CURRENCY WARS- Sách của James Rickards

giailang

Well-Known Member
Tôi chưa từng gặp hai dịch giả Nguyễn Dương Hiếu-Nguyễn Phúc Hoàng. Tuy nhiên, cuốn sách xứng đáng có vị trí trong tủ sách của các bạn quan tâm đến chủ đề này.

Trước đây nhiều bạn đã được đọc cuốn Chiến tranh tiền tệ do Song Hongbinh, tác giả người Trung Quốc viết. Có rất nhiều lời bàn luận về cuốn này. Cho dù về học thuật, nó không có ý nghĩa nhiều, nhưng nó thu hút sự chú ý của nhiều độc giả Việt nam về chủ đề bí hiểm này bởi ngôn ngữ kiểu truyền miệng của nó.

James Rickards, bằng tác phẩm CURRENCY WARS đã đưa ra góc nhìn hoàn toàn khác với sách của Song Hongbinh. Nếu như Song Hongbinh viết theo kiểu tư duy của một nhà chính trị, James Rickards viết theo tư duy của một nhà chuyên môn cấp cao, phân tích chiến tranh tiền tệ theo "Lý thuyết Trò chơi", mà trong đó, các bên trong những cuộc chiến tranh đặc biệt này thực sự là những người chơi các ván cờ chiến lược theo lượt.

Dưới ngòi bút của James, các bài vở đòn thế của dạng chiến tranh đặc biệt này được mổ xẻ theo quan hệ nhân quả bởi các tác động ngoại cảnh là tình hình kinh tế xã hội của các bên, phương thức đáp ứng các tác động đó của những bên chơi chính, cũng như hệ quả phát sinh từ những quyết định tưởng chừng chỉ giới hạn trong biên giới mỗi nước nhưng thực ra có sức tàn phá vô cùng to lớn đối với các nước khác.

Bạn là một trader FX, Currency Wars sẽ mang lại cho bạn góc nhìn rộng hơn về cách phân tích tin tức liên quan đến tỷ giá.
Nếu bạn quan tâm đến chủ đề tương tác tài chính toàn cầu, cuốn sách này phù hợp với bạn.
Nếu bạn muốn hiểu hệ quả của các kỹ thuật trong Chính sách tiền tệ, cuốn này sẽ giúp bạn những kiến thức rất thực tế.
Bạn nào mong ước sau này theo đuổi ngạch Cố vấn Chính sách, Currency Wars sẽ mang lại cho bạn phương pháp tư duy chiến lược cũng như tư duy về cán cân lực lượng trên tầm quốc tế, khu vực và quốc gia.

Sách đã dịch ra tiếng Việt, do NXB Trẻ phát hành, có bán trên thị trường với tiêu đề:

CÁC CUỘC CHIẾN TRANH TIỀN TỆ
CURRENCY WARS
NGUYÊN NHÂN TẠO RA KHỦNG HOẢNG TOÀN CẦU TIẾP THEO

lời giới thiệu ngắn đủ gợi nên sự tò mò lớn !
Nếu nay mai có một bài tóm lược, thêm vài đánh giá- nhận định của @GBK với @giailang, thì tuyệt nhỉ :)

Em đã đọc cuốn này, bản dịch của Nguyễn Lư, NXB Thanh hóa.
Em không là một đối tượng nào trong các đối tượng mà bác @giailang liệt kê ở trên, chỉ là một kẻ ngoại đạo trong một cuộc dạo chơi với chứng thối thì tò mò đọc thử.
Cảm giác sau khi đọc xong là ghê sợ giới tài chính, đúng hơn là giới tài phiệt. Cảm thấy tất cả những cố gắng của tất cả những thân phận người nhỏ nhoi thật vô nghĩa, chỉ cần một chú tài phiệt nào đó cảm thấy thiếu tiền thế là xong! Chiến tranh, xương máu, ly tán, nước mắt.... chỉ là để cho một gia tộc nào đó khuếch trương thêm quyền lực tài chính. Lịch sử có thể tôn vinh họ, còn em thì thấy ghê sợ. Không biết cuốn sách này có viết một chiều quá không nữa.
Với đối tượng đọc bình dân và ngoại đạo như em, sách viết dễ hiểu, cách kể chuyện tương đối lôi cuốn để người ta có thể đọc hết. Với các bác chuyên sâu, có thể sẽ có những đòi hỏi kỹ tính hơn.
P/s: Sorry các bác, cuốn em đọc nói trên là của Song Hongbinh

Last edited by a moderator:
lời giới thiệu ngắn đủ gợi nên sự tò mò lớn !
Nếu nay mai có một bài tóm lược, thêm vài đánh giá- nhận định của @GBK với @giailang, thì tuyệt nhỉ :)

Anh mò chuẩn thật.

Anh cũng thừa biết tính em rất lười, cho nên, khi tìm ra cuốn sách này và đọc được 10 trang đầu tiên, em quyết định mua "tặng" ông @giailang ngay đó anh. :beer_smile:

Tính ra còn phải bù thêm 2 chầu cafe nữa mới thuyết phục ổng ấy đọc. Em cho rằng "bảo kiếm tặng dũng sĩ, hồng phấn tống giai nhân", phải đưa cho người biết về nó đọc là chuẩn nhất. Cái lão Song BinhHong gì đó viết đặc sệt Thuyết Âm mưu còn Cuốn này triển khai Thuyết Dương mưu nên em đánh giá cao hơn.

Bây giờ em cũng như anh, ngồi hóng nghe bình luận

Em đã đọc cuốn này, bản dịch của Nguyễn Lư, NXB Thanh hóa.
Em không là một đối tượng nào trong các đối tượng mà bác @giailang liệt kê ở trên, chỉ là một kẻ ngoại đạo trong một cuộc dạo chơi với chứng thối thì tò mò đọc thử.
Cảm giác sau khi đọc xong là ghê sợ giới tài chính, đúng hơn là giới tài phiệt. Cảm thấy tất cả những cố gắng của tất cả những thân phận người nhỏ nhoi thật vô nghĩa, chỉ cần một chú tài phiệt nào đó cảm thấy thiếu tiền thế là xong! Chiến tranh, xương máu, ly tán, nước mắt.... chỉ là để cho một gia tộc nào đó khuếch trương thêm quyền lực tài chính. Lịch sử có thể tôn vinh họ, còn em thì thấy ghê sợ. Không biết cuốn sách này có viết một chiều quá không nữa.
Với đối tượng đọc bình dân và ngoại đạo như em, sách viết dễ hiểu, cách kể chuyện tương đối lôi cuốn để người ta có thể đọc hết. Với các bác chuyên sâu, có thể sẽ có những đòi hỏi kỹ tính hơn.
P/s: Sorry các bác, cuốn em đọc nói trên là của Song Hongbinh
Cuộc chiến nào cũng vậy thôi: Thắng làm vua thua làm giặc.Lịch sử sẽ luôn thuộc về kẻ chiến thắng cho dù họ đúng hay sai, có dùng thủ đoạn nào để giành chiến thắng thì cũng dc thêu dệt nên " tấm lụa thơ mộng" mà lịch sử sẽ ca ngợi và vinh danh họ...Trong quá khứ, tụi tư bản và tài phiệt không ai là không có mưu mô, thủ đoạn để đạt được chiến thắng về tay mình.Để rồi họ đi vào lịch sử như những vị anh hùng ...:D

Anh mò chuẩn thật.

Anh cũng thừa biết tính em rất lười, cho nên, khi tìm ra cuốn sách này và đọc được 10 trang đầu tiên, em quyết định mua "tặng" ông @giailang ngay đó anh. :beer_smile:

Tính ra còn phải bù thêm 2 chầu cafe nữa mới thuyết phục ổng ấy đọc. Em cho rằng "bảo kiếm tặng dũng sĩ, hồng phấn tống giai nhân", phải đưa cho người biết về nó đọc là chuẩn nhất. Cái lão Song BinhHong gì đó viết đặc sệt Thuyết Âm mưu còn Cuốn này triển khai Thuyết Dương mưu nên em đánh giá cao hơn.

Bây giờ em cũng như anh, ngồi hóng nghe bình luận
Rất cảm ơn GBK, cuốn sách đó không đơn giản là bảo kiếm, mà biết khai thác thì nó chính là binh thư thời nay.
Vầng, đầu tiên cũng định lôi nguyên nhân của thread này là do GBK tặng sách. Nhưng sau nghĩ tham chiếu rành mạch quá có khi người tặng "bảo kiếm" chưa chắc đã hài lòng nên không tiện nêu rõ.

Cũng nhiều lần tôi định viết về đề tài này (đã mở thread "Can thiệp tiền tệ-Currency Intervention" -ngừng viết giữa chừng) nhưng ngập ngừng, bởi nó thực sự là một thứ vũ khí đáng sợ, sức hủy diệt của nó không tính đếm bằng đương lượng thuốc nổ TNT như vũ khí hạt nhân. Sức hủy diệt của chiến tranh tiền tệ phải tính bằng nhiều đơn vị khác, từ những thứ vỏn vẹn như GDP, GNP, đến nạn đói, bất ổn xã hội và khủng hoảng loan truyền như bệnh dịch. Phạm vi hủy diệt của vũ khí hạt nhân tính bằng kilomet quanh tâm nổ hoặc bằng vùng khuếch tán phóng xạ; nhưng phạm vi hủy diệt của vũ khí tiền tệ là nhiều nền kinh tế.

Và vì vậy, đã là phép dùng binh, không thể tùy tiện chiết giải giữa đường giữa chợ, mong bà con lượng thứ...

Binh pháp Tôn Ngô có đã 2000 năm, người đọc Tôn Ngô hàng muôn triệu, mà có bao nhiêu người hiểu hết Tôn Ngô ?
trong những người hiểu, có mấy người dùng được/ được dùng binh pháp làm nên chuyện lớn ?

J. Rickards viết sách hẳn mong thật nhiều người hiểu được cái sức hủy diệt ghê gớm của CTTT để tự bảo vệ, nay @giailang lại sợ nếu chia sẻ thì có người hiểu được (và dùng được ?!) CTTT, thì cũng lạ nhỉ ? :D
hay là định thủ thỉ riêng với tri kỷ GBK trước đã, còn bà con làng nước để sau ? :p

Binh pháp Tôn Ngô có đã 2000 năm, người đọc Tôn Ngô hàng muôn triệu, mà có bao nhiêu người hiểu hết Tôn Ngô ?
trong những người hiểu, có mấy người dùng được/ được dùng binh pháp làm nên chuyện lớn ?

J. Rickards viết sách hẳn mong thật nhiều người hiểu được cái sức hủy diệt ghê gớm của CTTT, nay @giailang lại sợ nếu chia sẻ thì có người hiểu được (và dùng được ?!) CTTT, thì cũng lạ nhỉ ? :D
hay là định thủ thỉ riêng với tri kỷ GBK trước đã, còn bà con làng nước để sau ? :p

Hehe, GBK là đệ của em, tri kỉ thì chưa tới.
Binh pháp thì chẳng qua cũng chỉ là các quy tắc, quan trọng là biết vận dụng vào thực tế uyển chuyển và nhuần nhuyễn, tranh được thắng, thủ cũng thắng, có lúc thì thua mà giữ được mạng để thắng về sau chính là thắng.

Em thích câu "biết mà như không biết mới chính là biết" nên thường không bàn về những thứ nhạy cảm, để tránh chuyện "vác vũ khí ra giữa đường cái phơi"

Vậy là anh @caheo muốn biết thêm thì phải bắt anh Giai , giam giữ trong Matxa chay Biên Hòa cuối tuần này nhé. Hoặc anh phải vi hành ra HAN một lần nữa :113:

Back