Thảo luận Có công thức nào cho F1 hôm nay

Colaido

Moderator
Theo cá nhân chị oánh giá là lợi nhiều hơn hại k?
Theo chị để con cái tự lập sớm học tập trong môi trường giáo dục tiên tiến ở độ tuổi bắt đầu dậy thì 12-13 hình thành tính cách là rất tốt, vì từ gia đình nhà chị nhìn sang xung quanh chị thấy vậy.
Bên cạnh nhà chị có vài đứa học lớp 10, 11 ko biết làm việc nhà ko tự lo đc chuyện học hành của bản thân, Đi luyện thi, học thêm bố - mẹ phải thay nhau làm xe ôm đưa đi đón về. Về nhà đóng cửa trong phòng chat chit nhăng nhit đến h thì vác mặt xuống ăn.
Những đứa con ích kỷ chỉ biết bản thân mình như vậy rất khó để đương đầu với thách thức, khó khăn của cuộc sống

Theo chị để con cái tự lập sơm học tập trong môi trường giáo dục tiên tiến ở độ tuổi bắt đầu dậy thì 12-13 là rất tốt, vì từ gia đình nhà chị nhìn sang xung quanh.
Bên cạnh nhà chị có vài đứa học lớp 10, 11 ko biết làm việc nhà ko tự lo đc chuyện học hành của bản thân, Đi luyện thi, học thêm bố - mẹ phải thay nhau làm xe ôm đưa đi đón về.
Thực ra nếu làm được công dân toàn cầu thì quá tốt cho trẻ, nhưng nếu không nổi trở về thành ra dở dở ương ương...
Đau hết cả đầu.

Theo chị để con cái tự lập sơm học tập trong môi trường giáo dục tiên tiến ở độ tuổi bắt đầu dậy thì 12-13 là rất tốt, vì từ gia đình nhà chị nhìn sang xung quanh.
Bên cạnh nhà chị có vài đứa học lớp 10, 11 ko biết làm việc nhà ko tự lo đc chuyện học hành của bản thân, Đi luyện thi, học thêm bố - mẹ phải thay nhau làm xe ôm đưa đi đón về.
Giai đoạn hình thành nhân cách này mà môi trường không lành mạnh thì sẽ là sai lầm không thể khắc phục được.

yeah, chính zậy nên mình gửi lại cho TTN thấy các anh oách cực, giật mic chém trên truyền thông mà Market nó ko thèm nghe
:1::1:
p/s: lần này mình sang đây thăm mấy cháu học Cấp 3 ,mới thấy đc 1 điều độ tuổi các bé từ HCM và các TP lớn sang Sing học đã hạ xuống cấp trung học cơ sở (lớp 6-7) vậy là rất nhiều bé vào nội trú học và phải tự lập khi 12-13 tuổi . 5 năm trước thì đi ở cấp 3.
Các mẹ cho con đi Sing từ năm cấp 2 cũng sẽ có chút khó khăn khi muốn có học bổng sang Mỹ hay Châu Âu đó chị. Vì học bổng dành cho Việt Nam vẫn dễ cạnh tranh hơn là cạnh tranh với bọn Sing mà. Em thấy ai học cực giỏi thì cứ để lên cấp 3 đi cũng được, đi hẳn qua trời Tây. Còn ai cần môi trường kềm kẹp như Sing để phát triển bản thân thì đi từ cấp 2.

Thực ra nếu làm được công dân toàn cầu thì quá tốt cho trẻ, nhưng nếu không nổi trở về thành ra dở dở ương ương...
Đau hết cả đầu.
Đứa trẻ có thành công dân toàn cầu không phụ thuộc vào nhiều yếu tố.Ở Việt nam mà bác không ỷ lại,chủ động và chịu chi con bác cũng không ngán ai đâu.

Các mẹ cho con đi Sing từ năm cấp 2 cũng sẽ có chút khó khăn khi muốn có học bổng sang Mỹ hay Châu Âu đó chị. Vì học bổng dành cho Việt Nam vẫn dễ cạnh tranh hơn là cạnh tranh với bọn Sing mà. Em thấy ai học cực giỏi thì cứ để lên cấp 3 đi cũng được, đi hẳn qua trời Tây. Còn ai cần môi trường kềm kẹp như Sing để phát triển bản thân thì đi từ cấp 2.
ở Sing, nó apply vào các trường nội trú cấp 3 ở Anh hay Mỹ đc e ạ

Đau hết cả đầu.
haha..nó ở đây nó cũng dở dở ương ương, chứ không phải vì ra nước ngoài thành dở dở ương ương. Có điều ra ngoài về thì có cái để "đổ thừa".

Đứa trẻ có thành công dân toàn cầu không phụ thuộc vào nhiều yếu tố.Ở Việt nam mà bác không ỷ lại,chủ động và chịu chi con bác cũng không ngán ai đâu.
:thankyou:

Ý em nói là cạnh tranh financial aid và scholarship đó chị. Chứ đương nhiên có tiền thì học ngon lành mà.
vào hệ thống thi cử liên quốc gia, kiểm tìm học bổng từ những việc nhỏ nhất. Hiện nay ở mấy trường trung học hệ công lập ở Sing , các bé VN luôn ở top dẫn đầu toàn trường

haha..nó ở đây nó cũng dở dở ương ương, chứ không phải vì ra nước ngoài thành dở dở ương ương. Có điều ra ngoài về thì có cái để "đổ thừa".
:1: cái dở dở ương ương em nói đến là sự hòa nhập với môi trường, có ý thức định hướng và kỹ năng để sống dược ở bất kể môi trường nào là trở thành công dân toàn cầu... và có thể tự quyết định sẽ sống ở đâu theo ý thích và sự cân nhắc.
nếu không chỉ sống ở nơi nó được đào tạo mà thôi.

Trước khi con thành công dân toàn cầu, cha mẹ phải thành công dân toàn cầu trước. Kiểu gì con mình chả giống mình. Nhìn kiểu nhà Pitt chấp thuận giới tính của bé gái mà em phục lăn. Mình kg làm thế được hừ hừ...

Trước khi con thành công dân toàn cầu, cha mẹ phải thành công dân toàn cầu trước. Kiểu gì con mình chả giống mình. Nhìn kiểu nhà Pitt chấp thuận giới tính của bé gái mà em phục lăn. Mình kg làm thế được hừ hừ...
:21::113:

Đau đầu về giáo dục cho F1 phết các thầy nhỉ. Đứa nào có năng lực và ý chí còn đỡ.
Cái này e nghĩ quan trọng nhất là giáo dục những năm đầu đời. Vai trò của cha mẹ trong giai đoạn này cực kỳ quan trọng. Còn đến khi vào lớp 1 rồi thì cơ bản nhân cách đã định hình (ý chí). Cái năng lực là hệ quả của ý chí, nỗ lực bản thân :1cool_byebye:

Đau đầu về giáo dục cho F1 phết các thầy nhỉ. Đứa nào có năng lực và ý chí còn đỡ.
Mình làm hết sức,kết quả do trời thôi anh.Hai đứa nhà em 4 tuổi là đi học các kiểu rồi.Như đi chơi thôi nhưng ngoại ngữ là phải chuẩn bản ngữ,toán để phát triển tư duy thôi...không kỳ vọng gì nhưng quan trọng nhất là yêu cầu giáo viên truyền cho nó được cái ngọn lửa đam mê tìm hiểu và khám quá.

Mình làm hết sức,kết quả do trời thôi anh.Hai đứa nhà em 4 tuổi là đi học các kiểu rồi.Như đi chơi thôi nhưng ngoại ngữ là phải chuẩn bản ngữ,toán để phát triển tư duy thôi...không kỳ vọng gì nhưng quan trọng nhất là yêu cầu giáo viên truyền cho nó được cái ngọn lửa đam mê tìm hiểu và khám quá.
Mình cũng đang làm như vậy, cố gắng hết sức trong điều kiện của mình để sau này không phải nói câu biết thế. Mình cho rằng thành công hay không vẫn chủ yếu do nội lực và tư chất của F1 (phải cỡ 60-70%), môi trường, GD, và thậm chí cả hồng phúc gia đình nữa v...v.. chiếm 30% còn lại.

Back