Chứng khoán Việt Nam dưới góc nhìn PTKT - 2015

Hôm nay cần 1 cột volume khá khá để tiêu hóa mớ cắt lỗ chốt lãi. Em dự điên đảo xanh đỏ trong phiên dụ cung cầu
MM dạo này bá đạo ngang tầm wall stress...sẽ tăng lên hông trừng...làm mọi ngừời...tê đê mê hết cho coi. Dậy là tốt...từ khi bầu cua vô núi luyện cấm thực...giang hồ bị người xứ lông hấp diêm....đây là lúc ...thời thế tạo MM, chờ tân MM ra đời nào
:D:D:D

quá khen! mềnh vẽ tranh phong cảnh ...thực tương lai thui..có đả đâm ai đâu tà hiiiiiiiiiii
NB: nếu đúng thì chưởng phong tăng quá, ngược lại thì ..về quán luyện thêm :D:D:D
Ngày đầu tiên cho tín hiệu rủi ro rồi thiền sư ơi, mốc 580 đang khá cứng...đu đưa tầm này mãi thì em nó sao lên 600 như tranh được, thiền sư ơi ? :D :D :D

vẫn ngon mừ.......one day don't make a trend ..khứa khứa !!!
Three days roài, chứ có phải one day đâu thiền sư...ặc...ặc...xu hướng hiện tại đúng như trái banh lông...nảy lên rồi lại nảy xuống. Tích cực mà nhìn thì dụ cung chuẩn bị cho cú BO, tiêu cực thì lại thấy dụ cầu để chuẩn bị cho cú Xả :21:

Three days roài, chứ có phải one day đâu thiền sư...ặc...ặc...xu hướng hiện tại đúng như trái banh lông...nảy lên rồi lại nảy xuống. Tích cực mà nhìn thì dụ cung chuẩn bị cho cú BO, tiêu cực thì lại thấy dụ cầu để chuẩn bị cho cú Xả :21:
cụ ơi từ nay đến đó là 30 ngày nữa....bộ muốn lên 640 ngay lun à??? :D:D:D

Ầy, căn bản là xác định nhịp chạm 580 nảy xuống là chỉnh hay là downtrend tiếp tục.Nếu là chỉnh thì lựa hàng mà đánh thôi :) . Risk cũng không quá lớn.
- Nếu đếm từ lúc vừa hoàn thiện bộ chu kỳ 26 như bác Chán đếm thì hôm qua là phiên thứ 9 . Hnay vào nhịp giảm em nghĩ cũng là đương nhiên và cùng lắm là kéo dài 4-5 phiên .
Theo thuyết âm mưu thì, có ai chết ở nhịp giảm đầu tiên đâu , toàn chết ở nhịp 2 , 3 à :dead:

vnindex-png.4565

Ví dụ : Nếu đi theo hình này , thì sẽ đứt trong trend hồi ở cái nhịp dài dài thứ 2 . ( hình ảnh chỉ mang tính chất minh họa )
Ngán 1 cái là VNI đang đi quá xa Kumo-sen nên là phát này mà đánh lệch cũng thấm đó :bangin:

Last edited:
Ầy, căn bản là xác định nhịp chạm 580 nảy xuống là chỉnh hay là downtrend tiếp tục.Nếu là chỉnh thì lựa hàng mà đánh thôi :) . Risk cũng không quá lớn.
- Nếu đếm từ lúc vừa hoàn thiện bộ chu kỳ 26 như bác Chán đếm thì hôm qua là phiên thứ 9 . Hnay vào nhịp giảm em nghĩ cũng là đương nhiên và cùng lắm là kéo dài 4-5 phiên .
Theo thuyết âm mưu thì, có ai chết ở nhịp giảm đầu tiên đâu , toàn chết ở nhịp 2 , 3 à :dead:
chuẩn!
nếu chiếu theo tranh của cụ Chán.....thì làm gì có cái sóng nào tà- Bull tum quá super man rùi còn gì???, mà MM đã "thanh long phi vân" ngày hôm qua đã phi vào mây, do vậy chỉ cần như cụ Phas nói 3-7 ngày răng ngang là đã xuyên mây, lúc đó là bullish theo Ichi lun
CHẹp CHẹp! còn hông XYZ :gun_rifle::gun_rifle::gun_rifle::gun_rifle::gun_rifle::gun_rifle:

chuẩn!
nếu chiếu theo tranh của cụ Chán.....thì làm gì có cái sóng nào tà- Bull tum quá super man rùi còn gì???, mà MM đã "thanh long phi vân" ngày hôm qua đã phi vào mây, do vậy chỉ cần như cụ Phas nói 3-7 ngày răng ngang là đã xuyên mây, lúc đó là bullish theo Ichi lun
CHẹp CHẹp! còn hông XYZ :gun_rifle::gun_rifle::gun_rifle::gun_rifle::gun_rifle::gun_rifle:
Em thấy đ ụng tường xòng là cắm đầu, đã xuyên đâu. Mây dầy phết.

Dear các cụ, đừng nhìn tranh em mà dự báo nhé...quá khứ là quá khứ...hiện tại là hiện tại...tương lai là tương lai...Ichimoku tà đạo của em không có chuyện tương lai biết trước được và là kết quả của quá khứ + hiện tại.
- Vì hôm nay nến đen xuất hiện sau con Marubozu, E target đã đạt, bức tranh tả thực đang Warning ở cấp độ màu Cam...Nếu điều chỉnh xảy ra, thì đầu tiên giá sẽ về vùng Tenkan-Kijun tức 55x. Ngoài ra, chính vì cái vụ thường chết ở nhịp 02 nên em mới dám đảo hàng hôm nay, vì nếu sai thì cũng có chỗ để cắt...chứ không thì đã không dám manh động. Cẩn thận không bao giờ thừa :)
TKS!
MM mới là người vẽ chart hiiiiiiiiii
NB: tui chỉ đoàn dự thui nha

Last edited:
Ơ, bài vở đâu hết rùi nhể,
Hôm qua kịp đọc reply của xBuu về việc chờ span B hướng lên thì hơi muộn.
Phản biện tí: theo chart ngày trong khung timeframe 9-12 tháng của Chán đưa lên hôm qua (*) thì TT vẫn nằm trong downtrend trung hạn. Nếu xét trong khung TF này để thoát khỏi downtrend vượt qua các mức cản phía trên thì các indi đã chỉ hôm qua cần xác nhận và cả của span B trong kumo nữa.

Nếu xem TT 1-3 tháng trở lại đây như thế nào (tức là mình xem từ 16/12 đến nay và sắp tới trong T+5/7) thì mình nên zoom out TT lên, lúc đó tại khung TF này sẽ thấy ichi biểu diễn khác với khung TF trên và cho kết quả ngắn hạn hơn.

PS: (*) Có thể tham chiếu chart của Chán vừa đưa phía trên.

Các cụ nhắc tranh của em làm em thấy nhụt quá thể...em đã nói Ichimoku tà đạo của em là hệ thống chứ ko phải công cụ...em xin phép xóa post...vì tranh em làm các cụ hiểu nhầm, em không tiện giải thích !!! Thành thật cáo lỗi. :sorry:

Các cụ nhắc tranh của em làm em thấy nhụt quá thể...em đã nói Ichimoku tà đạo của em là hệ thống chứ ko phải công cụ...em xin phép xóa post...vì tranh em làm các cụ hiểu nhầm, em không tiện giải thích !!! Thành thật cáo lỗi. :sorry:
Ờ thôi ko tham chiếu tranh của Chán nữa cho Chán đỡ ngại, tham chiếu tranh của XBuu đưa lên lúc nãy nhé, thật ra 2 bức tranh ichi thì cũng giống nhau thôi, khác chỉ ở chỗ người nhìn. :)

Ơ, bài vở đâu hết rùi nhể,
Hôm qua kịp đọc reply của xBuu về việc chờ span B hướng lên thì hơi muộn.
Phản biện tí: theo chart ngày trong khung timeframe 9-12 tháng của Chán đưa lên hôm qua (*) thì TT vẫn nằm trong downtrend trung hạn. Nếu xét trong khung TF này để thoát khỏi downtrend vượt qua các mức cản phía trên thì các indi đã chỉ hôm qua cần xác nhận và cả của span B trong kumo nữa.

Nếu xem TT 1-3 tháng trở lại đây như thế nào (tức là mình xem từ 16/12 đến nay và sắp tới trong T+5/7) thì mình nên zoom out TT lên, lúc đó tại khung TF này sẽ thấy ichi biểu diễn khác với khung TF trên và cho kết quả ngắn hạn hơn.

PS: (*) Có thể tham chiếu chart của Chán vừa đưa phía trên.
Hì , để span B hướng lên it nhất cần phải break đỉnh (52 ngày) cũ hoặc cần ít nhất xx ngày để timeframe 52 bắt đầu đếm từ đáy thấp nhất - xét trên chart daily hiện tại . Dĩ nhiên bạn có thể backtest với công cụ phân tích bạn có :) .
Nếu k có new low hoặc new high trên khung 52 so với khung 52 trước thì làm sao Span B hướng lên được ???

Hì , để span B hướng lên it nhất cần phải break đỉnh (52 ngày) cũ hoặc cần ít nhất xx ngày để timeframe 52 bắt đầu đếm từ đáy thấp nhất - xét trên chart daily hiện tại . Dĩ nhiên bạn có thể backtest với công cụ phân tích bạn có :) .
Nếu k có new low hoặc new high trên khung 52 so với khung 52 trước thì làm sao Span B hướng lên được ???
Đúng rùi, vì thế mà mình nói cần phải chờ xác nhận của span B khi hướng lên để confirm TT thoát khỏi downtrend trung hạn này. Muốn Span B hướng lên thì TT cần tạo các HH & LL trong khung TF 26-52 ngày này, ko phải tính từ đáy mà tính từ lúc Span B bắt đầu ngưng rơi.

Đúng rùi, vì thế mà mình nói cần phải chờ xác nhận của span B khi hướng lên để confirm TT thoát khỏi downtrend trung hạn này. Muốn Span B hướng lên thì TT cần tạo các HH & LL trong khung TF 26-52 ngày này, ko phải tính từ đáy mà tính từ lúc Span B bắt đầu ngưng rơi.
:). Thôi , để dễ nhất thì nhìn lại chart giai đoạn sau biển Đông . Đến khi Span B hướng lên thì thôi ... Bạn đã miss 75% sóng . Thông thường 1 sóng kéo dài 76-84 candle . Miss từng đó thời gian thì...
Sóng này như dự tính của mình chỉ 8-9 tuần nên có khi Span B hươngs lên thì đã bên kia sườn đồi .

À , hiểu rồi . Ý bạn là quay về uptrend trung hạn :)

:). Thôi , để dễ nhất thì nhìn lại chart giai đoạn sau biển Đông . Đến khi Span B hướng lên thì thôi ... Bạn đã miss 75% sóng . Thông thường 1 sóng kéo dài 76-84 candle . Miss từng đó thời gian thì...
Sóng này như dự tính của mình chỉ 8-9 tuần nên có khi Span B hươngs lên thì đã bên kia sườn đồi .

À , hiểu rồi . Ý bạn là quay về uptrend trung hạn :)
Ý bạn ơi, theo cách luận của mình thì chỉ miss 1/3 đoạn đầu thôi, là đoạn từ đáy đến sau pullback lần 2 là span B confirm xu hướng của span A và hướng lên rùi. Vào tại điểm này hầu như 1> risk > 0 mà yên tâm trend phía trước bền.
Vì hệ Ichi là hệ chỉ báo trend, nên trend chưa confirm thì vẫn được cho là ....mạo hiểm :). Bạn nào thích phiêu lưu thì nhảy ùm vào, mình nhát lắm chỉ dám ùm khi chắc ở dưới có nệm :D, tuy nhiên vẫn có cách để biết sớm hơn nếu mình chon TF thay vì 9-12 tháng, thì lấy 3-6 tháng.

Last edited:
Nói thật comment của ae hàm lượng kiến thức cao quá e không hiểu nhiều lắm ...e hiểu đơn giản có phải là giờ vào thì hơi muộn vì chạm kháng cự 580 nếu tích cực thì đi ngang 5-7 phien 570-580 (xấu nhất 560) là có thể múc ??? còn đoạn a nào nói nệm niếc gì là sao e không hiểu :D
AE có thể nói chuyên môn xong kết luận sao cho đơn giản dễ hiểu ... chứ e hơi gà đọc hoài không ra định hướng gì hết :(

E hỏi đơn giản là sau đoạn sideway đi ngang 5-7 phiên (penny bùng nổ ) ... thì nên chọn dòng cp , size nào ??

Nói thật comment của ae hàm lượng kiến thức cao quá e không hiểu nhiều lắm ...e hiểu đơn giản có phải là giờ vào thì hơi muộn vì chạm kháng cự 580 nếu tích cực thì đi ngang 5-7 phien 570-580 (xấu nhất 560) là có thể múc ??? còn đoạn a nào nói nệm niếc gì là sao e không hiểu :D
AE có thể nói chuyên môn xong kết luận sao cho đơn giản dễ hiểu ... chứ e hơi gà đọc hoài không ra định hướng gì hết :(

E hỏi đơn giản là sau đoạn sideway đi ngang 5-7 phiên (penny bùng nổ ) ... thì nên chọn dòng cp , size nào ??
Em nghĩ là ... đâm thẳng vào đầu cơ và ngân hàng . Bọn khác kệ nó đi . Có lẽ nên đặt tên sóng này là TT36 :heo09:

Hehe...Để hôm nào tui soi kỹ chart rồi đưa ra các mốc dự đoán nuyên năm.
Còn ngắn - trung hạn, tui có cmt hôm qua nhưng bị mất rùi và bên thớt công cộng kia nữa, dòng tài chén sẽ dẫn dắt trend này. Dĩ nhiên phải hiểu là vào trend lại thì TT sẽ quay sectors rotation: tài chén - bất động đậy - tiêu dùng - hạ tầng, vlxd - cảng tải. Ngoài ra sẽ có sóng của nhóm thay đổi chỉ số, sóng Tpp & Fta,....
Điểm ra vào tùy vào kế hoạch và size vốn của mỗi người.

Back