Chứng khoán Việt Nam 2014 dưới góc nhìn PTKT

Status
Not open for further replies.
Một sự im lặng...
Ho đi trước Ha lả lướt theo sau.
Suốt một thời gian dài SMA200 nâng đỡ index, thì giờ đây đã trở thành tảng đá đè nặng trên đầu.
Không có việc khác, đành chờ đợi.
Sau cơn mưa trời lại sáng...
GL & GT.

Phàm dễ làm khó bỏ, giá - nến cũng là đại diện cho con người, chỗ nào mỏng mỏng dễ chọc là các anh tấn tới chọc liền :71:

Bước 1: Mò váy, đã hoàn thành mỹ mãn. Tỷ lệ tiền/cổ đang ở mức rất cân bằng. Nên giữ cân bằng, bởi lẽ, cái mốc xoay chiều quan trọng chưa đạt 17 nến => xác suất ăn chưa cao, lỡ nó giảm tiếp thì còn tiền để mà múc và không bị Margin Call.View attachment 4462
Thị trường đã sập hầm, mốc xoay chiều gần đạt con số dự định => xác suất ăn được nâng lên => Ngay ngày mai, khi VN30 về vùng 59x, cá nhân em sẽ tăng tỷ lệ tiền/cổ lên mức tối đa (0/100) cho một cú trade PB. Thời gian nắm giữ trạng thái, dự kiến một đến vài tuần tùy theo diễn biến thị trường. Cổ phiếu nắm giữ, là những con vẫn đang Khỏe, niêm yết tại sòng VN30.
View attachment 4520

Last edited by a moderator:
Thị trường đã sập hầm, mốc xoay chiều gần đạt con số dự định => xác suất ăn được nâng lên => Ngay ngày mai, khi VN30 về vùng 59x, cá nhân em sẽ tăng tỷ lệ tiền/cổ lên mức tối đa (100/0) cho một cú trade PB. Thời gian nắm giữ trạng thái, dự kiến một đến vài tuần tùy theo diễn biến thị trường. Cổ phiếu nắm giữ, là những con vẫn đang Khỏe, niêm yết tại sòng VN30.
Tiền/cổ lên mức tối đa (100/0) là sao? Bán hết à?:21:

Nhầm nhọt thành chồng trọt là bình thường, buy thành sell mới khổ .

Sent from my iPad using Tapatalk
Không bao giờ nhầm Buy thành Sell, nhưng mà có cái tật là vừa mới Buy xong, quay lại Sell ngay mới khổ :21:

Vui duyên mới không quên nhiệm vụ :D
Update chart cuối ngày.
Ngắn hạn: VNI chạm trend line dưới + vùng support 560 +/-3 pts => Ngày mai nhiều khả năng sẽ có pull back. Để cut loss được giá hơn hay chén pull back tùy khả năng khẩu vị rủi ro của từng người.

View attachment 4525

Trung hạn: VNI đã chính thức rớt khỏi uptrend trung hạn. VNI có thể sẽ có pull lại để retest trend line này trong vài ngày tới, nếu lực lượng bắt đáy cực mạnh lấn át được làn sóng MC thì có thể biến cú rớt này là fake move, tuy nhiên khả năng này hơi thấp trong tình trạng bất an lan rộng + tây lông bán điên cuồng lúc này. Mốc support tiếp theo là vùng 530.

View attachment 4526

Nếu sợ VNI méo thì nhìn sang HNX vậy. HNX đã chính thức rớt khỏi trend line trung hạn, ứng với xuyên mây bên Ichimoku.
Support zone ở dưới vùng 83 = SMA 200 và trend line có thể sẽ chạm vào ngày mai và khả năng cũng có pull lại để kissing goodbye / retest trend line này trước khi xuôi Sài gòn off với VC SG. MACD hist bắt đầu ngoác mồm cho thấy selling pressure khá mạnh. Các cụ nhanh tay, chọn hàng chuẩn có thế kiếm xèng với cú pull back / retest, ai chờ cut loss được giá hơn cũng có thể chờ lúc này để giảm thiệt hại.

View attachment 4527

Vài lời bình ngô nghê với tranh cùi trong khi Các bậc trưởng lão bận đi ăn nhậu nên chưa treo tranh xịn, mời các cụ bình loạn cho vui.

Last edited by a moderator:
Bài phân tích đã cũ những vẫn mang tính thời sự...

560 đã có, tiếp theo là cái gì đây ???

Bài ca hy vọng:
Trong nguy có cơ. Cao thủ liệu có kiếm tiền được không? High risk high return?
VNI 30 có khả năng sẽ có Bullish Divergence MACD Hist. như chart dưới đây. Nếu nó thành hiện thực thì ale hấp, nhanh chân phi lên tàu (phải đúng tàu nhé :D, sai vẫn chết như thường vì VNI 30 có 30 tàu), sẽ có cú pull đủ T3, thậm chí T5 :21:. Cái này giống plan của cụ @Chán ghê hí hí :3::71:

View attachment 4528

Bài ca hy vọng:
Trong nguy có cơ. Cao thủ liệu có kiếm tiền được không? High risk high return?
VNI 30 có khả năng sẽ có Bullish Divergence MACD Hist. như chart dưới đây. Nếu nó thành hiện thực thì ale hấp, nhanh chân phi lên tàu (phải đúng tàu nhé :D, sai vẫn chết như thường vì VNI 30 có 30 tàu), sẽ có cú pull đủ T3, thậm chí T5 :21:. Cái này giống plan của cụ @Chán ghê hí hí :3::71:

View attachment 4528
Em đang ngắm trời Tây để lên kế hoạch tác chiến cụ @chim_non ơi, Mị-ạ kiếp, lúc VNI đến target thì trời Tây cũng drop y chang như mấy cái hình thằng Nhât vẽ...mà còn rớt bạo nữa chứ...vê lờ thật...ăn tiền của Chứng quá khó...haizzz...hay là dê làm khổ bò? :24:

Em đang ngắm trời Tây để lên kế hoạch tác chiến cụ @chim_non ơi, Mị-ạ kiếp, lúc VNI đến target thì trời Tây cũng drop y chang như mấy cái hình thằng Nhât vẽ...mà còn rớt bạo nữa chứ...vê lờ thật...ăn tiền của Chứng quá khó...haizzz...hay là dê làm khổ bò? :24:
Em đã bẩu là cao thủ thì mới ăn tiền mà. Mình thấp thủ thì chỉ chém ró lý thuyết thế thôi :24:. Treo tranh xong thì ngoài kia các cụ ấy bảo dọa ma nên em treo thêm cái tranh khác cho nó tươi đời 1 tí không các cụ ấy lại bẩu là vừa đi Thái về toàn kể chuyện ma đêm khuya :21:
p.s : Cụ biết là Em đánh trend following là chính, Pull back đánh kém lắm, đang tập đánh ảo luyện tí :D

Em đã bẩu là cao thủ thì mới ăn tiền mà. Mình thấp thủ thì chỉ chém ró lý thuyết thế thôi :24:. Treo tranh xong thì ngoài kia các cụ ấy bảo dọa ma nên em treo thêm cái tranh khác cho nó tươi đời 1 tí không các cụ ấy lại bẩu là vừa đi Thái về toàn kể chuyện ma đêm khuya :21:
p.s : Cụ biết là Em đánh trend following là chính, Pull back đánh kém lắm, đang tập đánh ảo luyện tí :D
Em thích nhất cái trò trend following, nhưng mà đợi em ấy Vượt Mây mù kia chắc còn xa xa lắm. Chờ hoài cũng oải, nên oánh PB lai Trend, cứ Index về Support thì em è cổ mấy con còn Uptrend ra đú đỡn.
Em thì cái tính chưa được nhã nhặn như cụ và cụ Sao, nên kể từ ngày định mệnh ấy, toàn hô PB Trading :beer_smile:

Status
Not open for further replies.
Back