TTCK này, nếu không nói đó là một mảng lớn - mảng của những người theo trường phái hóng.
Cách nào cũng tốt miễn là nó hiệu quả. Trong trading không có khái niệm cách đánh quý sờ tộc hay hàn lâm diệu vợi, chỉ có tiêu chí hiệu quả được xét đến. Bạn dùng hóng mà kiếm tốt, nghĩa là kỹ năng phân tích thông tin của bạn tốt, và ước tính thời gian cũng tốt.

@giailang: cảm ơn bác.
:thankyou:
Em đã trưởng thành trong kỹ thuật hóng như thế nào? Vài cột mốc đáng nhớ:
- 2007-2009: Bắt đầu biết đến chứng. Hóng được các cao thủ mập mờ bóng gió đến con nào, ra sức giải đề, múc khẩn trương và nhiệt tình
- Thời kỳ thị trường lao dốc từ 1170 về 235: vào khoảng thị trường mất mốc 900, em nghe một bác nào đó kể lại kinh nghiệm đau thương hồi 2003 của bác ấy. Nguyên văn bác ấy nói "ôm đầu máu lao ra khỏi thị trường". Hình ảnh đó ấn tượng mạnh đến nỗi hôm sau em bán sàn sạch bách tài khoản đang đầy cổ (hồi đó đánh to lắm, có bao nhiêu tiền dưới gầm giường dốc ra bằng sạch). Một thời gian rất lâu sau em vẫn còn phải thầm cảm ơn bác ấy, vì đã tránh cho em được tình cảnh giống như phần đông những người bạn của em, không ít trong số đó tử thủ đến tận 235 và tất cả hiện giờ không bao giờ còn nhắc đến chứng khoán nữa. Đó là bài học cắt lỗ đầu tiên.
- Vài năm gần đây bắt đầu biết chọn tin hóng để xem xét, cân nhắc và quyết định. Quan trọng nhất là em đã tự biết bản thân hợp với cái gì, biết lượng risk/reward (tất nhiên cũng chỉ là tương đối theo cảm giác thôi)
- Hôm nay nhìn thị trường xanh mà không thấy mình xoắn, em cảm thấy rõ ràng mình đã tiến lên một bậc.

@giailang: cảm ơn bác.
:thankyou:
Em đã trưởng thành trong kỹ thuật hóng như thế nào? Vài cột mốc đáng nhớ:
- 2007-2009: Bắt đầu biết đến chứng. Hóng được các cao thủ mập mờ bóng gió đến con nào, ra sức giải đề, múc khẩn trương và nhiệt tình
- Thời kỳ thị trường lao dốc từ 1170 về 235: vào khoảng thị trường mất mốc 900, em nghe một bác nào đó kể lại kinh nghiệm đau thương hồi 2003 của bác ấy. Nguyên văn bác ấy nói "ôm đầu máu lao ra khỏi thị trường". Hình ảnh đó ấn tượng mạnh đến nỗi hôm sau em bán sàn sạch bách tài khoản đang đầy cổ (hồi đó đánh to lắm, có bao nhiêu tiền dưới gầm giường dốc ra bằng sạch). Một thời gian rất lâu sau em vẫn còn phải thầm cảm ơn bác ấy, vì đã tránh cho em được tình cảnh giống như phần đông những người bạn của em, không ít trong số đó tử thủ đến tận 235 và tất cả hiện giờ không bao giờ còn nhắc đến chứng khoán nữa. Đó là bài học cắt lỗ đầu tiên.
- Vài năm gần đây bắt đầu biết chọn tin hóng để xem xét, cân nhắc và quyết định. Quan trọng nhất là em đã tự biết bản thân hợp với cái gì, biết lượng risk/reward (tất nhiên cũng chỉ là tương đối theo cảm giác thôi)
- Hôm nay nhìn thị trường xanh mà không thấy mình xoắn, em cảm thấy rõ ràng mình đã tiến lên một bậc.
Hiếm người được như bác lắm. :53::53::53:

- Thời kỳ thị trường lao dốc từ 1170 về 235: vào khoảng thị trường mất mốc 900, em nghe một bác nào đó kể lại kinh nghiệm đau thương hồi 2003 của bác ấy. Nguyên văn bác ấy nói "ôm đầu máu lao ra khỏi thị trường". Hình ảnh đó ấn tượng mạnh đến nỗi hôm sau em bán sàn sạch bách tài khoản đang đầy cổ (hồi đó đánh to lắm, có bao nhiêu tiền dưới gầm giường dốc ra bằng sạch). Một thời gian rất lâu sau em vẫn còn phải thầm cảm ơn bác ấy, vì đã tránh cho em được tình cảnh giống như phần đông những người bạn của em, không ít trong số đó tử thủ đến tận 235 và tất cả hiện giờ không bao giờ còn nhắc đến chứng khoán nữa.
Em cũng đồng môn HA với bác Bình An, thâm niên ngồi sòng không bằng bác vì mãi 2009 em mới biết và bắt đầu dính vào món cổ cánh, nhưng giai đoạn VNIndex 1000 này cũng mất một khoản do chuẩn y đề nghị của đồng chí vợ góp một ít vốn để bố vợ đánh chứng. Sau đó thì em cũng không quan tâm gì nên không tưởng tượng được mức độ thảm khốc của thời kỳ ấy nó thế nào, chỉ biết phản ứng của nhạc phụ em cũng giống những người bạn của bác: Tử thủ đến cùng (sau này em đọc lịch sử giao dịch của tài khoản ấy mới biết), không bao giờ nhắc đến chứng khoán (và bọn em cũng ý nhị không nói chuyện chứng trước mặt cụ), đến tận bây giờ cụ xem VTV1 buổi trưa cũng chỉ xong tin thể thao là chuyển kênh để tránh bản tin tài chính (dù hồi đánh chứng cũng tích cực đi học lớp đầu tư chứng khoán hẳn hoi chứ không lêu bêu như em bây giờ :D )

Hôm nay định rình chốt nốt DRC nếu có giá tốt ,nhưng mạng ở KCN lởm quá đành chịu.
Kế hoạch vài ngày tới nếu nó bò lên vùng 45-46 sẽ chốt để đưa tài khoản về toàn tiền.
Mặc kệ nó nếu nó nằm trong hộp 40-45
Cắt lỗ nếu nó tèo ổn định xuống dưới 40. Hy vọng không phải thế, tin của em nó có vẻ khả quan phết, chắc chịu trận chung cùng thị trường thôi.

Chuyện lời lỗ.
- Chị ơi hôm nay tình hình thế nào.
- Hôm qua mua được 100 DRC 41, hôm nay bán 100 DRC 42.5, trừ phí lời 120 khìn em ơi
- Thế là tháng này chị được đi xe buýt miễn phí còn gì
Hì hì :4:

Cách nào cũng tốt miễn là nó hiệu quả. Trong trading không có khái niệm cách đánh quý sờ tộc hay hàn lâm diệu vợi, chỉ có tiêu chí hiệu quả được xét đến. Bạn dùng hóng mà kiếm tốt, nghĩa là kỹ năng phân tích thông tin của bạn tốt, và ước tính thời gian cũng tốt.
Quote lại cái này không phải để tự sướng. Mình biết bác ấy có ý động viên mình khỏi rụt rè.
Quote lại để nhắc mình rằng, đây chính là một trong những điều mình muốn học từ những người giỏi: cách suy nghĩ và nhìn nhận một sự việc.
Đọc bài của bác nào bên thớt bình luận hàng ngày nói về các kiểu chết của dân chết đơ, đến mục số 6 giật thót mình, chắc là mình rồi. Mình chết chắc!:help:
Nhưng mình không muốn chết, tất nhiên vậy. Chết như vậy rất uổng vì cái thị trường này với đầy đủ hỉ nộ ái ố của nó vẫn rất chi là hấp dẫn.
Có bác nào đó nói các con bạc từ ngày xưa còn trụ lại được đến giờ này chỉ có 2 loại: 1 là rất rất đông xèng, 2 là loại chơi rất cò con mãi không hết tiền.
Mình đi làm bằng xe buýt, tất nhiên không phải loại 1. Vậy mình là loại chơi cò con.
Lúc đầu nghĩ mà thẹn quá. Sau rồi nghĩ lại, nếu có mỗi nỗi thẹn con con đó mà không thắng được thì mong gì thắng được những cái lớn hơn. Vậy thì :ketui:. Nếu việc theo dõi các con số nhảy nhót trên bảng điện, việc lê la hóng khắp các diễn đàn, cập nhật các tin tức từ các thể loại báo chính thống đến lá cải... mang lại cho mình một góc nhìn khác về cuộc sống ngoài các quy trình sản xuất, và mang lại những cảm xúc tốt, thì mặc kệ là tiền đông hay tiền ít!
Nhưng nói đi nói lại, các bài học học được dù có tốt đến mấy, các cảm xúc dù có phê tới đâu thì cũng vô nghĩa nếu mình cứ để mất tiền :42:, cho dù là tiền ít.
Mình không đủ giỏi để thắng thị trường. Mình cũng chẳng muốn thắng ai cả.:16:
Mình chọn giải pháp khi nào cả làng cùng thắng thì hòa vào cùng đoàn người thắng trận :partytime:
Khi nào bắt đầu có những tiếng kêu khóc, than vãn. Các bác trong list hóng của mình có những ý kiến trái chiều. Các mua - bán của mình bắt đầu không còn thuận lợi. Khi đó chỉ cần làm một việc: cash out và nghỉ.:beach:
Tổng kết một tuần hóng: Thêm 2 em ACB và PGS vào danh mục theo dõi.
Chúc các bác một tuần trading thắng lợi!

Mình không đủ giỏi để thắng thị trường. Mình cũng chẳng muốn thắng ai cả.:16:
Mình chọn giải pháp khi nào cả làng cùng thắng thì hòa vào cùng đoàn người thắng trận :partytime:
Khi nào bắt đầu có những tiếng kêu khóc, than vãn. Các bác trong list hóng của mình có những ý kiến trái chiều. Các mua - bán của mình bắt đầu không còn thuận lợi. Khi đó chỉ cần làm một việc: cash out và nghỉ.:beach:
Tổng kết một tuần hóng: Thêm 2 em ACB và PGS vào danh mục theo dõi.
Chúc các bác một tuần trading thắng lợi!
Mình xin được góp ý với bạn ngay từ trong bài viết của bạn là:

Đây là lúc chuẩn bị rời tầu
Khi nào bắt đầu có những tiếng kêu khóc, than vãn. Các bác trong list hóng của mình có những ý kiến trái chiều. Các mua - bán của mình bắt đầu không còn thuận lợi. Khi đó chỉ cần làm một việc: cash out và nghỉ.

Đây là lúc chuẩn bị soi cổ phiếu để mua hàng
Chúc bạn luôn giành thắng lợi!

@KCX: cảm ơn bác đã ghé qua và góp ý cho em.
Chắc là do em đã diễn đạt chưa được chuẩn xác. Khi nói cả làng cùng thắng, em muốn nói tới một giai đoạn bull đủ dài của thị trường, để cho hầu như ai vào bất cứ thời điểm nào cũng có cơ thắng, ví dụ như gần 1 năm qua. Vấn đề là trong điều kiện của mình, em sẽ làm thế nào để nhận ra giai đoạn ấy càng sớm càng tốt.
Và timing theo kiểu hóng của em như sau:
Khi mọi việc chưa có gì sáng sủa và mọi người còn rất bi quan, bỗng có một vài ý kiến trái chiều. Cuối 2012 em nhớ bác Mr. đã phán là quý I 2013 thì chứng khoán tạo đáy và quý II là BĐS tạo đáy. Đó là căn cứ đầu tiên để em theo dõi thị trường sát hơn.
Đầu 2013, tiền vào thị trường nhiều dần lên qua các phiên. Số lượng các mã tạo đỉnh sau cao hơn đỉnh trước cũng nhiều dần lên. Em bắt đầu vài lô dò đường. Có thua, có thắng, nhưng tỷ lệ các deal thắng bắt đầu cao dần lên. Các bác trong list hóng của em bắt đầu thể hiện các trạng thái tích cực. Đó là tín hiệu confirm mà em chờ đợi.
Em mua bán thoải mái. Tất nhiên có hơi vất vả chút chút vì hơi tí lại bị rung cho chạy vãi:4:, nhưng đó là điều em ý thức và chấp nhận.
Chấp nhận vào sau và ra sau, miễn sao đến vùng khó nhằn thì thắng được bản thân mà thoát hẳn ra khỏi thị trường. :rss_small:
Tất nhiên còn rất nhiều vấn đề: hóng ai, hóng cái gì....Cái này thật khó mà nói, chắc em còn phải tu thêm nữa:4:

Last edited by a moderator:
Con gấu hung hãn ghê các bác nhỉ.
Em có tính nhát chết, ngửi thấy hơi gấu là chạy té khói, nên trong một thị trường con bò cứ nhảy loi choi như cào cào, ăn ít hơn nhiều so với các bác lì đòn, bù lại có bị gấu vả cũng nhẹ nhàng thôi.
Cú sốc lớn nhất của em lại là từ con bò. Em bị nó húc cho suýt vào viện tâm thần:14:
Đó là năm 2009, bắt đầu cú bull lịch sử từ 235 lên 630.
Do may mắn thoát ra khi thị trường mới rơi được một đoạn, nên tổn thất của em hồi đó có thể gọi là không đáng kể lắm, một phần do giai đoạn trước đó là thời của bọn bạc liều - nhất là những con bạc mới vào sới như em, còn đồng bạc lẻ nào cũng chơi tới bến. Không nói ra, nhưng trong lòng em rất tự đắc.:65:
Khi thị trường bắt đầu từ từ bò lên từ đáy 235, nỗi ám ảnh về một thời kỳ đen tối vẫn còn hiện hữu, em không thể tin được là những ngày huy hoàng lại sắp trở lại. Công ty em - một công ty khá lớn- lại còn vừa vận động nhân viên nghỉ việc tự nguyện vì dự báo tăng trưởng thấp không có việc làm. Nói chung chẳng thấy có gì gọi là kinh tế khởi sắc cả. Em không chịu nhìn vào vận động thực tế của Market, em chỉ nhìn vào nỗi sợ hãi trong lòng.
Vì hay đi hóng, em thấy các cao thủ hay mượn hàng để short. Vừa hay đội tử thủ của bạn bè em thì vô số, với tinh thần không bao giờ bán khi còn lỗ.:1178:
Em bèn mượn luôn hàng ITA của cô bạn. Khi đó ITA đã tăng từ đáy 8 lên tầm 16-17. Em nghĩ thế là quá lắm rồi, cả gấp đôi rồi còn gì. Em bèn hiên ngang bán luôn 5k.
Sóng ấy ITA là một trong những cổ mạnh nhất thị trường, với các anh lái cũng ngầu nhất thị trường, các lệnh chất trần cứ nhoằng cái biến đi rồi lại nhoằng cái hiện ra cả triệu cổ. Mặt em tái mét.:31:
Trong cơn hoảng hốt, một lần các anh ấy giả vờ bán bung trần em đã bán bồi thêm 10k với hy vọng gỡ gạc.
Diễn biến tiếp theo thế nào em chẳng cần phải kể. Lần đầu tiên em biết đến cảm giác thế nào là không kiểm soát được bản thân, chân tay cứ run bắn. Em đã phải viện đến cả thuốc an thần, nhưng làm sao mà an được!
Có bạn bè thật là tốt!:53::53::53: Một cô bạn khác của em - hai đứa hàng ngày rất hay cãi nhau vì cả 2 đều như bà chằn - hỏi:
- Thế mày quý tiền hay quý sức khỏe? Mày có thể bị điên đấy!
Em hiểu ngay ra vấn đề. Hôm sau tức khắc nộp thêm tiền vào tài khoản. Giá mua lại là 32. Tổng thiệt hại là khoảng 70 củ.
Sau đó ITA cũng tăng được thêm một đoạn nữa, hình như đến 54 thì phải, rồi tèo dần như các bác đã biết. Cô bạn mà em mượn hàng vẫn giữ không bán, chỉ vừa mới bán gần đây vì có việc cần tiền thôi.:33:
Đúng là không có một bài học nào tốt hơn là những cái tát của thị trường các bác nhỉ.:bangin: Và đây là một vài bài học của em:
- Con bò của ngài Thị Trường không phải bò thịt hay bò sữa. Nó là bò tót. Nó có thể húc cho bạn lòi ruột nếu bạn khiêu khích nó.
- Mà tốt nhất là đừng có trêu tức cả bò lẫn gấu. Nói ngôn ngữ chính thống thì là đừng chống lại Thị trường!
- Hãy lường trước rủi ro và sức chịu đựng của mình trước khi hành động. Nếu bạn bị điên thì tiền cũng chẳng giúp gì cho bạn cả!
- Và nhất thiết luôn phải có những người bạn tốt để cảnh báo rằng bạn có thể bị điên!:53::53::53:

Phải nói ở TTCK Việt Nam, phái nữ bao giờ cũng mãnh liệt hơn quý ông. Cả về đam mê hay lỳ đòn

Khì khì các bác động viên làm em vui quá trời.:thankyou:
Hôm nay em táy máy làm 1k PGS @28. Hy vọng cô thương đến hết thứ 6 này.:77:

Mua khéo quá :113:, thế này bác là pro rồi chứ HA gì :D
Hì hì em hóng 100% đó bác ơi.:4:
Trong các cách để tồn tại nơi này, em đã chọn hóng. Em không thể từ bỏ công việc của mình, cũng không thể từ bỏ chứng. Em nghĩ đơn giản là mình bây giờ mới tập tọe lao vào TA hay FA thì chết chắc. Có rất rất nhiều người chuyên tâm, đã rất thành công và rất sẵn sàng chia sẻ, việc của em là tìm ra họ để hóng. Em đã bet vào kỹ năng cảm nhận của mình. Cùng với nó là nâng cấp dần các kỹ năng quản trị rủi ro, cách thức đi tiền... Và một khi đã chọn hóng thì nên đặt một kỳ vọng cho phù hợp với hóng :4:
Chứng cho em nhiều hơn là tiền. Không biết câu này nghe có khó tin lắm không. Nhưng với em nó hoàn toàn là sự thật.

Hì hì em hóng 100% đó bác ơi.:4:
Trong các cách để tồn tại nơi này, em đã chọn hóng. Em không thể từ bỏ công việc của mình, cũng không thể từ bỏ chứng. Em nghĩ đơn giản là mình bây giờ mới tập tọe lao vào TA hay FA thì chết chắc. Có rất rất nhiều người chuyên tâm, đã rất thành công và rất sẵn sàng chia sẻ, việc của em là tìm ra họ để hóng. Em đã bet vào kỹ năng cảm nhận của mình. Cùng với nó là nâng cấp dần các kỹ năng quản trị rủi ro, cách thức đi tiền... Và một khi đã chọn hóng thì nên đặt một kỳ vọng cho phù hợp với hóng :4:
Chứng cho em nhiều hơn là tiền. Không biết câu này nghe có khó tin lắm không. Nhưng với em nó hoàn toàn là sự thật.
Nhận thức sắc bén đó. Bạn thuộc loại hiếm, và nếu không bao giờ bằng lòng với bản thân, thường xuyên trau dồi, bạn sẽ là một nhà đầu tư lớn.

Back