Chứng khoán Việt Nam 2014 dưới góc nhìn PTKT

Status
Not open for further replies.
E nghĩ test 590 có thể enter dần ... chờ over 580 or bật lên enter tiếp ... việc lựa chọn cp trong sóng này e lại thấy khó ... hóng watch list các anh :D

@11.12.2013 phán 800 @Vietbac chơi hẳn 1200 . Phải nói rằng niềm tin khủng khiếp thật. Như bác 11.12.2013 thì GDP tăng trưởng tương đương ít phải 7% (không tính giờ kinh tế VN đã phình ra khoảng 20% so với 2008), còn theo bác Vietbac thì GDP chắc tầm 8,5%. Kiểu này chẳng sớm thì muộn VN sánh ngang cường quốc 5 châu.

@11.12.2013 phán 800 @Vietbac chơi hẳn 1200 . Phải nói rằng niềm tin khủng khiếp thật. Như bác 11.12.2013 thì GDP tăng trưởng tương đương ít phải 7% (không tính giờ kinh tế VN đã phình ra khoảng 20% so với 2008), còn theo bác Vietbac thì GDP chắc tầm 8,5%. Kiểu này chẳng sớm thì muộn VN sánh ngang cường quốc 5 châu.
Nếu bác tính tới tăng trưởng GDP thì ko biết như mấy thằng SHN, PVX, PTL, MCG, PFL,... nó phải tăng trưởng khủng khiếp lắm nhỉ thì nó mới tăng giá ác như vậy được . Em chỉ nhận định theo chart thôi bác ạh.

@engel từ khi Vni vượt 462 thì em đã cảm thấy Vni vào xu hướng tăng dài hạn rồi. Và hiện tại nó vẫn thể hiện là như vậy. Tuy nhiên nếu nhìn chart Monthly thì từ tháng 2/2013-12/2013 Vni vẫn coi là đi ngang thế mà bà con chết như ngã rạ.

TTCK là thị trường của niềm tin số đông mà bác, là thị trường mua bán cái tương lai, đi trước nền kinh tế
Khi số đông nhìn về 1 hướng thì nothing impossible
Dân TA thì ko care về FA "sợ ở nhà với vợ". Nhưng cũng sẵn sàng vứt dép guốc để chạy nhanh hơn đám đông :D:D:D
Với lại, ấp chứng thì phải có điểm tựa, có target
Điểm tựa là thông qua TA mình có điểm vào, có target để chuẩn bị cho điểm ra.
Chẳng cái gì giảm mãi và tăng mãi. Nếu TA chuẩn có thể ra vào nhịp nhàng nhằm tăng lãi hạn chế lỗ cũng là hay lắm chứ
Khoan nói về tốc độ tăng trưởng GDP hay lạm phát CPI, mà hãy nhìn vào giá trị thực của cổ phiếu. Có những cổ phiếu đố bác mua trần trong 1 tháng mà khớp được 1 lô đấy (ko kể upcom có quá nhiều cổ phiếu tốt, bác thử đặt mua TET sòng HA giá trần liên tục xem) :D. Điều này chứng tỏ doanh nghiệp đang bị đánh giá quá thấp so với giá trị thực nên chứng vẫn còn khả năng tăng, chưa kể các kênh đầu tư khác hiện tại cực khó khăn và nguy hiểm, lãi suất ngân hàng thì giảm......=> xèng ko vào chứng thì vào đâu nữa :D
Có măm thì ta cứ măm bác ạ, bám sát thị trường để ko làm người rửa bát cuối cùng là được:Guitar:

Nếu bác tính tới tăng trưởng GDP thì ko biết như mấy thằng SHN, PVX, PTL, MCG, PFL,... nó phải tăng trưởng khủng khiếp lắm nhỉ thì nó mới tăng giá ác như vậy được . Em chỉ nhận định theo chart thôi bác ạh.
Tất cả chỉ là suy nghĩ cá nhân của tôi thôi. Theo tôi thấy thời gian này như kiểu chúng ta ở trong bóng tối lâu qua khi thấy ánh sáng mặt trời chói lòa nhìn đâu cũng thấy mờ mờ ảo ảo và hít hà cái gì cũng thấy thơm, nhìn cái gì cũng muốn ăn. Quan điểm cứ chỗ nào sinh lời nhiều và độ rủi ro thấp là tôi cho tiền vào. Hiện nay, GTK quá thấp (khoảng 7,8 %) thì việc tìm kênh khác là lẽ đương nhiên, nhìn quanh thì đúng là không cái gì ngon bằng chứng khoán nhưng như đã nói ở trên view của tôi đây là thời kỳ "Quá Độ". thời kỳ cứ "Mua Là Thặng" kể cả những mã cổ tức còn thấp hơn cả GTK, thậm trí sắp rời sàn, có nguy cơ phá sản. Lịch sử đã có và nhà đầu tư đã chuyên nghiệp hơn nên cá nhân tôi nghĩ thời kỳ này sẽ qua nhanh thôi và những mã như vậy sẽ khó có chỗ đứng trong TT tương lai.

Một vài suy nghĩ theo quan điểm cá nhân..... không có ý gì cả.

Một vài suy nghĩ theo quan điểm cá nhân..... không có ý gì cả.

Chém thẳng tay, đạp thẳng chân bác ui, có gì đâu mà cứ vừa ái vừa run như em hí hí

Dưới góc nhìn của thằng ba phải chỉ biết đi theo thị trường như em thì chỉ cần có giao động là em sống được, xác định là cứ sideway hướng lên thì trader có đất sống, nước đủ cho tàu thuyền thông thương.

Với furture kumo mỏng dính thì khả năng chuyển mình cao lắm, sự đồng thuận từ giá, tenkan & kijun đều ủng hộ chiều hướng đó. Thường giá sẽ vượt thoát nhanh & mạnh, sau đó mới bị hút vào lại.

Với furture kumo mỏng dính thì khả năng chuyển mình cao lắm, sự đồng thuận từ giá, tenkan & kijun đều ủng hộ chiều hướng đó. Thường giá sẽ vượt thoát nhanh & mạnh, sau đó mới bị hút vào lại.
Đội tung nóc đám mây thoát lên thì thế được (vượt thoát nhanh & mạnh,bị hút lại ...bla...bla..) .Giờ đánh lén chọc sườn đám mây ,đến khi thoát khỏi đám mây thì cũng là ở trên đám mây mỏng thì lại cách đám mây mỏng khá xa .
Chỗ mây mỏng thì không là mây à ? mây không hút giá về à ????? a cho rằng tích lũy ở trên dưới 600 không phải là phương án tồi ,rất có thể có lúc chạm 650 nhưng chủ yếu là như đoạn trên dưới 500 vừa qua . Đúng thế thì e thoải mái thi triển võ công nhé ,không cần tăng mạnh vẫn có thể kiếm.

Last edited by a moderator:
John Hayden (cha đẻ của RSI) đã từng bảo hảy tìm cơ hội để mua khi có phân kỳ âm, Quan điểm của ông cũng bị chỉ trích dữ dội lắm
Có sách nào hướng dẫn chi tiết vụ này ko bác. Em cũng đang tìm hiểu về RSI, nếu có thì share cho em với nhé, tiếng Việt càng tốt vì em... dốt tiếng Anh.:thankyou:

Nguyên bản tiếng Anh RSI_The complete guide by John Hayden.
Sao nén lại rồi mà up lên forum vẫn bảo size lớn quá, không up được

Status
Not open for further replies.
Back